ตลาดเปลี่ยนไปมากทีเดียว ....ไม่เหมือน 10 ปีก่อน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

ตลาดเปลี่ยนไปมากทีเดียว ....ไม่เหมือน 10 ปีก่อน

โพสต์ที่ 1

ตลาดเปลี่ยนไปมากทีเดียว แสดงถึงการมีนักลงทุนหลายประเภทมากขึ้น บ้างก็ชนะบ้างก็แพ้ตลาด ผมลงทุนหุ้นมาตั้งแต่ปี 2533 นี่ก็ 23 ปีแล้ว ปี2533-2543 10 ปีแรกล้มลุกคลุกคลานมีกำไรและขาดทุน ผสมกันไป เล่นหุ้นแบบมาเก็ตติ้งเชียร์กันไม่มีบทวิเคราะห์ให้อ่านมากเท่าไหร่ คิดเองเล่นเองสนุกไปเรื่อยๆ 2544 ผมเปลี่ยนแบบการเล่น โดยอาศัยความรู้ทางบัญชีมาประกอบ พยายามหาหุ้นที่เก่า ๆ แก่ ๆ และมีธรรมาภิบาลที่ดี มีปันผลสม่ำเสมอ ก็เอาตัวรอดมาได้ แต่ไม่เด่นเท่าไหร่

ที่ผมว่าตลาดเปลี่ยนไปมากทีเดียว ดู จาก หุ้นที่ผมลงทุนส่วนมากเป็นหุ้นไม่มีสภาพคล่อง ตอนตลาดลง มันจะไม่ค่อยมีการซื้อขาย ไม่ลงตามตลาด ปีที่แล้วหรือหลายปีก่อน ๆ เวลาตลาดลงมูลค่าหุ้นของผมจะเพิ่มขึ้น ไม่ลงตามตลาด บางทีขึ้นเสียอีก แต่ปีนี้ไม่ใช่แล้วครับ มันลงทั้งตลาดเลย ยิ่งไม่มีสภาพคล่องมันก็กลับมีสภาพคล่องขึ้นมา มีการขายลงตกลงมาเหมือนกัน.......... สงสัยอาจเป็นกองทุน small and medium stocks ที่ก่อตั้งขึ้นก็เป็นได้ เมื่อเป็นเช่นนี้สงสัยต้องคิดหาวิธีการอื่น ๆ ที่จะลงทุนกับตลาดที่เปลี่ยนแปลงไป มันแปลกจริงนะ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
tigerroad197
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตลาดเปลี่ยนไปมากทีเดียว ....ไม่เหมือน 10 ปีก่อน

โพสต์ที่ 2

เท่าที่สังเกต ยุคนี้คนที่เรียกตัวเองว่า เซียนหุ้น ก็มีเยอะมากครับ. บางคนเล่นหุ้นไม่กี่ปี ก็แต่งหนังสือขายได้แล้ว
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

Re: ตลาดเปลี่ยนไปมากทีเดียว ....ไม่เหมือน 10 ปีก่อน

โพสต์ที่ 3

ผมก็เห็นด้วยครับ ตลาดหุ้นมีวิวัฒนาการ ซึ่งก็คงเนื่องมาจากวิวัฒนาการของผู้เล่นกลุ่มต่างๆในตลาด คนรุ่นเก่าเลิกไป คนรุ่นใหม่ก้าวเข้ามาแทน ความคิดความอ่านก็เปลี่ยนแปลงไปเป็นธรรมดา

ชอบอ่านข้อเขียนของคุณลุงขวดครับ อ่านแล้วอบอุ่นดี สวัสดีครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 4

ส่วนที่คุณลุงว่า หุ้นสภาพคล่องต่ำหลายตัวมีราคาลดลงผิดไปจากช่วงหลายปีที่ผ่านมา อาจเป็นเพราะตั้งแต่ช่วงหลังวิกฤตน้ำท่วมปลายปี 54 หุ้นขึ้นแทบจะต่อเนื่ิองมาปีเศษ ราคาหุ้นมันขึ้นเร็วเกินไปโดยเฉพาะตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว จึงตามมาด้วยการปรับฐานแรงๆในช่วงนี้

