ถึงจะอยู่ดอย แต่ก็ไม่ได้ขายหมู

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

ถึงจะอยู่ดอย แต่ก็ไม่ได้ขายหมู

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาตคุยเล่นพอขำขำ

(เห็นว่าไม่ควรโพส์ตก็ลบได้นะครับ)

รูปภาพ
วรันศ์ บัฟเฟต
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถึงจะอยู่ดอย แต่ก็ไม่ได้ขายหมู

โพสต์ที่ 2

ขอขำๆด้วยคน
ที่เห็น "ปฏิบัติการเปลี่ยนขาลงเป็นขาขึ้นภายใน 4 วัน" โดยพี่หรั่งจุ๊บๆเจ้าเดิม ถ้าไม่โกหกเปลี่ยนตัวเลขจ้างงานวันศุกร์หน้าด้านๆนี่ทำไม่ได้ครับ ถ้าเล่นใสซื่อเป็นไปไม่ได้เลยที่จะสามารถเปลี่ยนขาลงเป็นขาขึ้นได้ในระยะเวลาสั้นเท่านี้ ต้องคืนวันศุกร์ด้วยนะเพราะตลาดทั่วโลกปิดหมดแล้วอเมริกาเป็นเจ้าสุดท้ายตัดสินชะตากรรมอาทิตย์ต่อไปซึ่งคืออาทิตย์นี้ :D

ถ้าให้ผมแฉความจริงทั้งหมดเรื่องการที่เมกาหัวหมอเอาเรื่องตัวเลขจ้างงานไปผูกกับการลดคิวอีซึ่งเป็นเหตุหลักที่ทำให้ตลาดเกิดใหม่ปั่นป่วน และความจริงเบื้องหลังตัวเลขพวกนี้ว่ามันเน่าในขนาดไหน อาจมีคนเกลียดเมกามากมาย :8)

Ignorance is bliss :mrgreen:
value trap
รูปภาพ
ปรัชญา

Re: ถึงจะอยู่ดอย แต่ก็ไม่ได้ขายหมู

โพสต์ที่ 3

http://www.moneychannel.co.th/index.php ... g7100.html

***หุ้นโค้งสุดท้าย...ปิดทะลุ 1,400 จุด แนวต้านพรุ่งนี้ 1,420 จุด

โบรกมอง SET พรุ่งนี้ ( 12 ก.ย.) แนวต้านขยับขึ้นมาเป็น 1,420 จุด หลังวันนี้ปิดทะลุ 1,400 จุด
จับสัญญานบาทแข็งเงินทุนยังไหลเข้า ล่าสุดนักลงทุนต่างชาติซื้อสะสมเดือนก.ย. แล้วกว่า 6 พันล้านบาท

ดัชนีหุ้นไทยวันนี้ ( 11 ก.ย.) แกว่งตัวค่อนข้างผันผวนจากที่ดัชนีแกว่งตัวแคบๆ
เปิดมาในช่วงบ่ายปรับลดลงไปต่ำสุด 12.05 จุด อยู่ที่ 1,381.12 จุด
ก่อนจะเริ่มปรับขึ้นมายืนบวกในช่วงท้ายตลาดและปิดตลาดในระดับใกล้ไฮของวันที่ 1,411.18 จุด
เพิ่มขึ้น 18.01 จุด หรือ 1.29% และมีมูลค่าซื้อขายรวม 44,182 ล้านบาท

-นักลงทุนสถาบันขายสุทธิ -2,696.65 ล้านบาท
-บัญชีบริษัทหลักทรัพย์ซื้อสุทธิ 1,065.59 ล้านบาท
-นักลงทุนต่างประเทศซื้อสุทธิ 3,339.02 ล้านบาท
-นักลงทุนภายในประเทศขายสุทธิ -1,707.96 ล้านบาท

