ตอนนี้ถือหุ้นกันกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ตอนนี้ถือหุ้นกันกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

0-20
28
9%
20-40
20
6%
40-60
33
10%
60-80
37
11%
80-100
143
44%
100++
61
19%

โหวตทั้งหมด: 322

ภาพประจำตัวสมาชิก
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นตลาดหุ้นลงมาจากยอดดอย เยอะมากคิดไปก็เกือบ 20% แต่ถ้านับจากต้นปีก็ถือว่าลงมาไม่เยอะเท่าไหร่
เลยอยากรู้ว่าตอนนี้ มีหุ้นกันเป็นสัดส่วนเท่าไหร่ครับ
แมงเม่าสายลม
Verified User

Re: ตอนนี้ถือหุ้นกันกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

โพสต์ที่ 2

แถวๆ 80 % ตอบข้อไหนดีครับ มีให้เลือก 2 ข้อ :oops:
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

Re: ตอนนี้ถือหุ้นกันกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

โพสต์ที่ 3

100 ครับ และก็ขอยึดมั่นต่อไป
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
แสนยานุภาพ
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 4

สี่สิบกว่าเปอร์เซ็นต์ครับ :vm:
Remember, investing in the stock market is a marathon and not a slot machine.
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 5

ส่วนตัวถือ80%ครับ ก็มีปรับพอร์ตบ้างช่วงนี้โดยไปซื้อหุ้นที่Dividend yieldสูงหน่อย กิจการมั่นคง ยอมรับว่ามีหวั่นไหวบ้างและสารภาพว่าจริงๆแล้วอยากล้างพอร์ตตั้งแต่เดือนมิถุนาละ(ตอนนั้นกำไรยังมีสัก20-25%) เพราะตอนนั้นมองดูสถานการณ์แล้วตลาดทุนทั่วโลกไม่น่าจะสดใสเท่าไหร่ คิดอยู่นานจนสุดท้ายตัดสินใจว่าตั้งใจจะถือต่อไปเรื่อยๆดูซิว่ามันจะเป็นยังไงต่อ และเพื่อพิสูจน์ว่าแนวคิดการลงทุนที่เราเชื่อและศรัทธามันใช้ได้จริงมั้ยเพราะส่วนตัวก็ยังไม่เคยเจอวิกฤติจริงๆสักครั้ง ครั้งนี้จะขอลองดูเพื่อจะได้พูดกับคนอื่นได้เต็มปากว่าผมเป็นนักลงทุนนะโว้ยย :mrgreen:
นักเลงคีย์บอร์ด4.0

โพสต์ที่ 6

harikung เขียน:ส่วนตัวถือ80%ครับ ก็มีปรับพอร์ตบ้างช่วงนี้โดยไปซื้อหุ้นที่Dividend yieldสูงหน่อย กิจการมั่นคง ยอมรับว่ามีหวั่นไหวบ้างและสารภาพว่าจริงๆแล้วอยากล้างพอร์ตตั้งแต่เดือนมิถุนาละ(ตอนนั้นกำไรยังมีสัก20-25%) เพราะตอนนั้นมองดูสถานการณ์แล้วตลาดทุนทั่วโลกไม่น่าจะสดใสเท่าไหร่ คิดอยู่นานจนสุดท้ายตัดสินใจว่าตั้งใจจะถือต่อไปเรื่อยๆดูซิว่ามันจะเป็นยังไงต่อ และเพื่อพิสูจน์ว่าแนวคิดการลงทุนที่เราเชื่อและศรัทธามันใช้ได้จริงมั้ยเพราะส่วนตัวก็ยังไม่เคยเจอวิกฤติจริงๆสักครั้ง ครั้งนี้จะขอลองดูเพื่อจะได้พูดกับคนอื่นได้เต็มปากว่าผมเป็นนักลงทุนนะโว้ยย :mrgreen:
อยากจะบวกสักล้าน
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