ลองกลับไปเทียบราคาหุ้นที่ขึ้นในช่วง 1-2 ปีล่าสุดกับกำไรบริษัทที่เพิ่มขึ้น บางทีราคาที่ลดลงในช่วงนี้ก็เป็นเพียงการปรับสู่สมดุลจากภาวะที่ร้อนแรงเกินไปเท่านั้นก็ได้ครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณลงขวดครับ ประสบการณ์ผมยังไม่ 10 ปี
ขออาศัยบารมีรุ่นพี่ช่วยคุ้มเกล้า หน่วยนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 6

รู้แค่ 10 ปีนะครับลุงขวด

ผมว่าสมัย 6 -10 ปีก่อน หุ้นสภาพคล่องน้อย เกรด B, C จะถูกเรื้อรัง คือ PE 6-8 เท่า
เวลาตลาดตก หุ้นก็เลยไม่ตก เพราะไม่มีใครเล่นตั้งแต่แรก

แต่เดี๋ยวนี้ หุ้นแทบทุกตัวอย่างต่ำๆ PE 10-15 เท่า เวลาตก ก็ตกหนักเลยครับ เพราะสภาพคล่องน้อยด้วย และคุณภาพต่ำกว่าครับ
เลยโดนสองเด้ง

กองทุนผมว่าเกี่ยวบ้าง แต่คนที่เกี่ยวก็รายย่อยนี่ล่ะครับ ผมว่า
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 122

โพสต์ที่ 7

สวัสดีครับลุงขวด อย่างหนึ่งที่ผมคิดถึงมากๆคือเมื่อ 10 ปีก่อนผมสามารถหาหุ้นที่ มีปันผลมากกว่า 8% เป็นผู้นำในอุตสาหกรรมที่ตนทำอยู่ และ มี growth ได้อย่างต่อเนื่อง ได้ไม่ยากนักแต่หลังๆนี่....ยากเหมือนกัน ตอนนี้มีกองทุนส่วนบุคคลที่เน้นหาเพชรในตม เน้นขนาดกลางและเล็กเป็นหลัก ผมว่าต่อไปจะหาหุ้นที่ super under value ยากพอสมควร แต่อย่างไรก็ตาม หากตลาดลงซัก 100 จุด คนก็จะลืมเรื่อง valuation แล้วหันมาใช้อารมณ์ตัดสินใจแทน ก็น่าจะเป็นโอกาสให้พอลงทุนได้บ้าง
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 8

ขอบพระคุณครับ สำหรับประสบการณ์ ช่วงนี้เหนื่อยหน่อยครับ :(
theenuch
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยค่ะ อยู่ในตลาดมาไม่ถึงสิบปี
แต่อ่านสิ่งที่ ท่านที่อยู่ในตลาดมานานได้กรุณามาถ่ายทอดแล้วคิดตาม
รู้สึกว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ....ขอบคุณค่ะ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

คนเก่งขึ้นครับ
จากรุ่นสู่รุ่น

-------------------
เรื่องเล่า
ประเทศหนึ่งในแถบอเมริกาใต้ จัดประกวดพันธ์ข้าวโพด ทุกปี
ทุกปี ผู้ชนะหน้าเดิมคือ นาย A
หลังจากที่ประกวด นาย A ก็ให้ เมล็ดพันธ์ที่ชนะเลิศ แก่เกษตรกรทุกคนไปปลูก
ปีแล้วปีเล่า นาย A ก็ชนะทุกปี
จึงมีเกษตรกร นาย B ถามนาย A เลยว่า ทำไมนาย A ถึงให้เมล็ดพันธ์ที่ชนะเลิศ
ทำไมนาย A ถึงไม่เก็บไว้เองล่ะ
นาย A บอกว่า ถ้าหากไร่อื่นๆ พันธ์ของข้าวโพดไม่ดี ลมก็ดี นกก็ดี หรือแมลงก็ดี ที่เป็นตัวช่วยผสมพันธ์ข้าวโพดตามธรรมชาติ เอา พันธ์คุณภาพต่ำมายังไร่ตนแล้วไซร้ มันจะทำให้พันธ์ข้าวโพดของตน แย่ลงซิ
เลยต้องเอาพันธ์ที่ชนะเลิศแจกจ่ายไปให้ เพื่อให้ พันธ์ข้าวโพดของตนเองดีขึ้นและดีขึ้นไปอีก
--------------------
:)
hatehate

