มี program computer ที่ใช้ปั่น และทุบหุ้นไม๊ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
CARPENTER
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

มี program computer ที่ใช้ปั่น และทุบหุ้นไม๊ครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่ามี program computer ที่ใช้ปั่น และทุบหุ้นไม๊ครับ
สังเกตุตอนที่หุ้นถุกทุบ หุ้น จะลงไปลึกมาก ลงแบบไม่มีเหตุผล
ลงจนผมไม่กล้าซื้อ ได้แต่มอง และมันก็ค่อยๆขึ้นไป โดยที่ผมได้แต่มองตาปริบๆ
มีใคร มีความรู้ หรือเคยเห็น การใช้โปรแกรมประเภทนี้ไม๊ครับ
(ไม่ใช่การเทรดหุ้นด้วยคอมพิวเตอร์ ที่บางโบรคเชียร์ให้ลูกค้าใช้นะครับ)
ผมเดาว่าพวกกองทุนใหญ่ น่าจะใช้โปรแกรมประเภทนี้
อยากรู้จริงๆว่า มีหรือไม่มี เพราะสังเกตุหุ้นตอนถูกปั่น หรือถูกทุบ
มันมีการขึ้นที่ขึ้น จนเว่อ ตอนลงก็ลงจนเว่อ ด้วยวอลุ่มมหาศาล
ผมสงสัยว่าทำไมเจ้าจึงกล้าทำราคาได้เว่อขนาดนั้น
ถ้าไม่มั่นใจ หรือมีเครื่องมือที่ทำให้มั่นใจว่า กำไรแน่ เจ้าคงไม่กล้าทำ
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

Re: มี program computer ที่ใช้ปั่น และทุบหุ้นไม๊ครับ

โพสต์ที่ 2

มีครับ Program trading พวก poptrade ใช้ พวกนี้ส่วนใหญ่จะตั้ง stop loss ไว้เสมอครับ เมื่อราคาลงถึงจุด stop loss ตัว program จะสั่งขายเลย ซึ่งมันก็เหมือนทุบหุ้นลงไปอีก
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

Re: มี program computer ที่ใช้ปั่น และทุบหุ้นไม๊ครับ

โพสต์ที่ 3

สิ่งที่ทำให้ตลาดถล่มหนักได้ผมว่ามี
1.นลท.ตกใจเทขายของแบบหนูเลมมิ่ง(ตามตำรา)
2.short sellของพวกสถาบัน pop trade
3.system tradeที่ตั้งcut loss ไว้โดยไม่ต้องวิเคราะห์อะไร(ถ้ารายย่อยสมัครกันเยอะๆ)
อันหลังนี้เริ่มเห็นหลายเจ้าทำกันมากขึ้นเช่นระบบrobotของบัวหลวง
CARPENTER
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

market maker ในความหมายของผมแปลว่า จ้าวที่คุมหุ้น
ผมเชื่อว่า market maker ใช้ program compuer เป็นตัวจัดการ
ยิ่งถ้านักลงทุน ไปเชื่อโบรคเคอร์ ให้ ใช้ robot เทรดให้
market maker ยิ่งทำงานง่ายขึ้น สามารถทุบหุ้นให้ลง(หรือปั่นให้ขึ้น) จนตลาด panic
จริงๆทุกคนก็รู้อยู่แล้ว ว่าหุ้นเกือบทุกตัวมีจ้าวคุมแม้แต่หุ้นที่ดีๆ (ร่วมมือกับเจ้าของ)
สิ่งที่ผมสงสัยไม่เข้าใจมาตลอดว่าทำไมจ้าว จึงกล้าทุบ กล้าปั่นไม่กลัวเจ้งหรือ
ถ้าทุบไม่กลัว หุ้นจะหลุดหายไปหรือ หรือถ้าปั่น ไม่กลัวว่า จะได้หุ้นเต็มมือแล้วขายไม่ได้หรือ
หลายคนก็อธิบาย คล้ายๆกับว่า เป็นฝีมือและ เล่ห์เหลี่ยมของคนที่สามารถทำได้
แต่ผม ไม่ค่อยเชื่อ ใครจะกล้าทุ่มขายหุ้นดีหรือเงินมหาศาลถ้าไม่มั่นใจว่าจะกำไร
(เชื่อเฉพาะกรณีหุ้นขยะที่ปั่นขึ้นไป เพราะไม่มีราคาอยู่แล้ว)
แต่ถ้าทุกอย่างเก็บข้อมูลโดยคอมพิวเตอร์
เก็บทั้งแนวโน้มตลาด ปริมาณหุ้น ปริมาณเงิน เทรนด์หุ้น ตปท ข่าวเหตุการณ์แรงๆ ผลประกอบการ
เมื่อพร้อมแล้ว โปรแกรมก็จะบอกว่า ตอนนี้ พร้อมแล้วที่จะทุบ(หรือจะปั่น)
และโปรแกรมจะบอกด้วยว่าทุบไปถึงไหน ด้วยปริมาณหุ้นแค่ไหน ด้วยความเร็วแค่ไหน
แล้วจะมีจังหวะเด้งเป็นช่วงๆโปรแกรม ก็จะแนะนำตลอดว่าจะทำอย่างไรต่อ
คือโปรแกรมจะแนะนำตลอดว่า ขายหรือซื้อ ขายหรือซื้อ ด้วยความเร็วหรือปริมาณมากน้อยแค่ไหน
และที่สำคัญมันจะพิกแพงเพื่อเอาชนะพวกเล่นหุ้นโดยเทคนิคในส่วนมาก
พวกเทคนิคกลุ่มเล็กอาจจะกำไร แต่กลุ่มใหญ่จะขาดทุน เพราะโปรแกรมพวกนี้มันพิกเกมได้ตลอด

จริงๆผมไม่เคยเห็นโปรแกรมแบบนี้ ไม่เคยได้ยินใครพูดถึง แต่ถ้ามันมีอยู่จริงมีคนใช้จริง
การเทรดสู้กับ คนกลุ่มนี้โดยใช้เท็คนิเคิ้ล โดยส่วนใหญ่ก็จะแพ้ตลอด แต่ส่วนน้อยจะกำไร
เทคนิเคิ้ล ที่ตัดสินใจต่างกันเพราะการเลือก ว่าจะใช้เงื่อนไขไหนในการซื้อขายที่แตกต่างกัน
ผลลัพธุ์จึงต่างกัน บางคนกำไร บางคนขาดทุน
ichbinpao
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ผมเชื่อว่ามีแน่นอนแต่ถ้าไม่ได้อยู่สายการเงินก็คงไม่ทราบชื่อ application ครับ เพราะการ compile ของระบบคอมพิวเตอร์โดยการรวบรวมข้อมูลหรือสถิติของกราฟใน 10 ปีหรือ 20 ปี โดยนำตัวเลขมาประมวลผมและใส่สูตรเหมือน metastock แต่เพิ่ม feature ให้ระบบคิดเองตามที่เรากำหนด จากระบบเดิมที่แสดงผลให้เราตัดสินใจได้ แต่ต่อไปให้ app คิดเองทำเอง ผมมองว่าเป็นไปได้สูงและยิ่ง IT สมัยนี้ทำได้แน่นอนครับ และต่อไปก็จะแม่นยำมากขึ้นครับ :twisted:
KentaII
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

พวก DW การตั้ง bid-offer ก็ใช้ program trade ครับ โดยอาศัยการคำนวณ B-S-M Model
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
โพสต์โพสต์