ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chartsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 181

อาจารย์เป็นผู้วางรากฐาน การลงทุนแบบเน้นคุณค่าของไทย
สร้างความมั่งคั่งอย่างมีเหตุผล ค่อยเป็นค่อยไป
แนวทางการดำเนินชีวิตแบบพอเพียง มีความสุข
สร้างทัศนคติที่ดี เปิดมุมมองใหม่
พบอิสรภาพทางการเงินในที่สุด

:bow: ขอกราบขอบพระคุณอาจารย์ ด้วยความเคารพยิ่ง :bow:

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย
ปกป้องคุ้มครองอาจารย์และครอบครัว
พบแต่สิ่งที่มุ่งหวัง มีสุขภาพแข็งแรง ตลอดไป
maninpp
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 182

ขอบคุณอาจารย์ สำหรับทุกสิ่งที่อาจารย์ทำให้พวกเราครับ
ถ้าไม่มีอาจารย์ เป็นแรงบันดาลใจ ผมคงเลิกลงทุนไปแล้ว
เพราะบาดเจ็บหนักหลังจาก ปี51 เพราะเชื่ออาจารย์นี่แหละครับ
เลยกลับมาลงทุนในแนวทางที่ถูกต้อง แม้ว่าผมจะเผลอ
ออกนอกลู่นอกทางไปบ้าง
ขอให้อาจารย์สุขภาพข็งแรงและเป็นเสาหลักของ vi ไนานๆครับ
luz666

โพสต์ที่ 183

ขอให้อาจารย์และครอบครัวสุขภาพแข็งแรง มีความสุขมากๆครับ

ถึงแม้จะแค่เคยเจออาจารย์ตามงาน ขอถ่ายรูปบ้าง ไม่ได้คุยกันเป็นการส่วนตัว แต่อาจารย์ก็เป็นตัวอย่างที่ดีให้ทั้งด้านการลงทุนและการใช้ชีวิตส่วนตัวครับ มีเงินเก็บเพิ่มขึ้นมาก็เพราะอาจารย์นิเวศน์ครับ :bow:
all i need is Zero
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
Verified User
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 184

ดร.นิเวศน์ เป็นท่านหนึ่ง ที่ผมเรียกว่าอาจารย์ได้อย่างสนิทใจ ทั้งที่ก็อ่านแค่หนังสือ และติดตามจากการออกรายการต่างๆ

จะว่าแฟนพันธุ์แท้อ.นิเวศน์ ผมอาจจะไม่ใช่นะครับ ผมมันพวกหยิบตำราโน่นนิดหยิบนี่หน่อยมาผสม เห็นอะไรน่าสนใจแล้วซื้อไปก่อน อา่นพบใน net รีบ save ไว้ก่อน
แถมตรงข้ามก่อนหน้า ยังเฉยๆ เป็นแค่หนึ่งในตำราจำนวนมาก ที่เอามากองก่อน ตามประสาคนหัวปานกลาง แต่ทะเยอทะยานอยากสำเร็จ เลยต้องเน้นปริมาณข้อมูล และการย้ำอ่าน
แต่มันมีจุดหนึ่งที่ผมจะเล่า ่ก่อนที่จะมีวันนี้ มีเรื่องทำให้ผมกลับมาอ่าน หนังสือที่อ.เขียน หลังจากวางไปนาน

ขอเล่าพร้อมทั้งตัวเลขยืนยัน ที่จะเป็นครั้งแรกที่ผมเขียน
ก่อนนี้ ที่เห็น post มา 3-4 ปี ใน thaivi ผมไม่เคยบอกตัวเลขผลงานผมแม้แต่ครั้งเดียว เพราะตระหนักดีว่าผมยังไม่สามารถเป็นตัวอย่างอะไรได้ เป็นแค่ VI ไร้รูปแบบ ไร้เอกลักษณ์ ไร้กระบวนท่า แต่ตอนนี้จะพูดพอให้เห็นว่า ผมมีวันนี้ เพราะจากความรู้และตัวอย่างวิธีการส่วนหนึ่งที่เป็นส่วนใหญ่สำคัญจากการติดตามอ่าน ตามดูอ.นิเวศน์

อย่างที่บอกข้างต้น ผมเป็นคนลงทุนกับตำรามาก ซื้อมากองก่อน แล้วทยอยอ่าน อันไหนรู้สึกว่าไม่ได้ผลหรือไม่เข้าใจก็วาง แต่บ่อยครั้งก็เอากลับมาดูใหม่