โพสต์ที่ 11

เรื่องเล่าของคุณ miracle น่าสนใจ ช่วยขยายความหน่อยได้ไหมครับ :)
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ครั้งหนึ่งในอเมริกากลาง
ทุก ๆ ปีจะมีการประกวดเมล็ดพันธ์ข้าวโพด
หลังจากการประกวดชายผู้ที่ชนะเลิศที่หนึ่ง
เขาทำในสิ่งที่คาดไม่ถึง นั่นคือ ...

ทันทีที่เขาชนะ

เขาได้นำเมล็ดพันธ์ที่เพิ่งชนะการประกวด
แจกให้กับผู้ที่เข้าร่วมการแข่งขันและกล่าวว่า
เอาเมล็ดพันธ์นี้ไปปลูกน่ะ แล้วปีหน้าเรามาแข่งกันใหม่

ในปีต่อมา ...
เขาก็ชนะการประกวดเมล็ดพันธ์ข้าวโพดอีก
เขาเดินแจกเมล็ดพันธ์ที่เขาเพิ่งชนะให้กับคนอื่น ๆ
แล้วบอกว่า ...
เอาไปปลูกน่ะ แล้วปีหน้าเรามาแข่งกันใหม่

ชายผู้นี้ชนะการประกวดเมล็ดพันธ์ข้าวโพด
ติดต่อกัน 6 ครั้ง และเขาก็แจกเมล็ดพันธ์ที่ชนะ
ให้ผู้แข่งขันคนอื่น ๆ ทุกปี

มีนักข่าวถามเขาว่า ...
ไม่เป็นการง่ายกว่าหรือ ถ้าเขาเก็บเมล็ดพันธ์ที่ดี
โดยไม่แบ่งคนอื่น เขาก็จะได้ชนะง่าย ๆทุกปี

เขาตอบว่า ... แสดงว่า ...
คุณไม่เข้าใจในการปลูกพืช คุณเคยได้ยินคำว่า ...
การกลายพันธ์ไหม ถ้าไร่ของผมมีเมล็ดพันธ์ที่ดี
บังเอิญไร่ของเพื่อนบ้านมีแต่เมล็ดพันธ์ที่แย่ ๆ

วันหนึ่ง ลมก็จะพัดเอาเกสรของเมล็ดพันธ์ที่แย่ ๆ
มาตกในไร่ของผม ทำให้เมล็ดพันธ์ผมแย่ไปด้วย

มันไม่เป็นการดีหรอกหรือ ...
ที่ทุกคนมีเมล็ดพันธ์ที่ดีแล้ว ...
ถึงตอนนั้นมาแข่งกันว่า ...
ใครขยัน รดนำพรวนดินดีกว่ากัน

มีคำกล่าวว่า ...
ถ้าคุณมีเมล็ดพันธ์ความคิดที่ดี คุณเก็บไว้กับตัว
ไม่แบ่งปันใคร ถึงวันหนึ่งเมล็ดพันธ์แห่งความคิดนั้น
ก็จะตายไปพร้อมคุณ

เป็นสิ่งสำคัญในชีวิต ที่ความคิดและความรู้
ยิ่งให้ออกไป เรายิ่งได้รับกลับมา
และเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คน ๆ นั้น

ประสบความสำเร็จที่มากขึ้นไปพร้อม ๆ กับ

การใช้ชีวิตอย่างมีคุณค่าในสังคม

ขอขอบคุณ ข้อความจาก คุณ promin ....Thaigold.info
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 13

ใครอยู่ตลาดมาหลาย cycle จะพบว่าอย่าให้ตลาดกลับไปเหมือนตอน index 1700 จุดเลยครับ เดี๋ยวจะเหมือนนิทานเรื่องนี้

