ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 241

ขอให้ท่านอาจารย์สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทอง คิดสิ่งใดก้ให้สมดังปราถนาครับ

ขอบคุณท่านอาจารย์สำหรับแนวคิดและบทความดีๆที่ ท่านอาจารย์ได้เขียนครับ
msn_jom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 242

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง มีความสุขมากๆครับ
หยงอัน

โพสต์ที่ 243

อาจารย์เป็นผู้ให้ เป็นผู้ชี้แนะวิธีการลงทุนที่ถูกต้อง คอยเตือน คอยให้สติ ตลอดสิบกว่าปีมานี้

ผม ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง มีความสุขตลอดไปครับ :D
dhammada.s

โพสต์ที่ 244

ขอให้อาจารย์และครอบครัว มีสุขภาพแข็งแรง และมีความสุขมากๆครับ

อาจารย์เป็นคนที่มีความคิดที่เฉียบแหลมมาก และ อาจารย์ดูมีความสุขอยู่ตลอดเวลา

ผมมีอาจารย์ เป็นไอดอล ทั้งทาง การลงทุนและ การใช้ชีวิตครับ

การได้อ่านบทความอาจารย์ทุกอาทิตย์ ทำให้ฉลาดขึ้นทุกอาทิตย์ และ เป็นความสุขอย่างนึงในชีวิตครับ

ขอบคุณมากครับ
sunnyvi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 245

ได้รับความรู้ และเปลี่ยนแนวชีวิตจากอาจารย์ ติดตามอาจารย์มาตลอด

ทุกครั้งที่ได้ฟังอาจารย์ก็ได้แง่คิดใหม่ๆ ทั้งเรื่องหุ้นและเรื่องการดำเนินชีวิต

ขอให้อาจารย์มีความสุข สุขภาพแข็งแรงครับ
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 246

กราบขอบพระคุณ ท่านอาจารย์ดร.นิเวศน์
ที่ให้ความรู้การลงทุน เป็นตัวอย่างการลงทุน
เป็นบุคคลสำคัญ ที่รักเคารพ ด้วยความนับถือยิ่งครับ
kengkung

โพสต์ที่ 247

ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่ได้ชี้นำหลักการการลงทุนที่ถูกต้อง
เเละเป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับนักลงทุนเสมอมา
ขอให้อาจารย์เเละครอบครัวมีสุขภาพพลานามัยที่ดี มีความสุขตลอดไปครับ
bainkaeff

โพสต์ที่ 248

ขอบพระคุณอาจารย์ที่นำแนวทาง VI มาเผยแพร่ และเป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับนัลงทุน
ขอให้อาจารย์และครอบครัวสุขภาพพลานามัยสมบูรณ์ แข็งแรงครับ
kriangkrai.th

โพสต์ที่ 249

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ที่เป็นผู้ให้ คอยแนะนำ แบ่งปันความ รู้ประสบการณ์การลงทุนที่ดีๆ ให้กับพวกเราเสมอมา
ขอให้ท่านอาจารย์สุขภาพแข็งแรง อายุยืน ครับ
" The Investment With The Happiness & The Effectiveness " - KT -
watkij

โพสต์ที่ 250

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ ดร. นิเวศน์ที่แบ่งปันความรู้ทางด้านการลงทุนที่ถูกต้องครับและขอให้ท่านอาจารย์และครอบครัว สุขกาย สบายใจ ตลอดไปครับผม :D
SaintElmo

โพสต์ที่ 251

ผมเป็นคนหนึ่งที่ต้องขอขอบคุณ อาจารย์ ดร. นิเวศน์ ที่มีส่วนเปลี่ยนแปลงชีวิตในด้านการลงทุนของผมอย่างมาก บนความตั้งมั่นของอาจารย์ที่ต้องการถ่ายทอดความรู้ความเข้าใจทั้งด้านการลงทุนและการใช้ชีวิตความคิดที่มีเหตุมีผล หลายๆคนได้แค่คิด แต่อาจารย์สามารถสร้างขึ้นมาให้เป็นรูปธรรมเพื่อให้จับต้องและสามารถถ่ายทอดได้อย่างสมบูรณ์แบบ ผมต้องขอขอบคุณอาจารย์และทีมงาน Thaivi ทุกท่านที่สร้างสรรค์สิ่งดีๆเหล่านี้ให้เกิดขึ้น และขอให้อาจารย์มีสุขภาพที่แข็งแรง และได้ทำในสิ่งที่รักตลอดไปครับ :oops:
forward

