ตลาดหุ้นลงหนัก ส่งผลให้การใช้จ่ายของกลุ่มนลท. ชะลอไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
วรันศ์ บัฟเฟต
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตลาดหุ้นลงหนัก ส่งผลให้การใช้จ่ายของกลุ่มนลท. ชะลอไหมครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความเห็นครับ ว่ามันโยงไปถึง real sector ไหม เพราะตาม theory เค้าว่างั้น
เพื่อนๆเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้จ่ายไหมครับ ระมัดระวังขึ้นไหม วางแผนจะซื้ออะไรชะลอไหม
เข้าใจว่าคนส่วนมากใน community นี้ใช้ชีวิตแนวทางพอเพียงอยู่แล้วระดับนึง เสียงของสมาชิกจึงอาจจะไม่สะท้อนภาพนักลงทุนหรือคนเล่นหุ้นส่วนมาก จะเอาเป็นสิ่งที่สัมผัสได้จากคนรู้จักหรือรอบข้างที่เล่นหุ้นมาแชร์ก็ได้นะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
value trap
รูปภาพ
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ตลาดหุ้นลงหนัก ส่งผลให้การใช้จ่ายของกลุ่มนลท. ชะลอไหมครั

โพสต์ที่ 2

ผมพอร์ทเล็กก็มีผลครับ เพราะอยากเอาเงินมาเติมพอร์ท :oops:
all i need is Zero
pullmeunder

Re: ตลาดหุ้นลงหนัก ส่งผลให้การใช้จ่ายของกลุ่มนลท. ชะลอไหมครั

โพสต์ที่ 3

แต่ก่อนผมมือเติบซื้อแหลก

ปัจจุบันเน้นเงินไปเติมพอร์ตการลงทุนมากกว่า

จะซื้ออะไรก็ขอกลับมาคิดที่บ้านก่อนว่า "มันจำเป็นมากมั้ย ถ้าไม่ซื้อ อนาคตเราจะสบายขึ้นมั้ยหรืออยู่อย่างเก่า"

ไม่ทราบว่าผมมีส่วนทำให้เศรษฐกิจชะลอตัวด้วยหรือปล่าวเนี่ย :D :D :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 4

เอ ผมออกแนวเก็บเงินเดือนมาซื้อหุ้นครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
SomeThingCool

โพสต์ที่ 5

ผมจ่ายมากขึ้นน่ะ
ชดเชยความเศร้าที่เห็นพอร์ตแดง...
won71

โพสต์ที่ 6

ผมประหยัดขึ้นครับ
เก็บเงินสด เฝ้ารอโอกาส
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 7

ตอนตลาดบูมๆมีบางกลุ่มที่เก็งกำไรหุ้น แล้วได้กำไรง่ายๆ
เค้าก็เอาเงินไปซื้อรถ ซื้อคอนโด ซื้อกระเป๋าหลุยวิทตอง ไปเที่ยวต่างประเทศ
อันนี้ได้ยินมาเยอะ ทั้งจากเพื่อน ทั้งเห็นใน Facebook
อารมณ์เดียวกับคนถูกหวยครับ โดยเฉพาะมือใหม่ที่ได้กำไรมาง่ายๆ มักใช้เงินไม่ค่อยคิด
เพราะคิดว่า การทำกำไรมันง่าย และสามารถทำได้ตลอด
โพสต์โพสต์