ยุคก่อนวิกฤติ subprime หลายปี ที่พี่ครรชิต post พอร์ต ใน thaivi จำได้ว่า 2 ดร.ร่วมรุ่น วิศวะจุฬาฯคือดร.นิเวศน์ และดร.มานะ มหาสุวีรชัย ยังคิดในใจว่า โธ่เอ๊ย "แค่" ไม่กี่ร้อยล้าน พวกเสี่ยขาใหญ่ทั้งหลายเขาพันล้านไปแล้ว

ที่จริง เป็นเพราะตอนนั้นผมยังไม่รู้จักกับคำว่า "ผลประกอบการทบต้น" หรือ "compound" มันจะคล้ายกับคำว่า "exponential" ที่ตัวเลขดูเล็กจิ๋วที่เ็ป็นฐานสามารถใหญ่โตได้ด้วยพลังทบซ้ำเข้าไป โถ โง่แล้วยังคดว่าตัวเองฉลาด

ผมเปิดพอร์ตมาจนวันนี้ประะมาณ 8 ปีกว่า
ในช่วงแรก กำไรปตท.ก็พอควร หุ้นเรือแขก ผมก็เล่นหลายรอบ
แต่ผมยังไม่เคยรู้จักกำไรเขียวๆ double digit หรือเปอร์เซ็นต์สองหลักแม้แต่ครั้งเดียว ไอ้หมอนี่มันดูแค่ตัวเงินเป็นกำไร มันก็ขายแล้ว มีบางตัวก็ขาดทุน ...เม่าเต็มยศ ไม่เคยจำว่ากี่เปอร์เซ็นต์

จนช่วงวิกฤติ ที่ผมหยุด "เล่น" แล้ว แต่ก่อนหน้า่ก็ซื้อทิ้งไว้มั่วๆ ได้ตอนเกือบยอดดอยเลย ช่วง subprime มีบางวันหุ้นที่ผมทิ้งไว้นี้ มันเคยติดลบไปถึง 50% กว่าๆ

ผมถือว่าโชคดี เพราะก่อนหน้าทำกำไรไปเยอะ มีปตท. ที่กลับมาซื้อใหม่ติดดอยแค่ 500 หุ้น กับหุ้นอื่นอีกนิดหน่อย ผมทิ้งมันไว้อย่างนั้น ไม่ได้ใส่ใจเพราะคุมงานปฏิบัติการภาคสนามที่เป็นลูกจ้างเขางานมีเยอะ บางทีก็ไม่ได้สนใจเลย นี่เล่นแล้วทิ้งจริงๆ มันไม่ได้รรู้เรื่องรู้ราวเหตุการณ์อะไรเลย
แต่พอร์ตแดง -50% กว่านั้น มารู้ตัวตอนกลับมาดูทึหลัง ทำให้เป็นเรื่องสอนผมอย่างแรง ให้ผมได้ฉุกคิดว่า ที่ผ่านมาใช้ชีวิตกับความเสี่ยงที่อาจหมดตัวได้ นี่ถ้าบังเอิญผมลงเงินไปเต็มตอนยอดดอย ด้วยวิธี "เล่นหุ้น" แบบแทงสูงต่ำไล่ราคา แบบวิธีเสี่ยๆ ทั้งหลายที่ผมชื่นชม

หลังวิกฤติ ผมจึงเริ่มล้างใหม่ ถ้าเป็นคอมพิวเตอร์เรียกได้ว่าเอาแบบถอดปลั๊กแล้วเสียบเข้าไปใหม่เลย ไม่ใช่ restart หรือ reboot ตามขั้นตอน คือขายที่มีในพอร์ตทิ้งไม่สนใจราคา

แล้วกลับมาหาตำราที่ผมวางกองไว้ หนังสืออ.นิเวศน์ผมอ่านอีกหลายรอบ บทความ ใน net, รายการทีวีทั้งหลายทั้ง money talk และที่ไปให้สัมภาษณ์ที่ต่างๆ ผมไม่ได้แค่ดู หรืออ่านครั้งเดียวแต่ทุกรายการจะ save ลง external hard drive พกไปมาดูแล้วดูอีก ตกเย็น ยังไม่กลับบ้าน นั่งดูนั่งฟัง ที่ office สงกรานต์ปีใหม่ วันหยุดยาวๆ ก็จะไม่ไปเที่ยวไหน เอามานั่งดู
สิ่งหนึ่งที่เป็นแรงบันดาลใจได้อย่างดี ก็คือสรุปอพอร์ตอ.นิเวศน์ที่พี่ครรชิตเอามาโชว์นั่นแหละครับ ยิ่งตอนหลังรู้ว่าตัวเลขมักจะน้อยกว่่าความเป็นจริงเสมอ* ก็ยิ่งรู้สึกฮึดอยากทำได้บ้าง