มีนักลงทุนหน้าใหม่คนหนึ่งลงทุนในหุ้นไม่กี่ปีในช่วงตลาดขาขึ้นหลายปีเสียด้วย ลงทุนในหุ้นแล้วได้กำไรอย่างมากมาย จนเป็นเศรษฐีหุ้นคนใหม่ไปเลย

วันหนึ่ง เศรษฐีหุ้นนักลงทุนหน้าใหม่ ได้ว่าจ้างรถแท๊กซี่ไปที่ตลาดหลักทรัพย์ฯ ในระหว่างที่นั่งรถ ก็พูดคุยกับคนขับแท๊กซี่ว่า เขานั้นรำรวยจากการลงทุนในหุ้น จึงอยากชักชวนให้คนขับแท๊กซี่เก็บออมเงินไว้สักก้อนหนึ่ง แล้วเข้ามาลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ จะได้มีโอกาสรวยเหมือนเขา ซึ่งคนขับแท๊กซี่ก็ไม่มีปฏิกิริยาโต้ตอบแต่อย่างไร นิ่งเฉยอยู่

เมื่อไปถึงที่ตลาดหลักทรัพย์ฯ เศรษฐีหุ้นนักลงทุนใหม่จึงถามคนขับแท๊กซี่ว่า ที่ผ่านมาคนขับแท๊กซี่ทำงานอะไรหรือ คนขับแท๊กซี่จึงตอบว่า เมื่อก่อนเขาก็เคยเป็นนักลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ฯมาก่อน แต่ด้วยความโลภที่ไม่รุ้จักพอ เล่นหุ้นแล้วได้กำไรก็ไม่รู้จักเก็บออมเงินดังกล่าวไว้ กลับนำเงินทั้งหมดไปลงทุนเล่นหุ้นด้วยความโลภที่คิดว่าจะหวังรวยอย่างนักลงทุนมืออาชีพ สุดท้ายก็หมดตัว จึงต้องเปลี่ยนอาชีพมาทำเป็นคนขับแท๊กซี่ครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณคุณลุงมากครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์ดีๆให้ฟัง มันล้ำค่ามากครับ ว่างๆก็มาเล่าให้ฟังอีกนะครับลุง
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณลุงขวดมากครับ

ทุก ๆ สิ่งเปลี่ยนไปหรือเปล่าหนอทุกวันนี้ การเมือง สังคม เศรษฐกิจ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 16

สวัสดีครับ พี่ลุงขวด

คลื่นลูกใหม่ คลื่นลูกเก่า
ราคาหุ้นกำลังติดหล่ม

ลงทุนหุ้นได้เงินปันผลมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก
มีกินมีใช้ ไม่เป็นหนี้ ไม่เดือดร้อน กินอิ่มนอนหลับ ชีวิตคนเราก็น่าจะเท่านี้
(ส่วนรายการมีสุข มีทุกข์เป็นของแถมสำหรับชีวิต ผมคิดแบบนั้นนะพี่)

รูปภาพ
prajuvb
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

มาสวัสดีทั้งลุงขวดและน้าปรัชญาครับ
ดีใจที่เห็นทั้งน้าลุงขวดและน้าปรัชญากลับมาpostให้แง่คิดดีๆต่อ
แต่พี่แอ๊ดแก่ไปเยอะ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 18

ปรัชญา เขียน:สวัสดีครับ พี่ลุงขวด

คลื่นลูกใหม่ คลื่นลูกเก่า
ราคาหุ้นกำลังติดหล่ม

ลงทุนหุ้นได้เงินปันผลมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝากมีกินมีใช้ ไม่เป็นหนี้ ไม่เดือดร้อน กินอิ่มนอนหลับ ชีวิตคนเราก็น่าจะเท่านี้
(ส่วนรายการมีสุข มีทุกข์เป็นของแถมสำหรับชีวิต ผมคิดแบบนั้นนะพี่)

