ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Au Gratin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 211

ขอบคุณอาจารย์ ดร.นิเวศน์มากครับที่ให้ความรู้แก่ผมตลอดมา หวังเป็นอย่างยิ่งว่าสักวันหนึ่งจะเก่งได้สักครึ่งหนึ่งของอาจารย์นะครับ :mrgreen:

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายจงดลบันดาลให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ และพอร์ตเติบโตถึงหมื่นล้านบาทในเร็ววันนะครับ
The best way to predict your future is to create it.
Mrkwan
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 212

ดร.นิเวศน์... เป็นครู อาจารย์ บิดาแห่งการลงทุนแบบเน้นคุณค่าอย่างแท้จริง
ดร.นิเวศน์ มีจิตวิญญานในการเป็นครู อาจารย์ อย่างแท้จริง มีน้ำใจที่จะให้ความรู้ในฐานะวิทยากรหลายต่อหลายรายการทั้งในโทรทัศน์ Money Talk และทางวิทยุแล้ว ยังเขียนบทความเน้นคุณค่ามาต่อเนื่องยาวนานนับสิบปี อีกทั้งยังสละเวลาแนะนำหลังเลิกงานประชุมอีกเป็นชั่วโมง ทั้งที่อาจารย์ก็เกษียณแล้ว มีเงินทอง หุ้น มากมาย.... ผมเอง ก็เกษียณแล้วจากผลของการลงทุนเน้นคุณค่า แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อสาธารณะตามแบบอาจารย์เลย
ผมเองเล่นหุ้นมาก่อนวิกฤติเศรษฐกิจนับสิบปี จนเจ๊งและเลิกเล่นไป ได้มีโอกาสอ่านหนังสือตีแตก อีกทั้งยังได้มีโอกาสรุมหลังงานประชุมช่วงปี 2543-2544 ช่วงนั้น ทางบริษัทผม ที่อยู่แถววัดแขก สีลม เชิญอาจารย์มาเป็นวิทยากรเรื่อง คิดใหญ่ไม่คิดเล็ก ที่อาจารย์เป็นผู้แปลหนังสือเล่มนี้ แต่พวกผมหลายคนไม่ค่อยได้สนใจมากเท่าเรื่องหุ้น หลังจบการเทรน พวกผมที่มี 2-3 คนยังได้มีโอกาสคุยกับอาจารย์ แต่ก็เน้นไปทางถามชื่อหุ้นจากอาจารย์มากกว่าแนวทางการลงทุน (ผมก็น่าจะเป็นผู้รุมหลังงานประชุมยุคแรกๆมังครับ)
หลังจากนั้น การลงทุนของผมก็ยังสลับกับการเก็งกำไร คงเป็นเพราะติดจากพฤติกรรมเก่าๆที่เล่นหุ้นมาก่อนนับสิบปี หุ้นที่ถือยาว รับเงินปันผล ก็มักจะเป็นการติดดอยหุ้น แล้วถือยาวมากกว่า จนมีผลกำไรมากขึ้นมาระดับนึง แล้วก็ต้องมาขาดทุนยับเยินอีกครั้ง ช่วงวิกฤตซับไพร์ม จึงได้มาศึกษาแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่าอย่างจริงจัง จากก่อนหน้านั้น จะอ่านหนังสือและบทความของอาจารย์รวมทั้งหนังสือเกี่ยวกับวอร์เรน บัฟเฟตต์ กับ ปีเตอร์ ลินซ์ เมื่อมีเวลาว่าง (แต่จริงๆแล้ว มีโอกาสอ่านน้อยมาก เพราะงานค่อนข้างยุ่ง) โดยจะซื้อหนังสือหรือเซฟข้อความของอาจารย์ไว้ในคอมก่อน ... มาเป็นการบังคับตัวเองให้อ่านบทความของอาจารย์ทันทีที่บทความออกมา รวมทั้งคอยติดตามรายการ วิทยุ โทรทัศน์ งานสัมมนาต่างๆซึ่งผมจะพยายามไปบ่อยๆ แต่ก็ต้องยืนบ้าง นั้งตรงบันได ตรงทางเดินบ้าง บางครั้งมีรุมหลังงานบ้าง
.... แต่เดี๋ยวนี้ ผมคงได้แต่ตามดูงานสัมมนาจากโทรทัศน์ หรือยูทูปมากกว่า เพราะคนเข้าประชุมเยอะมาก จะจองทีไร ก็เต็มทุกที และยังคงติดตามผลงานบทความต่างๆจากอาจารย์ต่อไปครับ... ขอบพระคุณอาจารย์ที่ทำให้ผมมีโอกาสมีอืสรภาพทางการเงินได้ และผมเองก็ได้ดำเนินชีวิตแบบพอเพียง เน้นคุณค่าตามแบบอาจารย์ ไม่ว่าเรื่องรถที่ใช้มาจะสิบปีแล้ว หลังเกษียณ ผมมักจะนั่งรถเมล์ หรือรถไฟฟ้ามากกว่า, บ้านที่อยู่หลังเดิมๆ (บ้านใหม่ก็ให้เช่า และหาโอกาสขาย เพราะครอบครัวไม่ยอมไปอยู่), เสื้อผ้าก็ไม่ค่อยเปลี่ยนหรือซื้อใหม่, อาหารการกินก็เป็นแบบง่ายๆ ร้านค้าข้างทางซะส่วนใหญ่ เน้นอร่อยก็พอ... ปีนึงจะมีเที่ยวทั้งในประเทศและต่างประเทศ ในช่วงปิดเทอมเท่าน้้น