*(หมายเหตุ: บมจ. ที่แจกปันผลเป็นหุ้น ตัวเลขจำนวนหุ้นผถห.ใหญ่ จะเป็นจำนวนหุ้นก่อนปิดสมุดทะเบียนก่อนแจก มูลค่าทค่ผถห.ถือครอง จึงไม่ใช่ปัจจุบัน เพราะราคาใหม่จะ dilute ถ้าคูณเข้าไปกับจำนวนหุ้นเก่ามูลค่าจึงน้อย แต่ตัวเลขจำนวนหุ้นจริงที่ broker และเจ้าของ port เห็นจริงจะมากกว่าที่ประกาศใน set.or.th และ settrade.com สังเกตได้จากว่า ตัวเลขจำนวนหุ้นคือปริมาณปิดสมุด แล้ววันประชุมแจกปันผลตนมหลัง)

ช่วงแรกหลังเริ่มใหม่ ผมเล่นกับปันผลก่อน บางตัวซื้อตอนจะปันผลแล้วขายวันก่อน xd แล้่วต่อมาเริ่มหาหุ้น ถือสั้นก่อน แบบทดลอง และส่วนหนึ่งลองแค่ 100 หุ้น ก่อนกระโจนลงไป
แล้วต่อมา ค่อยๆ ถือยาวขึ้น บางส่วนยอมรับว่าเกือบจะกลายเป็น copy เซียน
แต่ที่ขาดไม่ได้ ก่อนจะซื้อ ต้องดูว่ามันมี มูลค่าอย่างไร หาตัวเลข หาอนาคต ดูสินค้าบริการ product อ่านข้อมูลกิจการที่เพื่อนๆ พี่ๆ เขียนไว้ ใช้อากู๋ช่วยหา การวิเคราะหและหาข้อมล์รวมกรณีถือไม่กี่เดือน และขายหวังราคา ก่อน xd ด้วย ต่อให้ปันผลสวยสุดยอด แต่ดูแล้วกิจการเน่า หรือมีเงื่อนงำ ยังไงก็ไม่เอา) จึงแน่ใจว่าช่วงแรกเป็นการ copy อย่างมีหลักวิชา

แล้วก็เริ่มเพิ่มจำนวนถือยาวขึ้น มีทั้งหุ้นปันผลดี และหุ้นโตเร็ว
และแล้วปีแรกหลังวิกฤติ ที่ผมมาสรุปค่ำๆ หลังตลาดปิด วันสุดท้าย ก่อนส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ผมยังลังเลว่าฟลุ๊ครึเปล่า เพราะตลาดก็รุ่ง ผมทำกำไรคิดเป็น IRR เฉลี่ยทั้งปี 66% เริ่มดีใจเพราะเป็นครั้งแรกในชีวิตที่ชนะตลาดได้ แต่ยังลังเล เพราะตลาดก็ผลตอบแทนเฉลี่ย 40%

แต่หลังจากนั้น ปีต่อมา ตลาดติดลบ 0.7% แต่ของผมโตทบต้นไปเกือบ 90% จะตกลงมาก็ปลายปี แต่ก็ยังได้ราว 85% จึงแน่ใจ ว่าเราเรียนรู้มาได้ดีพอควร แล้วปีต่อมา ได้ 200% กว่า เปลี่ยนจากการถือสั้นๆ หลายกิจการ มาเป็นแค่ 3 กิจการ ถือนานไม่ต้องคอยหาใหม่