นายธนเดช รังษีธนานนท์ ผู้อำนวยการฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์บล.กรุงศรี จำกัด (มหาชน) กล่าวในรายการหุ้นโค้งสุดท้ายว่า
การปรับตัวเพิ่มขึ้นของดัชนีวันนี้เนื่องจากมีปัจจัยบวกหนุน 3 ด้านคือ คลายกังวลการบุกโจมตีซีเรีย
เศรษฐกิจจีนและสหรัฐฟื้นตัวดีขึ้นกว่าคาด และคาดเฟดลดวงเงิน QE ในรอบแรกไม่สูงนัก โดยพรุ่งนี้ดัชนีมีแนวต้านที่ 1,420 จุด

ส่วนกลยุทธ์พรุ่งนี้หากดัชนีปรับตัวขึ้นอาจจะแบ่งขายทำกำไรบางส่วนหรือรอลุ้นว่าเฟดอาจจะลดวงเงินไม่สูงนัก
ซึ่งดัชนีอาจจะปรับตัวรับข่าวได้ถึง 1,450 จุด แต่ทั้งนี้ก็มีความเสี่ยงหากเฟดลดวงเงินลงมามากกว่าคาด
ซึ่งในช่วงนี้คาดว่าตลาดยังอยู่ในช่วงปรับตัวบวกได้ โดยประเมินจากเงินบาทที่ยังแข็งค่า
ตัวเลขนักลงทุนต่างชาติที่ซื้อสุทธิสะสมในเดือนก.ย.ต่อเนื่องมาแล้วถึงกว่า 6 พันล้านบาท
จากเดือนก่อนที่ขายออกมากว่า 4 หมื่นล้านบาท
prawnpeace

โพสต์ที่ 4

ขนาดรัสเซียยังต้องขอร้องให้ค่อยเป็ยค่อยไปเรื่องQEเลยครับ...พี่กันอันธพาลนี่สวดยอดจริงๆเลย :evil:
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

:roll: :roll: :) :-D :-P :mrgreen: :B

ขอ ขำ ขำ ด้วย คน ครับ

ไม่มีใครรู้ เวลา เหตุการณ์ อนาคต จริงๆ ครับ พี่ปรัชญา

เหตุครั้งนี้ ผ่านมาถึงเวลานี้ ผมก็ยังรู้สึกตัวเองทำเรื่องผิดพลาดไว้มากมาย เช่นเคย

ผล..ยังบาดเจ็บเหมือนเมื่อครั้ง วิกฤติกรีซกับน้ำท่วม แต่รักษาชีวิตไว้ได้ และจะรอต่อไป ครับ :D
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

คุณpakhakorn มีประสพการณ์ลงทุนผ่านมาหลายวิกฤติ
ครั้งนี้ก็เชื่อว่ามันก็คงจะผ่านไป เอากำลังใจช่วยกันครับ
prawnpeace

โพสต์ที่ 7

อูย!!!!!!!!!!!ทำไมไปเยอะจังลบให้ด้วยครับ ลบก็ไม่เป็นด้วยซิ ต้องขอโทษแอ๊ดมินด้วยครับ มือใหม่ครับ เพิ่งโพสวันแรกครับ... :mrgreen:
pakhakorn

โพสต์ที่ 8

ปรัชญา เขียน:คุณpakhakorn มีประสพการณ์ลงทุนผ่านมาหลายวิกฤติ
ครั้งนี้ก็เชื่อว่ามันก็คงจะผ่านไป เอากำลังใจช่วยกันครับ
ในตลาดหุ้น ผมยังผ่านมาน้อย ครับ พี่
ครั้งที่แล้ว ก็ได้พี่ปรัชญา ขึ้นโพสต์นำคอยเตือนให้ระวัง ครับ
และครั้งนี้ก็ยังรู้สึกตัวเองยังอ่อนหัดมากเหมือนเคย
แค่เริ่มเรียนรู้ พอจะทำใจได้บ้าง ที่จะปล่อยให้มันเป็นไป ตามที่มันอยากจะเป็น

ขอบคุณ พี่ปรัชญา มาก ครับ :D
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