รูปภาพ
ผมชอบนะครับ ที่น้องปรัชญา พูดถึงเงินปันผลมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก (ห้ามมองราคาหุ้นมองแล้วใจมันหวิว ๆ) พยายามหาหุ้นที่ถ้าตลาดปิดไปสัก 5 ปี เราก็ยังได้เงินปันผลที่สูงกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก ขอ บวกเรื่องเงินเฟ้ออีกสักนิดหน่อย...ก็สบายใจได้แล้ว ที่จะกำไรมากๆ มันไม่ใช่ของง่ายนะครับ ขอให้อยู่รอดในตลาดก็พอใจแล้ว ปีนี้และปีหน้าการลงทุนลำบากขึ้นทุกวัน อย่าโลภก็แล้วกัน :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลุงขวด

โพสต์ที่ 19

prajuvb เขียน:มาสวัสดีทั้งลุงขวดและน้าปรัชญาครับ
ดีใจที่เห็นทั้งน้าลุงขวดและน้าปรัชญากลับมาpostให้แง่คิดดีๆต่อ
แต่พี่แอ๊ดแก่ไปเยอะ
มาแซวคุณหมอ ที่ติดอันดับในหุ้นสิ่งพิมพ์โฆษณาที่ผมชอบ ผมยังถืออยู่นานมานับสิบปีแล้วเคยไปประชุม AGM ที่ office เขา มีปันผลให้ทุกปี และเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ ปีนี้ก็อยากจะได้สักบาทนิดหน่อยก็ดีนะครับ ตัวนี้โชคดีมองราคาหุ้นได้ เพราะ ไม่ค่อยตกเท่าไหร่ มีนักลงทุนถือยาวกันส่วนใหญ่ ยินดีด้วยครับคุณหมอ :D :D :D
twentyfour

โพสต์ที่ 20

กราบสวัสดีลุงขวดครับ :bow:
prajuvb

โพสต์ที่ 21

สำหรับP-fcbยังมองระยะยาวไม่ออกครับ
ไม่รู้ว่าหมดรุ่นพ่อแล้วรุ่นลูกจะเอาอยู่มั้ย
เพราะอาศัยconnectionเยอะ
แถมธุรกิจโฆษณาก็เป็นred-oceans +เทคโน.ป.ป.เร็ว
ยังดีที่ทรัพย์สินเยอะ(เงินสด)และเจ้าของคือคุณประกิตเหล่าซิกดี(ในสายตาผม)
ก็กินปันผลไปเรื่อยๆตามลุงขวดครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 22

สวัสดีครับพี่ prajuvb พี่ยังลงทุนตลอดมาอย่างเหนี่ยวแน่นจริงๆนะครับ
พอท์ตร้อยล้านแต่ขับรถกะบะ เหมือนเดิมหรือเปล่า(แอบแซว)
พี่แอ๊ด ก็ผ่านวันเวลาทำให้ดูชราภาพได้ครับ

เวลาหุ้นตกใหญ่ๆแต่ละครั้ง ผมว่าเรียกความรักบรรยากาศเดิมๆกลับมาได้อีกครั้ง
เพราะตอนหุ้นขึ้นทุกคนก็สาระวน อยู่กับดัชนีสีเขียวๆ
งามสัมนา งานอบรม มองคนนั้นประสบความสำเร็จจากการลงทุน
ก็มีความสุขไปอีกรูปแบบหนึ่ง

ตอนหุ้นลงแรงๆ ก็ได้เวลาพักร้อน ไปพักผ่อนเที่ยวกันบ้าง (เลิกเฝ้าจอชั่วคราว)
หาหนังสือการลงทุนมาอ่านหาไอเดีย วิธีการหามูลค่าต่างๆ
ปรับแนวทางแนวคิด ทบทวนตัวเอง รอโอกาสที่จะมีมา

นักลงทุนหุ้นก็แบ่งออกได้หลายๆอย่าง

นักลงทุนหุ้นเทรินอะราว
ก็คงต้องเกาะราว โหนรอเวลาบริษัทกลับตัวกลับใจ
สุดท้ายราคาหุ้นก็จะกลับมา

นักลงทุนหุ้นเก็งกำไร
น่าจะไม่ต้องคิดมากสำหรับคนกลุ่มนี้ ซื้อมาขายไป
น่าจะมีจิตวิทยาการลงทุน มีการคำนวนด้วยกราฟ
น่าจะทนหนาวทนร้อนได้ดีทีเดียว

