กองทุนหุ้นดัชนี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pordamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

กองทุนหุ้นดัชนี

โพสต์ที่ 1

พอดีผมอ่านเจอในรายงานประจำปีของ Berkshirehathaway ปี 1996
Warren E Buffett ได้กล่าวว่าโดยสรุปว่า การลงทุนในกองทุนหุ้นดัชนี (น่าจะประมาณโดยการเพิ่มเงินลงทุนใหม่เข้าไปทุกเดือน) คุณจะสามารถได้ผลตอบแทนสูงกว่านักลงทุนมืออาชีพแนว active ส่วนใหญ่อย่างแน่นอน ซึ่งในตอนช่วงท้ายชีวิต Ben Graham ก็กล่าวในลักษณะนี้เช่นกัน

" Most investors, both institutional and individual, will find that the best way to own common stocks is through an index fund that charges minimal fees. Those following this path are sure to beat the net results (after fees and expenses) delivered by the great majority of investment professionals" Stated by Warren E Buffett.

แม้ใครก็ตามจะไม่เห็นด้วย แต่เมื่อ Warren พูด ผมคิดว่าส่วนหนึ่งเราก็น่าจะแบ่งเงินไปลงทุนในกองทุน TDEX บ้าง
เพื่อนๆพี่ๆ ในทีนี้คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ :8)
Stay Calm, Stay Invest.
My House
ผู้ติดตาม: 9

Re: กองทุนหุ้นดัชนี

โพสต์ที่ 2

ของ TMB ก็มีนะครับพวก set50 jumbo25 ผมก็ลงทุกเดือน ไว้ลดหย่อนภาษีได้ด้วย (LTF) ปันผลก็มี ตอนนี้ NAV เท่าไหร่ก็ไม่เคยตาม แต่บรรทัดสุดท้ายก็ไม่ขาดทุนนะครับ :B :B
ภาพประจำตัวสมาชิก
ronnachai
ผู้ติดตาม: 0

Re: กองทุนหุ้นดัชนี

โพสต์ที่ 3

กองทุนอิงดัชนีสามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้หรอครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้มั้ยครับ ว่ากองทุนที่เราซื้อลักษณะเป็นเช่นไร สามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้ ส่วนตัวสนใจจะลงใน LTF และ RMF อยู่แล้ว ขอบคุณครับ
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
โพสต์โพสต์