เอาเป็นว่าเข้าสู่สรุปเลยดีกว่า เพราะพูดมากไปจะกลายเป็นนอกจุดโฟกัส และผมอย่างที่บอกตอนแรกว่า ผมยังไม่สามารถที่จะเป็นตัวอย่างได้ เพราะยังไร้รูปแบบตัวเอง เอาเป็นว่า สรุปว่าเงินผมโตขึ้น 6 เท่า จากเงินต้นที่ทยอยใส่เข้าไป แม้ตอนเลือกหุ้น ตอนแรก ผมแค่คิดแต่ตามหลัก VI ที่อ.นิเวศน์เป็นผู้จุดกระแส แค่ต้องการเลือกกิจการที่ไว้ใจ กฎการรักษาเงินต้น "อย่าขาดทุน" ก่อนแค่นั้น
แต่ผลพลอยได้ คือผมผ่านการได้ "เด้ง" มาแล้ว 4 ตัว ไม่ได้จำนวนมากไปทุกตัว แต่ก็ทำให้พอร์ตผม โตขึ้นไปมากเกินคาด
ผมไม่ได้คุยว่าผมเก่งนะครับ อย่าเพิ่งหมั่นไส้ไป และนึ่ก็ไม่ใช่การถ่อมตัวเพราะผมอาจจะหัวช้าและซื่อบื้อไม่ทันคนในหลายเรืีองด้วยซ้ำ แต่ถ้าใครมาบอกว่าเป็นผลจากความขยันของผม ผมจะยืดอกรับโดยไม่ถ่อมตัว ผมเคยเป็นศิษย์ไร้ครูไม่เชื่อมั่น แต่พอจะกลับมาลอง ผมจะอ่านหลักการซ้ำๆ ตรงไหนไม่เข้าใจก็อัดเข้าไป จนกว่าจะเข้าใจ
ที่สำคัญกว่า คือความโชคดีของผมครับ (และเชื่อว่าเป็นของอีกหลายคน) ที่ได้เกิดมาตรงกับยุคที่มีบุคคลทึ่ยินดีเผยแพร่ความรู้ ทรรศนะ และเตือนให้หยุดคิดในหลายกรณี คืออ.นิเวศน์

สิ่งหนึ่งที่ผมได้จากอาจารย์ โดยไม่คิดมาก่อน ว่าตัวเองจะทำได้ ผมไม่ได้หวังไปว่าจะทำเป็นเปอร์เซนต์โตๆ ได้ทุกปี แต่แน่นอน อนาคตตลาดอาจเจอเรื่องแย่ๆ ไม่โตเลยหรือติดลบบ้างก็ได้ในบางปี อย่างที่อ.นิเวศน์หรือ buffett ก็เจอมาหลายรอบ
แต่สิ่งที่ผมได้และเป็นสิ่งที่น่าจะคงทนกว่าคือ จากการติดตามเห็นการลงทุนของอ.นิเวศน์ คือการทำให้ใจเย็นเมื่อเห็นตลาดติดลบ หุ้นร่วงแดง แต่ยังอยากร้สึกยังหวงกอดหุ้น ในกิจการที่ตัวเองมั่นใจ หันมาดูพอร์ตตัวเองบ้าง ตั้งแต่ช่วงพายุฟ้าฝนน้ำท่วมใหญ่ และช่วงพายุลมปาก QE เบอร์นันกี้ เมื้อเรามั่นใจว่ากิจการเราไม่ได้ล่มไปตามเหตุการณ์นั้นจริงๆ ตลาดหด ราคาร่วง แต่คุณค่ากิจการไม่ได้หดหรือร่วงหล่นจริง เราก็ไม่ควรตื่นตูม (แต่แน่นอน ถ้าตัวกิจการจริงเซไปตามภาวะมหัพภาคแย่ๆ นั้น แต่รู้ก็ยังทนทู่ซี้ถือยาวต่อ จะกลายเป็นโง่แบบไม่รู้ตัว การถือยาวไม่ได้ดูอะไรไม่ใช่หลัก VI แต่น่าจะเป็น IVI หรือ Ignored Value Investment )
มันเห็นผลตอนที่น้ำท่วมมาแล้ว แล้วก็พิสูจน์หลักการนั้นมาแล้ว ช่วงตอนปลั๊กหลุด CB แก้ตัว (ที่ตลาด SET หยุดเองไปตาม mai) กลัวยุโรปพัง ก็ราคาอ่อนไปตามกัน แต่หลังเหตุการณ์ ราคาหุ้นบางตัว กลับมา "ลิ่ง" เลย
เรียกได้ว่าใจเย็น ไม่ไดเย็น้แบบไร้ใจ หรือเพราะด้านชาต่อเหตุการณ์ แต่เพราะทำความเข้าใจมั่นใจ หรือความมี "เหตุผล" รองรับในการลงทุน อย่าง buffet ย้ำ อ.นิเวศน์เอามาเผยแพร่

เมื่อเป็นทั้งแรงบันดาลใจ เป็นทั้งเจ้าของข้อเขียน ข้อคิด คำพูดต่างๆ ที่ได้ผลจริงแล้ว ผมจึงรำลึกถึงพระคุณในวาระที่อาจารย์ครบ 60 ปี ขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่ทำให้ผมได้มีในวันนี้ ถึงผมยังต้องเรียนรู้อีกมาก กว่าจะไปไกลกว่านี้ ยังอ่อนประสบการณ์แต่ตอนนี้ก็ไวเกินคาดที่ตัวเองตั้งไว้ ถ้าไม่มีอาจารย์นิเวศน์คอยเผยแพร่หลักการลงทุน ผมยังคงงมโข่งอยู่
ไม่รู้จะตอบแทนพระคุณยังไง เพราะไม่มีอะไรที่อยู่ในฐานะจะตอบแทนได้ จึงขออวยพรให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง์อายุยืนยาวมากๆ แบบปู่บัฟเฟต์ และทำผลงานโชว์มั่นคงทบต้นไปอีกนานๆ และจะเป็นแรงบันดาลใจให้รุ่นน้องรุ่นลูกหลานให้หันมา "ลงทุน" (=ไม่ใช่เล่นหุ้น) แบบนี้ไปเรื่อยๆ