นักลงทุนเน้นคุณค่า
เน้นธุรกิจ เน้นธรรมภิบาล เน้นหลักการ เน้นอื่นฯ

แบบทางใครทางมัน

ผมก็เน้นมีเงินปันผล มาเลี้ยงชีพ เหมือนข้าราชการเกษียณ
มีรายได้จากเงินปันผล คุ้มครองรายจ่ายประจำเดือน เพื่อเลี้ยงชีพ
คิดแบบนี้พอไหวไหมครับพี่ลุงขวด

รูปภาพ
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

สวัสดีครับลุงขวด ได้ยินชื่อเสียงมานานนะครับ ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ ส่วนตัวผมชอบถือหุ้นนานมากๆและถือ 100% ตลอดครับ ผ่านมาหลายครั้งแล้วครับ ซับพามหนักสุดครับ แต่ครั้งนั้นวิกฤติเกิดที่อื่น แต่ครั้งนี้เกิดขึ้นที่บ้านเรา คงจ้องอดทนกันอีกนานนะครับ ต้องคอยดูหุ้นที่เราลงทุนไว้ตกลงเรื่อยๆ แต่ได้สัจธรรมดีครับ หลายๆบริษัทที่ขึ้นไปเกินพื้นฐานเริ่มปรับตัวเข้าสู่พื้นฐานในอนาคต ที่รอผลประกอบการตกลงจากกำลังซื้อที่ลดลงอย่างรวดเร็วและยืดเยื้อ ตอนนี้คงได้แต่รอรับปันผลไปเรื่อยๆนะครับ และพยายามลงทุนในบริษัทที่ยังเติบโตสวนกระแสได้ แต่ตอนนี้หายากมากครับ เงินบาทอ่อน แต่ส่งออกก็ยังแย่ ในนอกแย่ไปหมด เห็นแล้วก็หนักใจครับ ขอให้ทุกคนมีความสุขกับการลงทุนนะครับ โชคดีครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 24

รุ่นลูกก็เริ่มมาช่วยงานแล้วครับ เห็นว่า มีบริษัทฯ ย่อย เป็นพวกจัด event ด้วย หลังสุดเมื่อ3-4 ปีที่แล้วเอาเงินไปซื้อที่ดินผืนใหญ่พอควรซอยเดียวกับที่เข้าไปทาง office เขา... ตอนนั้นผมไปประชุมเหมือนกันและถามเรื่องนี้... เขาว่าซื้อไว้ทำไม.... เขาว่ามันถูกมาก และ อยู่ใกล้รถไฟฟ้าด้วยครับ ผมว่าเขาเอาไว้เก็งกำไรหรือไม่ก็ทำ office ให้เช่าก็เป็นไปได้ ส่วนนี้ก็ดีนะครับ ลองศึกษาดูไม่น่าเป็นห่วงในเมื่อเราอยู่กับบริษัทฯ ที่มีธรรมาภิบาลที่ดี ถึงแม้จะล้าสมัยไปหน่อย สบายใจได้ครับที่ถือหุ้นตัวนี้ คุณหมออย่าขายก็แล้วกัน เพราะระดับคนหมอขายราคามันอาจมาตั้งหลักใหญ่ แถว 10 บาทต้น ๆ ก็ได้นะครับ ของดีถือยาวไปเลยสบายใจได้ครับ :D :D :D
pinakorn

โพสต์ที่ 25

กระทู้รวมเซียน ขออนุญาตโพสไว้เป็นที่ระลึกครับ อีก10ปีข้างหน้า จะเป็นอย่างไรหนอ :)
prajuvb