ในโอกาสครบครบ 60 ปีนี้ ผมขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยอวยพรให้อาจารย์นิเวศน์ มีสุขภาพแข็งแรงปราศจาคโรคภัย และมีความสุขมากๆทั้งกายและใจ ... และเป็นต้นแบบในการลงทุน การดำเนินชีวิตของพวกเราชาว thaivi ตลอดไปครับ
If a business does well,
the stock eventually follows...
AAA

โพสต์ที่ 213

ขอขอบคุณอาจารย์ ที่ถ่ายทอดหลักการ ทัศนคติในการลงทุน แก่ผมและทุกๆคน
ผ่านทางหนังสือ บทความ ยูทูป ทีวี
ขออวยพรให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรง
ส่วนความสุขและประสบความสำเร็จมีมากล้นแล้ว
MANITS
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 214

ดร.นิเวศน์เป็นไอดอลการลงทุนของผมและVI หลายๆท่านในที่นี้ ขอขอบคุณที่ท่านสอนหลักการลงทุนแบบวีไอเป็นคนแรกในเมืองไทย ให้ความรู้ด้านการลงทุนกับพวกเราอย่างต่อเนื่องยาวนานนับสิบปี ทำให้ผมสามารถมีอิสรภาพทางการเงินได้ในวันนี้ ผมขอให้ดร.มีความสุขกาย สบายใจ สุขภาพร่างกายแข็งแรงตลอดไปครับ
MANITS
namfonpinniam

โพสต์ที่ 215

เป็นมือใหม่ที่ติดตามผลงานของอาจารย์ทุกๆ ช่องทาง ทั้งหนังสือ บทความ งานสัมมนา และรายการต่างๆ ค่ะ อาจารย์คือหนึ่งแรงบันดาลใจ ที่ทำให้แมลงเม่าคนนี้ ตั้งใจศึกษาการลงทุนแนววีไอ แม้ว่าหนทางนั้นจะยาวไกลแค่ไหน ก็จะทำให้สำเร็จค่ะ
สุดท้ายนี้ ขออำนาจคุณพระรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ดลบันดาลให้อาจารย์และครอบครัว ประสบแต่ความสุขทั้งกายใจ มีสุขภาพแข็งแรง ตลอดไปค่ะ
KP Holding
Verified User