และอาจจะต่างจากการรำลึกถึงอาจารย์ในมหาวิทยาลัยต่างๆ ที่ 60 ปี เกษียณแล้ว ออกจากตำแหน่งใหญ่ๆ ไปเลี้ยงหลานที่บ้าน คงจะเป็นเครื่องหมาย และถึงวาระให้รู้สึกสะท้านใจอาลัยว่าคงจะนานๆ จะได้พบกัน หรือไม่ได้เห็นหน้าอีกเลย
แต่อาจารย์นิเวศน์ ครบ 60 ปี เป็นเครื่องหมายการสะสมประสบการณตกผลึกเข้มข้น เทียบกับปูบัฟฟ์ถือว่ายังหนุ่มอยู่มาก น่าจะยังคงเห็นหน้าบ่อยๆ ทางข้อเขียน และการบรรยายเช่นเดิม จึงคิดว่า วาระนี้ คงจะมีแต่เรื่องความสุข เรื่องอารมณ์ขัน เรื่องประสบการณ์ แล้วจะได้ยินจะได้ะเห็น ไปจนวันครบรอบอาจารย์ 6, 7, 8, 9, ...รอบไปเรื่อยๆ
TJM

โพสต์ที่ 185

ขอบพระคุณ อ.นิเวศน์ที่ได้เผยแพร่ความรู้และแนวทางในการดำเนินชีวิตแบบ Value Investing ขอให้อาจารย์
และครอบครัวมีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไป
มะพร้าวอ่อน

โพสต์ที่ 186

ขอให้อาจารย์และครอบครัวสุขภาพแข็งแรง มีความสุข ความเจริญมากๆครับ
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 187

ยึดท่านอาจารย์เป็นต้นแบบเสมอครับ ขอให้อาจารย์และครอบครัว สุขภาพแข็งแรงครับ
เบี้ยว

โพสต์ที่ 188

หนังสือตีแตก เทปงานสัมมนาการลงทุนของอาจารย์ บทความ และหนังสืออีกหลายเล่มที่อาจารย์เขียนเองและแปลเป็นไทยช่วยเปลี่ยนมุมมองและทัศนคติในการลงทุนในหุ้นให้กับผมจากค่อนข้างมีอคติกับหุ้น มาเป็นบ้าหุ้นและหลงใหลในแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่าของกิจการเป็นหลัก ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงตลอดไปครับผม :bow: :bow: :bow:
RAMSES

โพสต์ที่ 189

you are the wind beneath my wings
ขอให้อจ.และบุคคลที่อจ.รักทุกท่าน มีสุขภาพแข็งแรงอย่างยั่งยืน
DHA(durable healthy advantage)
sgholding

โพสต์ที่ 190

อาจารย์ คือ ผู้เป็นแบบอย่างการลงทุนเน้นคุณค่า ทั้งจากคำสอน หนังสือ และที่สำคัญ คือ การกระทำ ครับ ทำให้หลายคนรวมถึงตัวผมมีข้อพิสูจน์ว่า มันใช้ได้จริง และยึดถืออาจารย์เป็นแบบอย่างปรับใช้ในเส้นทางการลงทุนของตนเองครับ ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีความสุข ไม่มีทุกข์เบียดเบียน ครับ
Pannika

โพสต์ที่ 191

ขอสิ่งศักดิ์ในสากลโลกคุ้มครองอาจารย์และครอบครัวให้มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขมากๆ ค่ะ (อ.เป็นบุคคลที่มีความจริงใจและมีเมตตาต่อทุกคนไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง ไม่เคยเจออาจารย์แต่ทุกครั้งที่อ่านหนังสือและบทความของอาจารย์มีความรู้สึกว่าอาจารย์เป็นผู้ให้จริงๆ)
tatandchin

โพสต์ที่ 192

อ.เป็นครูผู้ให้ทั้งความรู้และเป็นตัวอย่างที่ดีแก่นักลงทุนหลายๆคน ขอให้ อ. และครอบครัวมีความสุข สุขภาพแข็งแรงครับ
mongkol