มีความรู้ควบคู่กับสติ เมื่อภัยมาก็เหมือนมีหลวงพ่อแคล้วคลาดจริงๆครับพี่ๆ

รูปภาพ

ว่าแต่รูปนี้มันเกี่ยวกันตรงไหน.. อ๋อ แคล้วคลาดจากภัย :B

ปล.ทาน ศีล ภาวนา ช่วยให้มีสติ(=รู้ทันอารมณ์ตัวเอง) ได้จริงๆคับ
แต่ผมก็ยังทำได้แค่ระดับอนุบาลอยู่เบย
prajuvb
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

นึกว่ารูปประท้วงภาษีคนโสด
ปล.แนะนำดูคลิปโอบามาด่าภาษีคนโสดเข้ากับรูปเปี๊ยบ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

ชอบภาพประกอบของพี่ปรัชญาจัง
เอามาแบ่งชมบ่อยๆน๊ะครับ

(แฮ่...ขอน้ำลายไหลหน่อย... :ep: :ep:)
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
ปรัชญา

โพสต์ที่ 12

prajuvb เขียน:นึกว่ารูปประท้วงภาษีคนโสด
ปล.แนะนำดูคลิปโอบามาด่าภาษีคนโสดเข้ากับรูปเปี๊ยบ
สวัสดีครับพี่ คิดเหมือนพี่เหมือนกันครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

saichon เขียน:ชอบภาพประกอบของพี่ปรัชญาจัง
เอามาแบ่งชมบ่อยๆน๊ะครับ

(แฮ่...ขอน้ำลายไหลหน่อย... :ep: :ep:)
ภาพประกอบ สาวเวียดครับ
pongthawatchai

โพสต์ที่ 14

ดูเขียวสวยสดใสขอบคุณครับที่โพสต์ให้ดู
ปรัชญา

โพสต์ที่ 15

pongthawatchai เขียน:ดูเขียวสวยสดใสขอบคุณครับที่โพสต์ให้ดู

ยินดีครับ โพส์ตครั้งที่1 ตั้งแต่เป็นสมาชิก ขอบคุณครับ
richierich
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 16

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:ขอขำๆด้วยคน
ที่เห็น "ปฏิบัติการเปลี่ยนขาลงเป็นขาขึ้นภายใน 4 วัน" โดยพี่หรั่งจุ๊บๆเจ้าเดิม ถ้าไม่โกหกเปลี่ยนตัวเลขจ้างงานวันศุกร์หน้าด้านๆนี่ทำไม่ได้ครับ ถ้าเล่นใสซื่อเป็นไปไม่ได้เลยที่จะสามารถเปลี่ยนขาลงเป็นขาขึ้นได้ในระยะเวลาสั้นเท่านี้ ต้องคืนวันศุกร์ด้วยนะเพราะตลาดทั่วโลกปิดหมดแล้วอเมริกาเป็นเจ้าสุดท้ายตัดสินชะตากรรมอาทิตย์ต่อไปซึ่งคืออาทิตย์นี้ :D

ถ้าให้ผมแฉความจริงทั้งหมดเรื่องการที่เมกาหัวหมอเอาเรื่องตัวเลขจ้างงานไปผูกกับการลดคิวอีซึ่งเป็นเหตุหลักที่ทำให้ตลาดเกิดใหม่ปั่นป่วน และความจริงเบื้องหลังตัวเลขพวกนี้ว่ามันเน่าในขนาดไหน อาจมีคนเกลียดเมกามากมาย :8)

Ignorance is bliss :mrgreen:
ช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับพี่ปรัชญาที่ให้กำลังใจอยากจะเข้ามาร่วม(แนวVI)มานานแล้วครับแต'''ไม่เก่งคอมครับกลัวมาโพสต์ผิดๆถูกๆกลัวจะเป็นการรบกวนพี่ๆเพื่อนๆไปนะครับเลยได้แต่ติดตามอ่านที่พี่ๆเพื่อนๆที่โพสต์ข้อมูลดีๆให้รับทราบอย่างไรก็ขอขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกกระทู้ทุกโพสต์ที่นำข้อมูลมาให้ได้รับทราบครับ(ขาดตกบกพร่องตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ)
ฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านๆด้วยนะครับ
โพสต์โพสต์