โพสต์ที่ 216

นับตั้งแต่ได้อ่านบทสัมภาษณ์อาจารย์จากหนังสือ16สูตรสำเร็จรวยด้วยหุ้น ตามด้วยตีแตก ชีวิตการลงทุนของผม ก็เปลี่ยนแปลงมานับแต่นั้น ผมติดตามงานเขียนของอาจารย์มาโดยตลอด อาจารย์เป็นทั้งครูผู้ให้ความรู้ และแรงบันดาลใจ ขอบอกว่าผมและครอบครัวมีวันนี้ได้เพราะอาจารย์ ในโอกาสนี้ ขอให้อาจารย์และครอบครัว มีสุขภาพดีและมีความสุขสมหวังตลอดไปครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 217

ได้พบอาจารย์ครั้งแรกในค่ายของเด็ก NIP รุ่นที่ 17 ครับ อาจารย์เป็นวิทยากรคนแรกที่ผมได้เข้าฟังด้วยครับ หัวข้อที่อาจารย์บรรยายในวันนั้น อาจารย์เน้นไปในเรื่องของ "Strategic decision" และยกตัวอย่างการตัดสินใจครั้งสำคัญในชีวิตอย่างการ "แต่งงาน" ครับ ด้วยความคะนองในวัยเด็กยังได้ยกมือถามในแนวแซวอาจารย์ว่า "แล้วลูกสาวของอาจารย์แต่งงานรึยังครับ" ซึ่งอาจารย์ก็หยอกล้อกลับอยากมีอารมณ์ขันว่า "ตอนนี้มีแฟนแล้ว แต่ถ้าคิดว่า(มีปัญญา)จีบได้ก็ลองดู" ตอนนั้นด้วยความไม่รู้อะไรเลย ทั้งในเรื่องของการลงทุน แนวคิด VI หรือแม้แต่ตัวอาจารย์เอง ตอนนั้นรู้สึกเพียงแต่ว่าอาจารย์เป็นคนที่มีอารมณ์ขัน และเป็นกันเองมาก ไม่เหมือนกับว่าตัวเองกำลังมาอบรมในหัวข้อ "นักลงทุนรุ่นใหม่" เลย คงเป็นเพราะอาจารย์มองว่าพวกเรายังเด็ก และรู้อะไรน้อยมาก สอนเรื่องยากๆ ไปก็คงจะไม่ได้เข้าหัวเข้าใจกันสักเท่าไหร่ ในช่วงท้ายของการอบรวมอาจารย์ยังได้แนะนำหนังสือ "ตีแตก" ในการอบรมวันนั้นด้วย และนี่เป็นหนังสือการลงทุนเล่มแรกที่ผมได้ซื้อมาอ่านครับ และนั่นเป็นจุดเริ่มต้นของการลงทุนในชีวิตของผม และเป็นแนวทางที่ผมยึดถือมาจวบจนวันนี้ครับ

นอกจากครั้งแรกนี้ผมยังมีโอกาสได้พบกับอาจารย์แบบประชิดตัวอีก 2 ครั้งครับ จำได้ว่าครั้งแรกได้ยืนปัสสาวะข้างๆ อาจารย์ที่ตึกของคณะพาณิชฯ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ในหัวข้อสัมมนา "ทองยังน่าซื้อ หุ้นยังน่าเล่น?" ส่วนครั้งที่ 2 ได้พบกับอาจารย์ที่นั่งทานอาหารเย็นที่โรงอาหารของตึก F ของมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ยังคงประทับใจจนถึงวันนี้ครับ ไม่ได้ประทับใจตอนยืนปัสสาวะนะครับ แต่ประทับใจที่อาจารย์มีทรัพย์สินมากในระดับนี้แต่ยังมีวิถีชีวิตที่เรียบง่าย ติดดิน ทานอาหารในโรงอาหารของมหาวิทยาลัยจานละ 25-30 บาท ซึ่งคงต้องบอกว่าประหยัดยิ่งกว่าเด็กมหาวิทยาลัยที่ยังไม่มีรายได้ แต่นิยมทานอาหารนอกมหาวิทยาลัยกันเสียอีก