โพสต์ที่ 193

ขอบคุณ ดร.มากครับ มีแต่สิ่งดีๆที่มอบให้ทั้งมุมมอง ความรู้ และ การใช้ชีวิต
ขอให้ดร.อายุยืน สุขภาพดี และมีความสุขครับ
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
Amm

โพสต์ที่ 194

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง อยู่เป็นร่มโพธิ์ ร่มไทร ให้กับพวกเราชาว vi ไปนานๆนะค่ะ
Dough
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 195

นอกจากความรู้เรื่องการลงทุน อีกสิ่งหนึ่งคือวิถีชีวิตการเป็น วีไอ

สมัยก่อนผมอยากมีบ้านหลังใหญ่ มีรถหรูๆขับ

ปัจจุบันผมมีบ้านไม้หลังพอดี รถมือ2 ครอบครัวอบอุ่น มีพอท์ตหุ้น ที่ใหญ่โตทบต้นขึ้นทุกปีๆ

ขอบคุณมากครับ อาจารณ์ คือผู้ที่เปลี่ยนชีวิตผมครับ
Gobkung

โพสต์ที่ 196

ขอให้อาจารย์นิเวศสุขภาพร่างกายแข็งแรงนะครับ ขอให้ครอบครัวของอาจารย์มีแต่ความสุขสงบร่มเย็น ผมเองจากมนุษย์เงินเดือนธรรมดาที่ไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนอะไรเลยมาถึงวันนี้ได้เพราะเรียนรู้จากงานเขียนของอาจารย์นิเวศครับ ดีใจมากที่มีโอกาสเจอตัวจริงของอาจารย์ที่ผมเคารพตอนที่ผมไปเป็นวิทยากรงานสังสรรค์ของสมาคมครับ ขอขอบพระคุณอาจารย์จากใจครับ -/\-
ZEII

โพสต์ที่ 197

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง อยู่คู่กับการลงทุนแนว VI ไปอีกแสนนานครับ :mrgreen: :mrgreen:
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
Mr.Children

โพสต์ที่ 198

ขอขอบพระคุณอาจารย์ผู้ซึ่งเป็นคนจุดประกายการลงทุนให้กับผม ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงและเป็นสุขครับ
sorageol46

โพสต์ที่ 199

ขอให้ท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์ มีพลานามัยแข็งแรง และมีความสุขครับ

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ที่ประสิทธิประสาทวิชาการลงทุน ให้แก่นักลงทุนน้อยๆ คนนี้ครับ

ถึงแม้วันนี้ยังไม่ถึงจุดที่เรียกว่าสำเร็จ แต่จะขอเดินตามทางของท่านอาจาร์ยต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

สรศักดิ์
" ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา....
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร
แค่บินให้ไปถึงฝัน เท่านั้นพอ"
pakhakorn

โพสต์ที่ 200

ความรู้ ความคิด หลักคิด
ทรัพย์สินที่มหัศจรรย์ของโลก
ที่ผู้ให้..ให้ไปแล้วมากมายเพียงไร
ผู้ได้รับ..รับไปแล้วมากมายเพียงไร
ความรู้ ความคิด หลักคิด นั้น
ก็มิได้ลดหายไปจาก..ตัวผู้ให้เลย.

ขอบพระคุณ ท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์ ผู้ให้ที่ยิ่งใหญ่ ครับ
:bow: :bow: :bow:
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 201

อาจารย์นิเวศน์เป็นแบบอย่างแก่ผมและคนอีกจำนวนมากทั้งในเรื่องการลงทุนและการใช้ชีวิต เป็นผู้ให้ที่ยิ่งใหญ่มากครับ ในฐานะผู้ที่ผมเป็นผู้รับอย่างเดียวตลอดมา ผมขอส่งใช้โอกาสดีอันนี้ส่งความปรารถนาดีไปยังอาจารย์ครับ

ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยดลบันดาลให้ อาจารย์นิเวศน์และครอบครัว ประสบแต่ความสุขความเจริญ สุขภาพแข็งแรง มีแต่ความสุขกายสบายใจ เป็นที่รักและเคารพยิ่งของทุกๆคนตลอดไปครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
Teerapats

โพสต์ที่ 202

ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างมากครับ ที่ได้ให้หลักคิดแนวคิดเกี่ยวกับการลงทุนเน้นคุณค่ามาตลอด

ขอคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ดลบันดาลให้อ.นิเวศน์ และครอบครัว มีสุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยๆมากขึ้นครับ
J_JEJA