harikung เขียน:ส่วนตัวถือ80%ครับ ก็มีปรับพอร์ตบ้างช่วงนี้โดยไปซื้อหุ้นที่Dividend yieldสูงหน่อย กิจการมั่นคง ยอมรับว่ามีหวั่นไหวบ้างและสารภาพว่าจริงๆแล้วอยากล้างพอร์ตตั้งแต่เดือนมิถุนาละ(ตอนนั้นกำไรยังมีสัก20-25%) เพราะตอนนั้นมองดูสถานการณ์แล้วตลาดทุนทั่วโลกไม่น่าจะสดใสเท่าไหร่ คิดอยู่นานจนสุดท้ายตัดสินใจว่าตั้งใจจะถือต่อไปเรื่อยๆดูซิว่ามันจะเป็นยังไงต่อ และเพื่อพิสูจน์ว่าแนวคิดการลงทุนที่เราเชื่อและศรัทธามันใช้ได้จริงมั้ยเพราะส่วนตัวก็ยังไม่เคยเจอวิกฤติจริงๆสักครั้ง ครั้งนี้จะขอลองดูเพื่อจะได้พูดกับคนอื่นได้เต็มปากว่าผมเป็นนักลงทุนนะโว้ยย :mrgreen:
เอาใจช่วย ขอให้อยู่รอดถึงเวลานั้นครับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

อยากบอกว่าคิดเหมือนกัน 555 ถึงแม้ผมเคยผ่าน subprime มา แต่มันเทียบกันไม่ได้ เพราะตอนนั้นเงินหลักแสน ตอนนี้มันมากกว่า ทำให้ใจหวิวๆมากกว่า แต่ก็คิดตลอดว่า เราตั้งใจแล้วว่าเงินส่วนนี้จะไม่มีการถอนมาใช้เด็ดขาด เพราะเป้าหมายผมคือ passive income ที่มาจากปันผลครับ
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

100 เหมือนเดิม ทำเพียงปรับพอร์ตนิดหน่อยครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 10

ทั้งนี้ผมไม่ได้หมายความว่าท่านที่เลือกลดพอร์ทหรือล้างพอร์ทไปจะไม่ใช่นลท.หรือถูกผิดอย่างไรนะครับ นลท.แต่ละท่านย่อมมีแนวคิดและแนวทางการลงทุนของตัวเอง แต่แค่ส่วนตัวผมเองแค่อยากพิสูจน์ในหลักการที่ผมศรัทธาเท่านั้นเอง(บวกกับความที่ผมไม่ฉลาดพอที่จะคาดเดาตลาดได้ว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร :oops: ) ผมอาจจะพลาดพอร์ตเสียหายหรืออาจจะต้องเสียโอกาสไปบ้างถ้าตลาดตกลงไปลึกเหมือนช่วงsubprimeแล้วฟื้นกลับมาได้เร็ว และขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆนลท.ในเวปนี้ทุกท่านครับ :B
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 11

ตอนนี้ผมถือหุ้นอยู่ 79% จริงๆ อยากลดให้เหลือซัก 50% เพราะมีหุ้นตัวอื่นเริ่ม undervalue นิดๆ แต่พอร์ตผมสภาพคล่องน้อยมาก จริงๆ สารภาพเลยว่า ตอน subprime จิตตกมาก หุ้นดีแค่ไหนก้อลงตามตลาด หุ้นที่ลงน้อยก้อไม่ค่อยมีสภาพคล่อง ครั้งนี้แม้พอร์ตจะเริ่มขาดทุน เพราะ take profit หุ้นบางตัวออกไป

แต่ผมตอนนี้ ถนัดเรื่องการลงหุ้นในหุ้นมากที่สุดครับ จึงทำให้แค่ปรับพอร์ตบ้าง แต่จะให้ขายเพราะขายตามหรั่งผมคงไม่ทำ ผมไม่เคยเอายอด nvdr เทคนิค หรือการซื้อขายของหรั่ง มาใช้ซื้อขายหุ้นของผม ครั้งนี้ผมก้อขอใช้วิธีเดิมๆ คือดูกิจการ และอ่านงบ ครับ