โพสต์ที่ 26

ผมก็เหมือนลุงขวดกับน้าปรัชตรงถือหุ้นกินปันผล
เพราะเกษียณเลิกทำคลินิคแล้วรับทานปันผลเลี้ยงชีพแบบบำนาญ
เพราะไม่มีบำนาญกินอย่างข้าราชการ(ออกมาเกือบ25ปี)
เวลาถือก็คงถือไปเรื่อยๆถ้าบ.ของเราไม่เน่าจนกลิ่นทนไม่ไหว
จะให้ถือหุ้นgrowth stock storyเยอะpeสูงลิบปันผลจิ๋วเดียวไม่ไหว
ยกเว้นว่าเค้ามีเรื่องราวให้คนขี้ตกใจเทลงมาเหมือนนางฟ้าตกสวรรค์
จึงค่อยเข้าไปเก็บตามพื้น(แต่ส่วนใหญ่เก็บไม่ค่อยได้)
อ่านเจอในintelligent investorที่เฮียเวปแปล
อจ.เกรแฮมบอกว่าสมัยก่อนคนพยายามหาหุ้นถูกๆปันผลเยอะๆสม่ำเสมอเรื่องgrowthของแถม
แต่สมัยนี้ขอให้growthไว้ก่อนปันผลไม่สนราคาเท่าไหร่กูก็จะเอา
ถึงยังเจอหุ้นpeร้อยเท่าแบบปัจจุบัน
WaayVI

โพสต์ที่ 27

มาเห็นกระทู้นี้ ผมอยากจะบอกลุงขวดว่า ผมเห็นลุงขวดในกระทู้หุ้นตัวไหน ผมจะชอบมาก เพราะพอจะสังเกตุสไตล์ลุงขวดได้ ว่าน่าจะเป็นสไตล์ที่ผมชอบมากๆ แต่อนิจจา พอไปดูราคาหุ้นกับปันผล ตัวนั้นๆ ในสมัยนี้ ปันผลมันก็ไม่ได้เป็นใจให้เข้าลงทุนได้เหมือนเมื่อก่อน

ผมเข้าตลาดมาไม่นานประมาณ3-4ปีได้ ด้วยนิสัยส่วนตัว ชอบอะไรเรียบๆง่ายๆ ไม่อยากดูหุ้นวิ่งขึ้นลงเยอะๆ อยากจะลงทุนไว้เป็น passive income แต่ สงสัยผมคงเกิดผิดยุค อยากได้หุ้นปันผลดีๆ ถือไปเรื่อยๆ ไม่อยากหวือหวา แต่ยิ่งช่วงปีนี้ หุ้นปันผลดีๆ หายากจริงๆ ไม่รู้จะทำอย่างไร ผมได้แต่กำเงินสดตอนนี้ ตอนนี้ผมก้ได้แต่รอๆๆๆ มือผมชาไปหมดแล้ว นั่งทับแล้วทับอีก outlook อะไรก็ดูไม่ดี :cry:
WHYDOWEFALL

โพสต์ที่ 28

โลกมันหมุนเร็วด้วยครับผมว่า อย่าง SE-ED IT ที่เคยเป็นหุ้นปันผลที่ดีกลับธุรกิจย่ำแย่ซะอย่างงั้น
Plant

โพสต์ที่ 29

สวัสดีด้วยคนครับ คุณ "ลุงขวด" ....^^)
เวลานี้ผมก็มองเรื่องปันผลอย่างเดียวเหมือนกันครับ ตอนนี้คิดจะซื้อเฉลี่ยขาลง
เพื่อลดต้นทุนที่เคยซื้อไว้สูงในช่วงที่ตลาดบูมครับ โดยอิงกับปันผลเป็นหลัก
คือต้องได้ปันผลที่พอใจและลดต้นทุนของราคา/หุ้นได้ด้วย วันนี้ก็กะว่าจะซื้อ
แต่ยังลังเลอยู่ครับ ชักมือเข้าๆออกๆอยู่ อิอิ...^^)
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณลุงขวดมากๆ ครับ ผมเองก็อยากจะมีเงินปันผลไว้กินยามเข้าปัจฉิมวัยเหมือนกันครับ ล่าสุด โดน TIW ไปเต็มๆ ได้ปันผล 9% ดีใจ ตอนนี้ ขาดทุนราคาไป 27% สะใจโพดๆ เลยคร้าบบบบบ ตอนนี้ก็พยายามซื้อเฉลี่ยขาลงอยู่ ตั้งต่ำเกินด้วยความหวาดกลัว เลยยังไม่ไ้ด้หุ้นเพิ่มเลย :wall:
โพสต์โพสต์