โพสต์ที่ 203

ดร.นิเวศน์ทำให้หนูได้เห็นว่า ผลลัพธ์จากการเป็นผู้ที่มั่นคงและแน่วแน่ในหลักการ มองทุกอย่างบนพื้นฐานของเหตุและผลที่แท้จริง จะเป็นผู้ที่ได้รับผลของความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ไม่เพียงแต่ในแง่ของการลงทุน แต่สามารถใช้ได้กับทุกๆเรื่องรวมถึงแนวทางการใช้ชีวิต. หนูขอขอบพระคุณ ดร.นิเวศน์ สำหรับทุกๆประสบการณ์ที่ดร. ได้ถ่ายทอดออกมา โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ดร.ทำให้หนูได้พบกับว่าที่คู่ชีวิตของหนูด้วยคะ :oops:
Synspeed

โพสต์ที่ 204

"กราบขอบพระคุณอาจารย์มากๆๆคะ"ที่ช่วยจุดประกายความคิดของคนๆหนึ่งให้มีมุมมองกับตลาดหุ้นเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง. รู้จักอาจารย์ครั้งแรกในรายการ Money Talk ทางช่อง 11 ตั้งแต่นั้นมาก็ติดตามผลงานอาจารย์มาตลอดคะทั้งหนังสือ บทความ วิทยุ โทรทัศน์ งานสัมมนาต่างๆตามมันทุกที่ๆมีกับอาจารย์คะ(แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ตามคะเพราะจองทีไรเต็มทุกทีเมื่อก่อนคนสนใจหุ้นน้อยคนรุมอาจารย์ก็น้อย)แต่ที่ประทับใจสุดๆคือหนังสือ"ตีแตก"และบทความในกรุงเทพธุรกิจ จุดประกายการลงทุนในหุ้นโดยมีคุณค่าของกิจการเป็นตัวชี้วัดมากกว่าที่จะเข้าไปเก็งกำไรเพื่อกินส่วนต่างบอกได้เลยว่า"เพราะมี"ตีแตก"ในวันนั้นการลงทุนของดิฉันจึงประสบความสำเร็จได้ในวันนี้"
***สุดท้ายขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายช่วยดลบันดาลให้อาจารย์และครอบครัว มีความสุข สุขภาพแข็งแรง และมีอายุยืนยาวคะ***
KittipongS

โพสต์ที่ 205

ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆครับ ถึงแม้จะไม่เคยเจออาจารย์เลยและไม่ได้คุยกันเป็นการส่วนตัว แต่อาจารย์ก็เป็นตัวอย่างที่ดีให้ทั้งด้านการลงทุนและการใช้ชีวิตครับ ผมมีทัศนคติที่เกี่ยวกับการลงทุนเปลี่ยนไปและสามารถมีเงินเก็บเพิ่มขึ้นมาได้ก็เพราะได้ติดตามอ่านหนังสือของอาจารย์นิเวศน์ครับ
sutirak119

โพสต์ที่ 206

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพกายและใจที่แข็งแรงตลอดไปครับ
ผมคนหนึ่งที่เริ่มเล้นหุ้นก็เพราะได้แรงบันดาลใจจากการอ่านหนังสือของอาจารย์ครับ
[L]

โพสต์ที่ 207

ดร.นิเวศน์เป็นฮีโร่ในดวงใจผู้เปลี่ยนชีวิตผมเลยครับ

อาจารย์เป็นทั้งผู้จุดประกายความหวัง เป็นผู้นำทางความคิดและเป็นแบบอย่างที่ดีเสมอมาทั้งการใช้ชีวิตและการลงทุน
ความจริงใจและความมีน้ำใจของอาจารย์นั้นเป็นสิ่งที่หาได้ยากยิ่งโดยเฉพาะในวงการหุ้นที่เต็มไปด้วยผลประโยชน์และความโลภ

ผมติดตามผลงานของอาจารย์เรื่อยมาและจะติดตามต่อเรื่อยไป ทั้งงานเขียน งานสัมมนา รายการทีวี วิทยุ จนถึงวันนี้น่าจะเป็นเวลานับสิบปีแล้ว
ตั้งแต่บทความแรกที่บอกว่า Value Investor คือใคร? จวบจนถึงทุกวันนี้ ไม่มีใครแล้วที่ไม่รู้จักวีไอ

นอกเหนือจากการเป็นบิดาแห่งนักลงทุนเน้นคุณค่าในประเทศไทยแล้ว อัจฉริยภาพด้านการเป็นนักเขียนของอาจารย์นั้นเป็นสิ่งที่ไม่อาจปฏิเสธได้
ผมคิดว่าไม่ง่ายเลยที่ใครคนนึงจะเขียนบทความได้ทุกสัปดาห์ติดต่อกันมาเป็นเวลาสิบกว่าปีเช่นนี้ได้ โดยเฉพาะบทความของอาจารย์ได้ให้แง่คิดและมุมมองใหม่ๆกับผมเสมอ