ยึดมั่นในหลักการ เชื่อมั่นในการวิเคราะห์ โชคดีในการลงทุนทุกๆท่านครับ
low PROFILE but HIGH PROFITS
marcus147

โพสต์ที่ 12

เช่นกันครับ
ส่วนตัวผม ถ้าผ่านรอบนี้ไปได้ จะได้เติบโตเต็มตัวซักที
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 13

100 ครับ และก็ขอยึดมั่นต่อไป
ผมถือ 100 แล้วยัง dollar cost average อีกทุกเดือนด้วยซิ จะได้คะแนนจากพี่ NB สักเท่าไรดีครับ อยากได้สัก 2 ล้านบ้าง :D
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
chaitorn

โพสต์ที่ 14

เช่นกันครับ
ส่วนตัวผม ถ้าผ่านรอบนี้ไปได้ จะได้เติบโตเต็มตัวซักที
ขอโตไปด้วยคนนะครับตอนนั้นเงินมันน้อยต้องค่อย ๆ เก็บ ตอนนี้ผ่านมาหลายรอบเกือบ 20 ปีแล้ว แต่ยังไม่เข็ดสักที :wall:
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
chitadisai

โพสต์ที่ 15

Port ตัวเอง 100% Port ของพ่อ ที่ดูแลให้ 40%

ตอนนี้ทำตัวเองให้ไร้อารมณ์ความรู้สึกครับ
เดียวมันก็จะผ่านไป ผมหวังเช่นนั้น :D
Vchai

โพสต์ที่ 16

เกิดขึ้น (หุ้นตก)
ตั้งอยู่ (ตกต่อ)
ดับไป (หยุดตก --หุ้นขึ้น)
มันเป็นเช่นนั้นแล เวียนวนเป็นวัฏะอยู่อย่างนี้แล หุ้นตก จิตอย่าตก
หุ้นขึ้นก็ดี หุ้นตกก็ดี มีเงินก็ลงทุนเพิ่ม ไม่มีก็ถือโอกาส shift มาถือหุ้นปันผลสูงที่รอคอยมานาน
มีสิ่งดีๆอยู่เสมอในตลาดทั้งขึ้นและตก
punvi

โพสต์ที่ 17

นักเก็งกำไร
หุ้นตก - ราคาลง มูลค่าพอร์ตลดลง

นักลงทุน
หุ้นตก - ราคาลง จำนวนหุ้นเท่าเดิม ความเป็นเจ้าของกิจการที่ดีมีอยู่เหมือนดิม
make a living, not make a dying

โพสต์ที่ 18

chaitorn เขียน: ผมถือ 100 แล้วยัง dollar cost average อีกทุกเดือนด้วยซิ จะได้คะแนนจากพี่ NB สักเท่าไรดีครับ อยากได้สัก 2 ล้านบ้าง :D
จัดไปครับ 10 ล้านแต้ม ระดับคุณชัยธร ถือเป็นระดับบนครับ หุ้นหัวแข็ง ไปแล้วยังไงก็กลับมา

เป็นวีไอทั้งทีไม่ผ่านอะไรแบบนี้ เหมือนเรียน รด. แล้วไม่ได้ไปเขาชนไก่
Money Maker

โพสต์ที่ 19

ตอน 1,6xx เดิมมีเงินสด 30% ครับ ตอนนี้เงินสดเป็นตัวเงินเท่าเดิมแต่สัดส่วนกลายเป็น 40% ไปโดยปริยาย เนื่องจากมูลค่าหุ้นใน Port ลดลง :'O
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 20

ฝากไว้ในหุ้น BAY เพิ่งถอนนออกมา
เล่น Play save
เพราะ
Safe T cut
ตัดก่อนตาย เตือนก่อนวอดวาย
:)
:)
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 21

