ปลอบใจตัวเอง บันทึก ๔ สค. ๒๕๕๖

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

ปลอบใจตัวเอง บันทึก ๔ สค. ๒๕๕๖

โพสต์ที่ 1

@ ผมยังเชื่อมั่นในตลาดทุน-ตลาดหุ้น @.

อาทิตย์ที่ผ่านมา ตลาดหุ้นเปิดทำการซื้อขาย5วัน หุ้นตกซะ4วัน

ท่ามกลางข่าวร้าย ที่มารุมตลาดหุ้นทั้งภายนอกประเทศและในประเทศ

บรรดานักวิเคราะห์หุ้นหลายสำนัก ออกมาเตือนนักลงทุนรายย่อย

ข่าวนอกประเทศ ก็พอประมาณได้ว่า...

ประเทศจีนจะถดถอย คิวอีซีก ยุโรป-สหรัฐ ฯ

ข่าวในประเทศ ก็พอประเมินได้ว่า...

ค่าเงินบาทอ่อน อัตราการขยายตัว จีดีพี ของประเทศไทย

ปรับเป้าให้ต่ำลง ท่อน้ำมันรั่วในทะเล ของบริษัท พีทีทีจีซี

รถยนต์คันแรกมีปัญหาส่งไม่ไหว คอนโดทิ้งดาวน์

มีการชุมนุม ทางการเมือง

ฟันโฟร์ถอนการลงทุนในตลาดเงิน-ตลาดหุ้น ฯ

อ่านแล้วก็ต้องคิด

ฟังมาแล้วก็ต้องคิด

วิเคราะห์ดูว่า พวกนักลงทุนรายย่อยอย่างเราๆท่านๆ

ไม่สามารถไปควบคุมสิ่งเหล่านี้ได้หรอก อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

ปัญหาทุกอย่างไม่มีหมดสิ้นไปจากโลกนี้ หมดข่าวนี้ก็มีข่าวนั้น+ข่าวโน้น

หมดข่าวทางจีน เดี๋ยวก็มีข่าวทางยุโรป สหรัฐ และทั่วโลก

ดอกเบี้ยมันมีลง ดอกเบี้ยมีขึ้น ส่งออก ได้ดุลการค้า ขาดดุลการค้า

ผมก็ฟังข่าวพวกนี้มานานหลายๆปี สุดท้าย

สุดท้ายข่าวใหม่ก็มากลบข่าวเก่า แล้วนักลงทุนทุกคนก็ลืมข่าวเก่าไปฟังข่าวใหม่

@ ผมยังเชื่อมั่นในตลาดทุน-ตลาดหุ้น @

การลงทุนในหุ้น เพื่อให้ได้ผลตอบแทน

เพิ่มมูลค่าของเงินลงทุน เปลี่ยนชีวิตและความเป็นอยู่

ได้เงินปันผล จากบริษัทฯที่เราร่วมลงทุน

เพื่อชนะอัตราเงินเฟ้อ ได้ผลตอบแทนมากกว่าการนำเงินไปฝากธนาคาร

@ หากคุณยังอยู่ในตลาดหุ้น วันนี้ไม่ใช่เวลาจะทิ้งหุ้น @

หากไม่แน่ใจว่าตลาดไปทางไหนก็ ถือหุ้นต่อ

หากคิดว่าตลาดหุ้นมันจะลง ก็ควรตอบโจทย์ให้ได้ก่อนว่าหุ้นจะลงไปแค่ไหนที่เท่าไหร่

แล้วหุ้นบริษัทที่เราลงทุนราคาขณะนี้มันจะลงได้กี่เปอร์เซ็นต์ 10-30 หรือ50 เปอร์เซ็นต์

แล้วถ้าหุ้นที่เราถือ ยังค้าขายดีมีกำไรมีอัตราการเติบโตขึ้น ราคาหุ้นมันจะสะท้อนไปทางไหน

เป้าหมายการลงทุนในหุ้นของเรา ต้องการอะไร....

เราควรติดตามผลประกอบการบริษัทหุ้นที่เราถือว่า...

เป็นไปตามทิศทางที่เราคาดการณ์หรือเปล่า

อยู่บนสถานการณ์ความจริง

อยู่กับปัจจุบัน

บันทึก ๔ สค. ๒๕๕๖

@ หากคุณยังอยู่ในตลาดหุ้น วันนี้ไม่ใช่เวลาจะทิ้งหุ้น @

จาก...https://www.facebook.com/notes/prachaya ... 4449436990
torpongpak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 63

Re: ปลอบใจตัวเอง บันทึก ๔ สค. ๒๕๕๖

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากๆครับ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
pakhakorn
ผู้ติดตาม: 0

Re: ปลอบใจตัวเอง บันทึก ๔ สค. ๒๕๕๖

โพสต์ที่ 3

หลังๆ อ่านข่าว แล้ว ชวนให้คิดว่า
ข่าวเล็กๆ มักจะมาก่อนเหตุการณ์ใหญ่ๆ
ข่าวใหญ่ๆ ที่ครึกโครม มักมาอธิบายหลังเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น :wall:

ขอบคุณมาก ครับ พี่ปรัชญา :D
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ ระยะเวลาลงทุนของผมชั่วชีวิตครับ อุปสรรค์ผ่านมาก็ต้องยืนอยู่ให้ได้ครับ อดทนแล้วมันก็จะผ่านไปครับ ถืออยู่ 100% ตลอดครับ ขอให้เพื่อนโชคดีครับ :)
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ปรัชญา มากๆ ครับ
ปล. หุ้นลงครั้งนี้ดีจังเลย พี่ๆ กลับมากันเพียบ :B
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
JUMP

โพสต์ที่ 6

พี่ปรัชญา ออกมาเตือนสติได้ถูกเวลามากครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ เฮียปรัชญา
theenuch
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 8

เพิ่งรับปันผลมาเช่นกัน
ในสถานการณ์เช่นนี้เงินปันผลที่ชนะดอกเบี้ยเงินฝาก....
ช่วยให้ยึดมั่นอยู่ในหลักการได้ดี

ยิ่งอ่านบันทึกนี้แล้ว ก็ยิ่งทำให้มีกำลงัใจ....ขอบคุณมากค่ะ :D
kjarrung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมก็ได้ปันผลมาแล้วเช่นกัน หวังว่าหุ้นที่ถืออยู่จะปันผลต่อเนื่องไปนาน ๆ ครับ
todsapon

โพสต์ที่ 10

ไม่ทำหนังสือไปเลยล่ะครับพี่ ทำในรูปแบบ e-book ก็ได้ เช่น
e-books.in.th
mebmarket.com
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 11

todsapon เขียน:ไม่ทำหนังสือไปเลยล่ะครับพี่ ทำในรูปแบบ e-book ก็ได้ เช่น
e-books.in.th
mebmarket.com
-ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ยอมรับว่าผมยังโลเทคครับ
ทำแต่บล็อก เป็นพวกชอบเก็บอดีตครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 63&gblog=5
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 12

ถูกใจ ใช่เลย ชอบมากๆครับพี่ ให้ ล้านไลค์ครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
pao9

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณพี่ปรัชญามากครับ..ทำให้มีกำลังใจที่จะศึกษาการลงทุนต่อไปได้อีกนานเลย.. :wink:
โพสต์โพสต์