แนวความคิดของอาจารย์ได้ช่วยให้คนจำนวนมากมีความหวัง หลายคนมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ชิวิตมีความสุขมากขึ้น
คำสอนต่างๆของอาจารย์ผมยังจำใส่ใจและนำมาใช้จนถึงทุกวันนี้

ผมรู้สึกซาบซึ่งจากใจจริง

ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ

สุดท้ายนี้ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยอวยพรให้อาจารย์นิเวศน์มีสุขภาพแข็งแรง จิตใจคึกคัก หัวสมองแจ่มใส ทันสมัยเหมือนวัยหนุ่ม อยู่คู่กับพวกเราชาว thaivi ไปอีกนานแสนนานครับ
VILIFE

โพสต์ที่ 208

ขอบพระคุณอาจารย์ ท่านอาจารย์ นิเวศน์ ที่เปลี่ยนทัศนะคติการลงทุนในหุ้น เเละ

ถ่ายทอดความรู้ด้านการลงทุน โดยเฉพาะอย่างยิ่งการลงทุนเเบบเน้นคุณค่า ไม่ว่าจะผ่านงานเขียน

เเละสัมนาต่างๆ เเละที่สำคัญคือการเป็นต้นเเบบการดำเนินชีวิต ที่เรียบง่าย

ไม่ฟุ้งเฟ้อไปตามกระเเสเเห่งการบริโภค เเละวัตถุนิยม

สุดท้ายนี่ขอให้ท่านอาจารย์มีสุขภาพที่เเข็งเเรง อายุยืนยาว เป็นเสาหลักของเหล่านักลง

ทุนเน้นคุณค่าตลอดไปนะค่ะ :D
laemwade
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 209

อาจารย์ผู้ที่มีแต่ให้ ทั้งหลักการลงทุนแนว VI และการดำเนินชิวิต ทำให้หลายๆคน รวมทั้งครอบครัวของผมมีชีวิตที่ดีขึ้นจากการลงทุนแนว VI และการใช้ชีวิตแบบพอเพียง
ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีความสุข สุขภาพแข็งแรง มีแต่สิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิตครับผม
tingun

โพสต์ที่ 210

ดร นิเวศน์ เป็นอาจาร์ยที่ผมเคารพทั้งในด้านการลงทุนและการใช้ชีวิต
รวมถึงเป็นผู้ให้อย่างจริงใจในวงการหุ้น ซึ่งจะว่ากันจริงๆก็เป็นวงการที่เต็มไปด้วย
ผลประโยชน์แอบแฝงทั้งนั้น แต่อาจาร์ยก็ยังเป็นผู้ให้อย่างจริงใจเสมอมาเป็นเวลากว่า 10ปี

ความรู้ที่อาจาร์ยถ่ายทอด ทั้งในการสัมมนา เขียนบทความทุกสัปดาห์ (สุดยอดมาก) เขียนหนังสือ
แปลหนังสือ สิ่งต่างๆเหล่านี้ล้วนเป็นประโยชน์อย่างยิ่งต่อนักลงทุนทั้งรุ่นเก่าและรุ่นใหม่
ที่ได้ความรู้การลงทุนแบบ VI ที่ถูกต้องและนำไปใช้ได้จริง รวมทั้งยังได้ปรัชญาดีๆในการใช้ชีวิตอีกด้วย

อาจาร์ยเป็นผู้จุดประกายมนุษย์เงินเดือนทั้งหลายที่ไม่มีมรดกจากพ่อแม่ ให้มีความหวังว่า
สักวันจะเป็นคนที่มีฐานะที่ดีขึ้นได้ หรือ พูดง่ายๆว่าจะกลายเป็นคนรวยได้ โดยใช้หลักการลงทุนแบบ VI
ที่มีหัวใจสำคัญคือ ซื้อหุ้นคือการลงทุนทำธุรกิจ ซึ่งปัจจุบันก็มีคนจำนวนมากเปลี่ยนฐานะ
ของตนเองให้ดีขึ้นได้แล้ว บนเส้นทาง VI ที่อาจาร์ยได้วางรากฐานไว้

สุดท้ายผมขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อาจาร์ยเคารพ คุ้มครองให้อาจาร์ยสุขภาพแข็งแรง
ครอบครัวมีความสุข จิตใจแจ่มใส อยู่คู่กับนักลงทุนไปนานๆนะครับ