100++ นี่หมายถึงอะไรครับ ผมเดาว่า พวก ที่เล่น margin ด้วยใช่ไหม นอกจากเงินตัวเองแล้วยังไปขอวงเงิน margin อีกใช่ไหม......อดีตผมเคยทำต้องการศึกษาว่าต้องเล่นอย่างไร ทำอยู่ไม่เกิน 1 เดือนเลิกเลยครับ เพราะ ต้องเล่นเร็ว ๆ กล้าได้กล้าเสีย ถ้าช้าก็โดนดอกเบี้ยกินอีก สรุปแล้วกำไรก็ถูกแบ่งเพราะเขาคิดดอกเบี้ยเรา ทิ้งหุ้นเอาไว้ก็เสียดอกเบี้ย......ผมเคยเจอคนหนึ่งกล้าเล่น margin ตอนนั้น cpnrf ลงไป 7-8 บาท เขายอมเสียดอกเบี้ยซื้อกองทุนตัวนี้ เพราะเขาคิดว่าปันผลมาก็คุ้มกับดอกเบี้ยที่จะเสียไป เพราะระดับราคา 7-8 บาทนี่ให้ปันผล กว่า 10% เลย ในขณะที่เสียดอกเบี้ย margin ต่ำกว่านั้น ผมบอกเขาเล่นแบบนี้อันตรายนะ แต่ที่สุดเขาก็ชนะตลาด เพราะได้ทั้งปันผลและส่วนต่างของราคา....ผมได้ซื้อเหมือนกันแต่ผมซื้อด้วยเงินสดถือจนทุกวันนี้ ยังไม่ได้ขายเลย :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
maymekung

โพสต์ที่ 22

กอดหุ้นต่อไป รอให้สิ่งที่คิดเกิดขึ้น กำไรหดอย่าไปสนใจครับ ถ้าสิ่งที่เราคิดไม่เกิดขึ้นจริงๆ เราก็ควรจะต้องขาดทุนครับ
สู้ต่อไปครับผมเองก็ถือต่อไปเรื่อยๆ :D
Freedom
ReRedrum

โพสต์ที่ 23

80+ ครับ เพราะยังศรัทธาในมูลค่าของกิจการ ส่วนเรื่องราคาชั่งหัวมันครับ
ถือว่าเป็นบททดสอบสำหรับการเป็นนักลงทุน
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
chaitorn

โพสต์ที่ 24

จัดไปครับ 10 ล้านแต้ม ระดับคุณชัยธร ถือเป็นระดับบนครับ หุ้นหัวแข็ง ไปแล้วยังไงก็กลับมา

เป็นวีไอทั้งทีไม่ผ่านอะไรแบบนี้ เหมือนเรียน รด. แล้วไม่ได้ไปเขาชนไก่
ผมไม่ใช่โดนเฉพาะเขาชนไก่นะครับพี่ NB ผมเจอแจ๊คพ้อตแตกอีก เรียกไปฝึกเพิ่มเติมอีก 3 ครั้ง ก่อนปลดประจำการไปแล้ว 555 ชำนาญการฝึกทหารสำรองเลย แถมได้เลื่ิอนยศทหารอีกด้วย

ส่วนการลงทุน สงสัยจะเป็นคนหัวแข็งตามหุ้นเหมือนพี่ NB ว่า เลยต้องซ้ำเหตุการณ์ให้เข็ด จะได้ไม่ลืมบทเรียน ต้องสอนตัวเองทุกวันว่า เรามาทำอะไรกับการลงทุน เรามาลงทุนเพื่ออะไรในชีวิต

เดี๋ยวนี้ลงทุนกระจายความเสี่ยงมากหน่อย แยกเงินออมไว้ให้ชัดว่าส่วนใดจะทำอะไร จิตใจห้าวหาญขึ้น จิตตกน้อยลง เพราะดูขาดทุนหุ้นแต่ละตัวอยู่ในช่วงที่รับได้ แม้ nav รวมของ port จะลงเยอะ อาศัยเรามีเงินเดือน ถัดไปก็ค่อยลงเพิ่มออมไว้ในหุ้น ยิ่งตกก็กะว่าเดือนหน้าจะทะยอยสะสมอีกถ้าไม่ขึ้นมาเสียก่อน ช่วงนี้เริ่มมีเอกสารปันผลระหว่างกาลทะยอยส่งมาที่บ้านให้ชื่นใจบ้างครับ ไม่ได้ลงทุนที่ไม่ได้อะไรกลับคืนมา ปันผลน้อยบ้าง มากบ้าง ก็ดีใจแล้วครับ