โพสต์ที่ 252

ขอขอบพระคุณอาจารย์ ดร.นิเวศน์ เป็นอย่างสูง ได้ให้ความรู้แก่พวกเราตลอดมา
SPAN2010

โพสต์ที่ 253

กราบขอบพระคุณ ท่านอาจารย์ดร.นิเวศน์
ที่ให้ความรู้การลงทุนกับผมและครอบครัว
ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงครับ
Makam

โพสต์ที่ 254

ที่ให้ความรู้แก่นักลงทุนอย่างเต็มเปรี่ยมด้วยหัวใจ...และเป็นแบบอย่างที่ดี..แก่นักลงทุน...ขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั้งปวงดลบันดาลให้ท่านมีสุขภาพพลานามัยแข็งแรงและสมบูรณ์ตลอดไป ครับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 255

ผมว่าผมโชคดีมากที่รู้จักตลาดหุ้นครั้งแรกเพราะได้มีโอกาสอ่านหนังสือตีแตกที่เพื่อนให้ยืมมา (ตอนนี้ริบเป็นของตัวเองเรียบร้อย ไม่เคยคืน ฮี่ๆ)
นั่นทำให้ผมมีแนวทางในการลงทุนที่ชัดเจนตั้งแต่แรกว่าเป็นแนวทางวีไอ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้เริ่มลงทุนทันทีเพราะไม่มีเงิน
แต่ก็ทำให้ผมหาอ่านหนังสือของดร.อีกหลายเล่มในเวลาต่อมา และเริ่มศึกษาการลงทุนแนวคุณค่ามาตลอด

ขอให้ดร.มีสุขภาพแข็งแรง และเป็นตัวอย่างอันดีต่อนักลงทุนเน้นคุณค่าต่อไปเรื่อยๆนะครับ
IMAGINATION
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 256

สังคมการลงทุนยกย่อง อาจารย์เป็น Warren Buffet เมืองไทย แต่อีกบทบาทที่โดดเด่น อาจารย์เปรียบเสมือนผู้จุดประกายการเรียนรู้แนวการลงทุนเน้นคุณค่าในเมืองไทยเป็นคนแรก พร้อมทั้งสอนการประเมินมูลค่าหลายบริษัท ในเทศกาลรุมหลังงาน โดยนักเรียนต้องนั่งพื้น ยืนเรียนเป็นเวลา ชั่วโมงครึ่งเกือบทุกเดือน คงจะไม่เป็นการกล่าวเกินจริง ว่าอาจารย์เปรียบเสมือน บิดาการลงทุนแบบเน้นคุณค่าในเมืองไทย หรือกล่าวอีกนัยคือ Benjamin Graham ของไทยครับ
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 257

สำหรับผม ความโดดเด่นที่สุดของอาจารย์ไม่ได้อยู่ที่ผลตอบแทนหรือขนาดพอร์ต
แต่อยู่ที่การออกมาเผยแพร่ความรู้ให้แก่คนอื่นอย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อยครับ
ยกตัวอย่างเช่นตอนรุมหลังงานที่ผมได้มีโอกาสเป็นคนอ่านคำถามให้อาจารย์หลายครั้ง
ผมแอบเห็นเสื้อที่เปียกเหงื่อของอาจารย์ และขนาดผมแค่อ่านคำถามเฉยๆไม่ต้องใข้ความคิด
ผมยังเหนื่อย คอแห้ง หิว แต่อาจารย์ตอบคำถามต้องใช้ความคิด แถมเวลาจบ
ก็มักจะมีคนมาถามต่ออีก ซึ่งอาจารย์ก็ไม่เคยปฏิเสธที่จะตอบ การเป็นผู้ให้ของอาจารย์
นี่แหละครับที่ทำให้เหล่านักลงทุนทั่วบ้านทั่วเมืองเรียกอาจารย์ว่า "อาจารย์" อย่างเคารพนับถือ
ในโอกาสนี้ ผมขอให้อาจารย์และครอบครัวมีความสุข มีสุขภาพแข็งแรง มีความสดชื่นเบิกบานใจ
ตลอดไปครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Behappy

โพสต์ที่ 258

ขอขอบพระคุณอาจารย์ที่มีต่อพวกเราทุกคน ที่ทำให้ได้รู้จักวิธีการลงทุนที่ถูกต้อง
ทำให้ผลตอบแทนของเราผิดไปจากเดิมอย่างมาก สามารถทำให้พวกเราที่ยึดถือ
การลงทุนในแบบอย่างของการเน้นคุณค่ามีผลตอบแทนที่ดีมากอย่างเห็นได้ชัด
หลายคนสามารถมีอิสระทางการเงินได้ก็จากการถ่ายทอดความคิดของดร.นิเวศน์

