อุตสาหกรรมอะไรที่ไม่โต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Blue planet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อุตสาหกรรมอะไรที่ไม่โต

โพสต์ที่ 1

ปีเตอร์ ลินท์ บอกว่าให้หาหุ้นโตในอุตสาหกรรมที่ไม่โต ถ้าเรามองดูหมวดอุตสาหกรรมในตลาดไทย หมวดใดที่เพื่อนๆคิดว่าไม่โตหรือโตช้าครับ
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: อุตสาหกรรมอะไรที่ไม่โต

โพสต์ที่ 2

เท่าที่นึกออกตอนนี้

1. ร้านหนังสือ - คนอ่านผ่าน internet, tablet และโดนดึงกิจกรรมอื่นดึงเวลาไป เช่น social network.
2. สิ่งทอ - ค่าแรงเราแพ้ต่างประเทศ แข่งยาก
3. ปั๊มน้ำมัน - อันนี้โตน้อย ค่าการตลาดก็ต่ำ กำไรน้อย แต่ในตลาดก็มีบริษัทนึงที่โตเอาโตเอา ลองหาดูครับ น่าจะเข้าข่ายที่เจ้าของกระทู้ต้องการ :)
all i need is Zero
TissueThiti
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อยากทราบเพิ่มเติมด้วยครับว่า คำว่าไม่โตในทีนี้
นับรวมอุตสาหกรรมที่กำลังเสื่อมถอยด้วยหรือเปล่า

อย่างเช่นสิ่งพิมพ์ที่ผมมองว่าความต้องการกำลังลดลง
อย่างนี้จะนับเป็นอุตสาหกรรมไม่โตอย่างที่ลินซ์บอกหรือเปล่าครับ
panwasit

โพสต์ที่ 4

ไม่โตก็ว่าแย่แล้ว
เจออุตหกรรมถอยหลังลงคลองก็มีนะครับ

นึกถึงอะไรสักอย่าง ที่ใครก็ทำได้ ไม่มีแบรนด์ หรือรับจ้างทำให้แบรนด์ แข่งที่้ต้นทุนใครถูกกว่าชนะ คนใช้เท่าเดิมหรือน้อยลง ราคาถูกลงทุกวัน ขึ้นราคาไม่ได้
ปล ความเห็นส่วนตัว
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

เหล็กต้นน้ำ
ยางพารา
ปาล์มน้ำมัน
ข้าว
แป้งมัน
โฆษณานี่ agency เล่าว่าไตรมาสนี้เหนื่อย
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
SomeThingCool

โพสต์ที่ 6

บริษัทเงินทุนไงครับ กระดูกปิด หยุดการเติบโต
รอการเปลี่ยนแปลงอย่างเดียว :8)
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 7

ต้องถามคนตั้งกระทู้ก่อนว่า
คำว่าไม่โต อันนี้คำจำกัดความคืออะไรครับ

ไม่โตคือ อยู่ในภาวะที่ถดถอย แบบเติบโตติดลบเลยใช่ไหมครับ
:)
:)
lb

โพสต์ที่ 8

ลองดู TTTM และ TPCORP อยู่ในอัตสาหกรรมสิ่งทอที่ไม่โต แต่บริษัทโต
Try to find a  good company.
lb

โพสต์ที่ 9

lb เขียน:ลองดู TTTM และ TPCORP อยู่ในอุตสาหกรรมสิ่งทอที่ไม่โต แต่ตัวบริษัทเอง สามารถโตได้
ใช่ความหมายที่ถามหรือไม่ครับ
Blue planet

โพสต์ที่ 10

ใช่ครับ ประมาณนี้
คุณ Miracle ครับ โตไม่เกิน 2-4% ต่อปีหริอต่ำจนติดลบเลยก็ได้ครับ
meadow
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ครึ่งปีหลังมาลุ้นดาวร่วงประจำปี OEM ยานยนต์
lb

โพสต์ที่ 12

Blue planet เขียน:ปีเตอร์ ลินท์ บอกว่า ให้หาหุ้นโต ในอุตสาหกรรมที่ ไม่โต ถ้าเรามองดูหมวดอุตสาหกรรมในตลาดไทย หมวดใดที่เพื่อนๆคิดว่าไม่โตหรือโตช้าครับ
ความหมาย หาหุ้นที่ยังดี อยู่ ในอุตตสาหกรรมที่ ไม่ดี หรือ ไม่โต
todsapon

โพสต์ที่ 13

สิ่งพิมพ์ครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

โพสต์ที่ 14

ชุดชั้นใน
แล้วมันจะดีจริงเหรอครับ
ถ้าอยู่ในอุตสาหกรรมไม่โต
ลืมอีก
แทนซอพลาส แถวบ้านเรียกกันอย่างนี้ ที่บ้านขายของชำก็ขายแต่ยี่ห้อนี้ ชื่อทางการน่าจะเรียกว่าสกอตเทปปิดแผลมั้ง (น่าจะผิด)
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