ในชีวิตลงทุนในหุ้น ก็เจอวิกฤตหลายครั้งเหมือนกัน ในชีวิตตั้งใจว่าเมื่อไหร่่ขอเจอวิกฤตหนักๆอีกรอบ และให้มีเงินด้วย จะขอลงระยะยาวให้มากขึ้นและมีเงินเหลือรายเดือนก็จะตัดออมไว้เลยด้วยเพื่อทำตามที่ตั้งใจไว้คือทำ dollar cost average กับหุ้นที่เราอยากซื้อธุรกิจเขาในช่วง on sale แบบนี้ ค่อย ๆ ออมไปทุกเดือน

เคยอ่านเจอในหนังสือที่ปีเตอร์ลินซ์ บอกว่า เวลาหุ้นตกหนัก ๆ รู้สึกอย่างไร ปีเตอร์ลินซ์บอกว่าชอบมาก ๆ และเข้าซื้อหุ้นหลายร้อยตัวแบบเมามันแบบว่าทนเห็นของมีคุณภาพลดราคาไม่ไหวแล้ว ขณะที่นายตลาดจิตตกขายทุกราคา

พยายามปรับใจแบบนั้น และเลิกฟังข่าวสารแล้ว กลัวจิตตก 555 ทำตามวืนัยอย่างเดียวเพราะศึกษาหุ้นไว้หลายตัวก่อนหน้านี้ เลยซื้อได้เลยเพราะเราประเมินคุณค่าไว้ก่อนหน้านี้

ตอนนี้ผมกำลังรอหุ้นเกรด A อยู่นะครับประเภท super stock แต่ช่วงนี้ยัง pe สูงกำลังรอให้ตกลงมากกว่านี้อีก จะได้ซื้อเพิ่ม และเตรียมเก็บปิดโอนระยะยาวให้ลูกไปเลยดีกว่า จะได้รับปันผลระยะยาวไปหลาย ๆ ปีเลยครับ 555

ขอบคุณที่พี่ NB ให้ 10 ล้าน point ที่เป็นกำลังใจครับ
Money Maker

โพสต์ที่ 25

ถึงตอนที่ผมพิมพ์นี้ มี 1,365 view แล้ว แต่มีเพียง 230 กว่า vote โดยมีกว่า 76% ที่มีหุ้นเกิน 60% ในพอร์ต อีก 1,100 วิวที่ไม่โหวตนั้น ผมเดาว่าน่าจะมีเงินสดในมือสูงกว่าพวก 230 กว่าคนที่มาโหวตด้วยเหตุผลดังนี้ครับ
1. ไม่อยากแปลกแยกไม่เข้าพวก เพราะคนส่วนใหญ่ที่โหวตมีหุ้นในมือเยอะ
2. คนที่มีเงินในมือ มีแนวโน้มจะไม่บอกความจริง เพื่อให้ผู้คนคิดไปว่า นักลงทุนติดหุ้นกันหมดไม่มีใครมีกำลังซื้อ ทีนี้หุ้นจะตกไปได้อีกเพราะคนคิดกันว่าไม่ค่อยมีใครมีเงินซื้อแล้ว ทำให้คนที่มีเงินในมือได้ซื้อของถูกมากไปอีก.....
ดังนั้น ขอเตือนให้ระวังในการนำผลโหวตดังกล่าวไปใช้ประกอบการตัดสินใจลงทุนด้วย ถ้าให้ดีกว่านั้น ใช้พื้นฐานกิจการกับราคาล้วนๆ ดีกว่า

เป็นข้อสังเกตส่วนตัว ผิดถูกไม่ทราบครับ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 26