ขอขอบพระคุณสิ่งที่อาจารย์ได้ทำมาตลอด เพื่อพวกเราทุกคน
tuaa05

โพสต์ที่ 259

ขอขอบพระคุณอาจารย์ ที่เป็นต้นแบบในการดำเนินชีวิตและแนะนำการลงทุน ที่ถูกต้องตลอดเวลา

ขอให้อาจารย์นิเวศน์ จงมีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง ประสบแต่ความสุขความเจริญตลอดไปครับ
likestock

โพสต์ที่ 260

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ผมรักและเคารพอาจารย์ครับ
ที่เป็นแบบอย่างด้านการลงทุนเสมอมาครับ
กราบขอบพระคุณครับ

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////
มองหุ้นเป็นธุรกิจ คิดในภาพใหญ่
www.MrLikeStock.com
www.facebook.com/Mr.LikeStock
SG BOY

โพสต์ที่ 261

ถึงไม่เคยเจอ ไม่ได้เรียนกับท่าน แต่ผมเคารพท่านเป็นอาจารย์ท่ีไม่ปิดบังความรู้ ศิษย์ขออำนาจพระรัตนตรัย ขอให้ท่านอาจารย์และครอบครัว แข็งแรง สมปรารถนาทุกเรื่องครับ ด้วยความเคารพ
Rakkiat
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 262

กราบขอบพระคุณอาจารย์ผู้ให้แนวคิดที่ยิ่งใหญ่ในการลงทุน

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆครับ
VI Kid

โพสต์ที่ 263

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่อาจารย์เคยสอนสั่งมา
ผมขอให้อาจารย์ มีสุขภาพแข็งแรง มีอายุยืนยาว โชคดีตลอดไป
และอยู่คอยให้ความรู้กับนักลงทุนไปอีกนานๆ ครับ :)
Go to Financial Freedom!!
เป้าหมายสูงสุดในชีวิตคือ "ความสุข"
The Kop 71

โพสต์ที่ 264

ดร.นิเวศน์ ไม่เคยสอนอะไรผมเลย...

ตลอดการติดตามอยู่ห่างๆ ผมไม่เคยสนใจว่าทรัพย์สิน ท่านจะงอกเงยมากเท่าไร....

อ่านหนังสือที่ท่านเขียนก็ไม่รู้สึกว่าจะทำตามได้....

ฟังท่านพูดตามที่ต่างๆ เมื่อลองคิดตามก็อดสงสัยไม่ได้ว่า....การลงทุนมันจะง่ายอย่างนั้นเชียว...

จนกระทั่งเมื่อ 3-4 ปีที่ผ่านมา เมื่อเกิดเหตุการคล้ายๆกับท่านที่เจอเมื่อสมัยต้มยำกุ้ง.....

จากคนมีงานประจำ ไม่มีงานที่ต้องทำประจำ กับเงินก้อนหนึ่งน้อยกว่าที่ท่านมีในสมัยนั้นเสียด้วยซ้ำ....

เริ่มคิดถึงว่า ณ ขณะนั้นท่านคิด...ท่านทำ....ยังไง.....ครอบครัวก็ต้องดูแล....ลูกก็ต้องเรียนอีกนาน....

แต่ความรู้ท่าน.........ดร.ทางการเงิน แล้วเรา......ป.ตรี กว่าจะจบก็แทบตาย....

แล้ว ไอ้...วีไอ วีไอ วีไอ ที่ท่านสอน ท่านพูด ท่านเล่าให้ฟังเสมอมา มันจะเป็นไปได้รึ?

อย่างน้อยสิ่งที่ท่านมีและผมน่าจะพอมีอยู่บ้างน่าจะคล้ายกัน คือ

มีสติ คิดเป็น รู้เท่าทันอารมย์ตนเองตามหลักพุทธปัญญา (ในบางครั้งตามตามไม่ทัน555)

ประสบการณ์ทางการทำงาน SMEs กว่า 10 ปี (ข้อนี้ท่านไม่มี555)

ที่เหลือคือ.....ศรัทรา ในตัวท่าน

อาจารย์ทำได้......ผมก็น่าจะทำได้.....

ว่าแล้วก็ไม่มีเวลาและทางเลือกให้ตัดสินใจได้มากนัก(เมีย 1 ลูกอีก2)....