อุตสาหกรรมที่เป็น Cycle มันไม่ได้โตตลอดครับ เช่นยานยนต์ อสังหา

อุตสาหกรรมที่เป็นตะวันตกดิน เช่น สิ่งทอ สิ่งพิมพ์

คอมโมดิตี้

ตรงกันข้าม ถ้าอันไหนจะโต ให้มองรอบๆตัว เราใช้อะไร คนอื่นใช้อะไร มันมีหุ้นไหม

ในตลาดหลักทรัพย์ ต้องกินใช้ทุกวัน มันถึงจะโตได้ครับ หรือ ผูกขาดตลาดในการเดิน

ชิงตา ชิงเท้า เพิ่งเปิดใหม่ โอกาศสำเร็จที่จะ 1ไป2 ไป 4 ไป5 ยังมี

ดู 7/11 ครับ ถ้าจาก1 มา 100 มา 1000 อีกหน่อยก้เป็น 10000 แบบในญี่ปุ่น

โตไม่โตให้นึกถึงร้านก๋วยเตี๋ยว ครับ ถ้าอร่อยเปิดสาขาเดียวก้ไม่โตครับ

ต้องเปิดสาขา 2 3 4 รายได้ก้จะมากขึ้นๆ

SF นี่อนาคตยังอีกไกลครับ ศึกชิงเท้ารอบนี้ ผมประทับใจเหมือนดู walking dead ภาค1

แล้วรู้สึกอยากจะดูภาค 2 ภาค3 เค้าเหมือนต้นสนที่รอวัน เติบโตเป็นไม้ใหญ่
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

ช่วงตลาดหุ้นลงรอบนี้ ผมอยากให้ Big C หรือ SFลงเยอะๆ เพราะผมอยากเป็นเจ้าของห้าง

ห้างนี่ยังไงก้เป็นผู้ชนะ คนสมัยนี้เสารอาทิตย์ก้ต้องไปเดิน ไม่มีไรทำก้เดินหาของกิน

เด็กยุคใหม่ไม่เดินโชวห่วยแล้ว เสารอาทิตย์ก้ไปตามห้าง พ่อแม่สมัยนี้ก้ผ่อนคลาย

ลูกๆก้ออกมานัดเพื่อน แม้แต่ผมเองก้ยังชอบที่จะไปเดิน เพราะ ของกินมีให้เลือกเยอะดี

อีกอุตสาหกรรมที่ มองว่าโตแน่ คือ แอร์ครับ ขนาดหน้าฝนยังร้อนมากขนาดนี้

โลกร้อนขึ้นทุกปี บ้านไหนที่ไม่มีแอร์ ก้หันมาติดแอร์มากขึ้น สมัยนี้แอร์ถูกลงกว่า 12

ปีที่แล้ว ที่กว่าจะติดได้ก้ต้องคนมีเงินระดับหนึ่ง สมัยนี้มีให้เลือกหลายรุ่นหลายยี่ห้อ

อีกหน่อยผมเชื่อว่า ไม่มีบ้านไหนไม่มีแอร์

อุตสาหกรรมที่มองว่าโต อีกอันคือ ไฟฟ้า สมัยเมื่อสัก10ปีที่แล้ว ใครมีพลาสม่า

นี่ต้องมีฐานะเครื่องนึงเป็นแสน เด๋วนี้ทีวีจอใหญ่ๆ 20000กว่าๆ FULL HD

รถที่เมื่อก่อนใช้แต่น้ำมัน เด๋วนี้ก้ใช้ไฟฟ้ามากขึ้น ผมได้สังเกตุจากเทรนด์ที่ญี่ปุ่น

และรถ EV ผมมองว่าอีกหน่อยเมืองไทยใครเริ่มทำปั๊มเติมไฟฟ้า ได้ก่อนรวยครับ

อนาคตแทบจะทุกบ้านก้มีหมด ทั้งsmart phone รถ EV หรือ เครื่องใช้ไฟฟ้าที่สมัยก่อน

แพงๆ อนาคตก้ลงมาให้ระดับกลางๆได้เล่นกันหมด

ทำให้ผมนึกถึง จีนเมื่อ10ปีที่แล้ว บ้านนอกกินข้าวกับถั่วคลุกเกลือ +จับฉ่าย

ไปอีกที กลายเป็น มีตึกสูงขึ้น มีรถแพงๆวิ่ง กับข้าวสมัยก่อนกินแบบข้างบน

เด๋วนี้ อาหารการกินดีขึ้น บางคนกินที 3-4อย่าง บางคนรวยหน่อย โต๊ะนึงกับข้าว

ร่วมสิบอย่าง กินแค่คนสองคน

ทำให้ผมนึกถึงบ้านนอกสมัยก่อน30ปีที่แล้ว ใครมี 14 นิ้วก้หรู ดูดีมีระดับ ติดอันดับรวย

เด๋วนี้ไปจังหวัดไกลๆ เค้าก้มี เครื่องใช้ไฟฟ้าดีๆ LED จอใหญ่ๆ พลาสม่า

แหล่งท่องเที่ยวก้มากมาย บังกะโลขึ้นมากกว่าเดิม

อีก10 ปี สงสัย เราจะใช้ไฟมากกว่านี้อีก 100เท่าครับ
โพสต์โพสต์