Money Maker เขียน:ถึงตอนที่ผมพิมพ์นี้ มี 1,365 view แล้ว แต่มีเพียง 230 กว่า vote โดยมีกว่า 76% ที่มีหุ้นเกิน 60% ในพอร์ต อีก 1,100 วิวที่ไม่โหวตนั้น ผมเดาว่าน่าจะมีเงินสดในมือสูงกว่าพวก 230 กว่าคนที่มาโหวตด้วยเหตุผลดังนี้ครับ
1. ไม่อยากแปลกแยกไม่เข้าพวก เพราะคนส่วนใหญ่ที่โหวตมีหุ้นในมือเยอะ
2. คนที่มีเงินในมือ มีแนวโน้มจะไม่บอกความจริง เพื่อให้ผู้คนคิดไปว่า นักลงทุนติดหุ้นกันหมดไม่มีใครมีกำลังซื้อ ทีนี้หุ้นจะตกไปได้อีกเพราะคนคิดกันว่าไม่ค่อยมีใครมีเงินซื้อแล้ว ทำให้คนที่มีเงินในมือได้ซื้อของถูกมากไปอีก.....
ดังนั้น ขอเตือนให้ระวังในการนำผลโหวตดังกล่าวไปใช้ประกอบการตัดสินใจลงทุนด้วย ถ้าให้ดีกว่านั้น ใช้พื้นฐานกิจการกับราคาล้วนๆ ดีกว่า

เป็นข้อสังเกตส่วนตัว ผิดถูกไม่ทราบครับ

ไม่จำเป็นมั้งครับ ผมเข้ามาดูผล vote หลายรอบมันก็นับ view เพิ่มนะครับ
Crested Jay

โพสต์ที่ 27

35% เนื่องจากเมื่อช่วง 2-3 เดือนที่ผ่านมาผมรู้สึกว่าหุ้นส่วนใหญ่ในตลาดขึ้นจนมีราคาสูงมากเกินไป และมีความทุกข์ใจกับการถือหุ้น 100% ของพอร์ทลงทุน และผมไม่มีความสามารถมากพอที่จะหาหุ้นทีี่มีคุณภาพดี ราคาถูกและคุ้มค่าต่อการซื้อลงทุน ดังนั้นผมจึงตัดสินใจทยอยขายหุ้นออกไปเรื่อยๆ และถือเงินทดเพืี่อรอโอกาสที่ดีต่อการลงทุนต่อไป
NAIVE
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 28

มีท่านใด ยอม Cut เพื่อ Switch ไปเข้าตัวอื่นที่คิดว่าดีกว่า แต่ราคาตกลงมาแล้วบ้างครับ :B
Money Maker

โพสต์ที่ 29

ก้อนหิน เขียน:
Money Maker เขียน:ถึงตอนที่ผมพิมพ์นี้ มี 1,365 view แล้ว แต่มีเพียง 230 กว่า vote โดยมีกว่า 76% ที่มีหุ้นเกิน 60% ในพอร์ต อีก 1,100 วิวที่ไม่โหวตนั้น ผมเดาว่าน่าจะมีเงินสดในมือสูงกว่าพวก 230 กว่าคนที่มาโหวตด้วยเหตุผลดังนี้ครับ

ไม่จำเป็นมั้งครับ ผมเข้ามาดูผล vote หลายรอบมันก็นับ view เพิ่มนะครับ
อืม ถ้าเป็นอย่างนั้นก็น่าจะมีจำนวนคนที่วิวแต่ไม่โหวตน้อยลง แต่ก็น่าจะยังมีอยู่บ้างมั้งครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 30

พอร์ตหลักที่เน้นถือหุ้นขนาดกลางก็ถืออยู่เกือบ 100% ตลอดครับ
ยังมีอีกพอร์ตที่ใช้วิธี DCA เน้นซื้อหุ้นตัวใหญ่ตามแนวเมกะเทรนด์ ซื้อเก็บสะสมไปเรื่อยๆ

ตราบใดที่บริษัทยังทำผลงานออกมาได้ตามที่คาดหวังอยู่ ก็ไม่จำเป็นต้องไปเครียดมากครับ ซื้อ ถือไว้ และนั่งกระดิกตี_ ต่อไป ^^
โพสต์โพสต์