นักวิชาการแนะรัฐ เก็บภาษีคนโสด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

Re: นักวิชาการแนะรัฐ เก็บภาษีคนโสด

โพสต์ที่ 31

investment biker เขียน:พอดีผมเคยใช้ชีวิตอยู่ที่อเมริกาเกือบ 10 ปี ผมพบว่าไทยกับ USA มีความคล้ายกันอย่างนึงคือเป็นประเทศที่มีลักษณะเหมือน Salad Bowl หมายความว่าเป็นดินแดนที่มีคนหลากหลายเชื้อชาติมาอยู่ด้วยกัน ทำให้คนไทยเคยชินกับการอยู่ร่วมกัน ยอมรับความแตกต่าง อยู่กันได้อย่างดีมาหลายร้อยปีแล้วครับ

หากไม่เชื่อลองถามคนที่ท่านรู้จัก ดูว่ามีคนไทยเชื้อสายไทยแท้มากขนาดไหน ก่อนอื่นต้องนิยามคนไทยเชื้อสายไทยแท้เป็นใคร หากดูจากประวัติศาสตร์น่าจะเป็นคนแถว ๆ อยุธยา ลพบุรี สุพรรณบุรี ประมาณนั้น

ทางเหนือ - เดิมเป็นอณาจักรล้านนา เหมือนอีกประเทศนึงเพิ่งมารวมกับไทยช่วงกลางรัตนโกสินทร์นี่เอง ส่วนใหญ่มีเชื้อสายไทยใหญ่ ชาวเขาเผ่าต่าง ๆ จำนวนมาก มีภาษาและวัฒนธรรมของเค้าเอง

ทางอีสาน - คนที่นั่น เราเรียกว่าไทยอีสาน ผมคิดว่าน่าจะมีวัฒนธรรมคล้าย ๆ ฝั่งลาว เข้าใจว่าจำนวนมากเป็นคนที่มาจากอณาจักรล้านช้าง อพยพเข้ามา หรืออีกส่วนนึงอาจโดนกวาดต้อนมาจากฝั่งลาว (ในอดีตทรัพยากรบุคคลสำคัญมาก สมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้นไทยเคยบุกตีเวียงจันทร์แตกแล้วกวาดต้อนคนลาวมาอยู่ฝั่งไทย เป็นต้น)

ภาคกลางตอนล่าง กทม - เนื่องจากเป็นเมืองท่าสำคัญ มีการสัญจรทางเรือมาช้านาน จึงมีคนหลายเผ่าพันธุ์เข้ามาอยู่ เช่น คนจีน เป็นต้น

ภาคตะวันออก - จังหวัดชายทะเลทางตะวันออก ก็คล้าย ๆ กันกับภาคกลางตอนล่าง มีคนจีนเข้ามาอยู่อาศัยอยู่ช้านานแล้ว

ภาคตะวันตก - สมัยต้นรัตนโกสินทร์ มอญโดนพม่ากวาดล้างหนัก จำนวนมากหนีมาอยู่กับไทย เข้าใจว่าแถว ๆ ราชบุรี กาญจนบุรี มีไทยเชื้อสายมอญอยู่มาก

ภาคใต้ - เป็นเมืองท่าทางการค้ามาหลายร้อยปี มีคนมุสลิม คนจีนอาศัยอยู่มานานมาก เช่น สงขลา ภูเก็ต มีคนจีนคนมุสลิม อยู่เป็นจำนวนมาก เป็นต้น

สรุป ดินแดนสุวรรณภูมิ เป็นที่ ๆ คนหลายเชื้อชาติอาศัยอยู่ร่วมกันมานาน คนไทยส่วนใหญ่ครั้งนึงก็เคยมาจากที่อื่น ทำให้เราเป็นคนที่เปิดรับคนต่างถิ่นได้ง่าย ออกแนวค่อนข้าง friendly มาก ๆ สำหรับคนที่เข้ามาท่องเที่ยว หรือแม้กระทั่งเข้ามาอาศัย

อีกหน่อย น่าจะมีคนไทยเชื้อสายพม่า เชื้อสายรัสเซีย เชื้อสายญี่ปุ่น มากขึ้นเรื่อย ๆ ซึ่งตามหลักพันธุกรรม diversity is good ครับ

ลองสังเกตดี ๆ ท่านเคยรู้สึกไหมว่าคนไทยหน้าตาดูหลากหลายมาก หากท่านไปเที่ยวเกาหลี จีน อินเดีย ญี่ปุ่น ผมมีความรู้สึกว่าคนในประเทศนั้น ๆ ดูหน้าตาคล้าย ๆ กันมากกว่าคนไทยนะ
ไม่เคยสังเกตว่าหน้าตาหลากหลายนะครับ แต่ผมเคยสังเกตมาสักพักแล้วว่าคนไทย "หน้าตาดี" (รู้สึกแบบนี้จริงๆ นะครับ :mrgreen: ) อาจเพราะมีชาติพันธุ์ที่หลากหลาย ทำให้มีลูกครึ่งมาก และลูกครึ่งมักจะหน้าตาดีครับ แต่ก็เป็นแค่ความรู้สึกนะครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรสนิยมส่วนตัวหรือเปล่า