อะไรที่ VI ต้องรู้ ต้องศึกษา VI ในอดีตมีกี่คน แต่ละคนก็มีสไตล์ของตนเองไม่เหมือนกันเลย

กิน อยู่ ดู ฟัง เป็นแบบ VI ให้ได้ภายใน 365 วัน

เรียนรู้ ติดตาม เข้าอบรม เข้าฟัง เข้าหา เข้าให้ถึง หายใจเข้าออก VI

ไม่มีใครทำเป็นตั้งแต่เกิด ไม่มีใครแก่เกินเรียน และไม่มีใครทำไม่ได้

ไม่ดีก็ให้มันตาย ไม่ตายก็ให้มันดี : หลวงพ่อชา สุภทโท

จากวันนั้น..ถึงวันนี้...ก็ยังไม่ได้มีอิสระทางการเงินหรอกครับ

แต่วันนี้อย่างน้อยผมก็พบอิสระในการใช้ชีวิต และก็มั่นใจในเส้นทาง VI มั่นคงในหลักการ VI

เพราะว่าเมื่อใดที่ใจเราหวั่นไหวกับ เหตุการณ์ภายนอก(สังคม) เหตุการณ์ภายใน(ใจ) ที่มาทดสอบเรา

ก็จะกลับไปที่จุดเริ่มต้น ต้นแบบของผม ที่ทำให้ดู อยู่ให้เห็น ทั้งการใช้ชีวิตและการลงทุน

ตลอดสิบกว่าปีที่ท่านอยู่ในตลาดทุนไทย

และตลอด 10 ปีที่ท่านให้กับ Thai VI เสมอมา

ขอบคุณมากครับ

ต้นแบบการลงทุนเน้นคุณค่าแห่งประเทศไทย ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
oatty

โพสต์ที่ 265

บทความ โลกในมุมมองของ Value Investor ของ ดร. เป็นเครื่องนำทางให้ผมเดินสู่โลกของการลงทุน
อาจารย์เป็นครูโดยที่ไม่มีวุฒิครูใด แต่ทุกอย่างท่านได้ประพฤติตนเป็นแบบอย่างที่ดี

ขอคุณพระไตรรัตน์จงคุ้มครองให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพดี ประสพสิ่งดี ๆ เหมือนที่อาจารย์ให้แก่คนอื่นตลอดไป
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
kamol8888

โพสต์ที่ 266

เป็นผู้ให้ จิตใจดี ไม่มีโกรธ

(เพื่อนๆพิธีกร/วิทยากร เคยแซวท่านแรงๆ แม้แต่ พิธีกร/วิทยากร รุ่นเด็กเผลอแซวข้ามหัวไป
ท่านก็มิเคยมีอาการอันใด กลับให้เกียรติทุกคนเสมอมา น่าประทับใจและน่านับถือท่านมากครับ)

ขอให้ท่านอาจารย์สุขภาพแข็งแรง มีความสุขตลอดไปนะครับ
wasan_yu

โพสต์ที่ 267

เป็นเพราะหนังสือตีแตกของดร.นิเวศน์เล่มเดียวจริงๆ ครับ เปลี่ยนทั้งวิธีคิดและวิธีการดำเนินชีวิตของผม กราบขอบพระคุณอาจารย์ครับ ขอให้ท่านอาจารย์มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง :bow:
เด็กสระบุรี
JIJ

โพสต์ที่ 268

ขอให้ท่านมีความสุข ประสบแต่ความสำเร็จทั้งการลงทุน ครอบครัว และสุขภาพพลานามัยครับ
fangandfurious

โพสต์ที่ 269

แนวคิดของท่านที่ถ่ายทอดลงในหนังสือเล่มนึง เปลี่ยนชีวิตผม
ขอกราบขอบพระคุณและขอให้ท่านอาจารย์สุขภาพแข็งแรงครับ :D
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 270

หนังสือตีแตกของอาจารย์เป็นจุดเริ่มต้นให้ผมกล้าเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นด้วยแนวทางที่มีเหตุผล
ผมติดตามฟัง ดูรายการ อ่านคอลัมน์และหนังสือของอาจารย์ ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นการให้เป็นวิทยาทานกับนักลงทุนมาโดยตลอดและใช้คำสอนของอาจารย์เป็นหลักยึดเหนี่ยวในการลงทุนอยู่เสมอ ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆ มา ณ ที่นี้ครับ

สุดท้ายนี้ ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์ทั้งหลายในสากลโลก จงดลบันดาลให้อาจารย์มีความสุข ความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไป และมีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงครับ
"Good practice makes perfect"