ตอนนี้ถือหุ้นกันกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ตอนนี้ถือหุ้นกันกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

0-20
28
9%
20-40
20
6%
40-60
33
10%
60-80
37
11%
80-100
143
44%
100++
61
19%

โหวตทั้งหมด: 322

Little Duck
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตอนนี้ถือหุ้นกันกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

โพสต์ที่ 31

เหลือไม่ถึง 20% ครับ
หลังจากอ่าน active value investing
ขอเรียนรู้อีกแนวทางนึง
Someday We will be Great Swan...
ถือหุ้นที่ดี ไม่แพง แล้วก็รอ แค่นั้นแหละ
เค้าว่าล้านแรกจะไ้ด้มายากที่สุด ล้านต่อ ๆ ไปจะไ้ด้มาง่ายขึ้น หวังว่าคำพูดนี้จะเป็นความจริงนะ
:wink:
Saiko

Re: ตอนนี้ถือหุ้นกันกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

โพสต์ที่ 32

Little Duck เขียน:เหลือไม่ถึง 20% ครับ
หลังจากอ่าน active value investing

หนังสืออะไรเหรอครับ
"ตัวพี่ชอบกินผัดเผ็ด พี่ชอบกินเห็ดผัดตับ"
Little Duck

โพสต์ที่ 33

Saiko เขียน:
Little Duck เขียน:เหลือไม่ถึง 20% ครับ

หนังสืออะไรเหรอครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=15&t=42765

ในกระทู้มี link อยู่ครับ หนังสือตอบความสงสัยของผมตอนต้นปีไประดับหนึ่ง
ต้องศึกษาและทดสอบต่อไปว่าจะเอามาประยุกต์ใช้ได้แค่ไหน

ก่อนอ่านเล่มนี้ได้อ่าน reflexivity (รอบสองเข้าใจมากขึ้น รอบแรกอ่าน 2-3 ปีก่อนไม่รู้เรื่องเลย)

เล่มแรกตอบโจทย์เล่มสองจากทฤษฎีสู่ปฏิบัติ (หรือเปล่า)
แต่เล่มแรกก็ไม่ได้กล่าวถึงหรือเกี่ยวข้องกับเล่มสองแต่อย่างใดนะครับ

ถ้านักลงทุน vi สามารถหากำไรจากตลาดที่ under value
ทำไมจะหากำไรจากตลาด over value ด้วยไม่ได้
Someday We will be Great Swan...
ถือหุ้นที่ดี ไม่แพง แล้วก็รอ แค่นั้นแหละ
เค้าว่าล้านแรกจะไ้ด้มายากที่สุด ล้านต่อ ๆ ไปจะไ้ด้มาง่ายขึ้น หวังว่าคำพูดนี้จะเป็นความจริงนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 34

Little Duck เขียน:ถ้านักลงทุน vi สามารถหากำไรจากตลาดที่ under value
ทำไมจะหากำไรจากตลาด over value ด้วยไม่ได้
ตามหลักการของวีไอ มันก็ควรทำกำไรจาก over value ด้วยอยู่แล้ว ถ้าเพียงแต่ความโลภ ความหวังแบบเอียงไปทางฝัน มันไม่บังตาซะก่อน

คุณลูกอีสานก็เคยพูดไว้ "หุ้นไม่ใช่ภรรยา"
Little Duck

โพสต์ที่ 35

พอดีความคาดหวังมันมากกว่าความสงสัย เลยทำให้พลาดไป
พยายามหา process ที่มาจัดการการขาย (เมื่อควรขาย) ให้ได้