ยังมีโอกาสได้เข้าฟังการบรรยายของอาจารย์อีกหลายครั้งครับ และรู้สึกประทับใจทุกครั้ง ได้มุมมอง แนวคิด และความรู้ใหม่ๆ อยู่เสมอ สิ่งที่ยิ่งใหญ่ของใครคนหนึ่ง อาจไม่ใช่เพราะเขามีทรัพย์สินเท่าไหร่ แต่เป็นเขามีวิธีคิดอย่างไร และเขาได้นำแนวคิดนั้นมาสร้างอะไรให้กับผู้อื่นบ้าง อาจารย์เป็นหนึ่งในแบบอย่างที่ทำให้ผมเชื่อเช่นนั้นครับ ท้ายที่สุดนี้ขอคุณพระศรีรัตนตรัยอำนวยพรให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง อายุยืนนาน และรวยอารมณ์ขันสืบไปครับ แล้วพบกันพรุ่งนี้ครับ ขอขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับ
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 218

ขอบคุณอาจารย์ครับที่นำความรู้มาเผยแพร่ในเมืองไทย ทำให้ผมได้รู้อะไรดี ๆ มากขึ้นมากมาย ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงไปนาน ๆ ครับผม :bow: :bow: :bow:
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 219

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงครับ หนังสือลงทุนผมอ่านตีแตกเป็นเล่มแรกในชีวิตเลยครับ :P
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
istyle

โพสต์ที่ 220

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากครับ ที่ช่วยชี้ทางสว่างแก่ลูกศิษย์คนนี้

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพที่แข็งแรง อายุยืนนานครับ
minzie

โพสต์ที่ 221

ขอขอบพระคุณ อาจารย์ที่ให้ความรู้ตลอดมา
ขอให้อาจารย์มีสุขภาพกาย สุขภาพใจ แข็งแรง อยู่ให้ความรู้แก่เหล่าลูกศิษย์ไปนานนาน
ค่ะ

:D
roadtobillion

โพสต์ที่ 222

สิบกว่าปีที่แล้วผมรู้จักอาจารย์นิเวศน์ในฐานะผู้แปลหนังสือ "คิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก" ซึ่งนับว่าเป็นหนังสือ How to เล่มแรกๆที่ผมอ่านและทำให้ผม "กล้า" ที่จะฝันใหญ่ นับได้ว่าเป็น "จุดพลิก" ของชีวิตเลยทีเดียว และฝันใหญ่ๆในวันนั้นก็พาผมมาจนถึงวันนี้

นอกจากความรู้ที่อาจารย์มอบให้แก่วงการนักลงทุนไทยแล้ว ท่านยังได้ให้ "แรงบันดาลใจ" ที่จะทำให้ผมทำตามฝัน ทุกครั้งที่ผมเริ่มสงสัยว่าความฝันของผมมันจะเป็นไปได้รึเปล่า ผมก็นึกถึงประวัติของอาจารย์ จากจุดเริ่มต้นเล็กๆจนถึงความสำเร็จในวันนี้ พอเห็นแล้วก็รู้สึกว่าความฝันของเราเป็นไปได้ คิดแล้วรู้สึกตัวเองมีกำลังใจมากขึ้นเลย

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยดลบันดาลคุ้มครองให้อาจารย์และครอบครัว มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง มีความสุขมากๆและอยู่กับพวกเราไปนานๆนะครับ
EAKEPON
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 223

ขอบคุณอาจารย์ ดร.นิเวศน์มากครับ :bow:
อาจารย์ เป็นบุคคล ที่จริงใจมาก
ผมเรียกว่า อาจารย์ ว่าอาจารย์ ได้อย่างเต็มปาก
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงครับ
"มันเป็นเช่นนั้นเอง"
NIRANR

โพสต์ที่ 224

ขอบคุณอาจารย์มากครับ ที่ทำให้ผมค้นพบหนทางแห่งความสำเร็จ ที่มนุษย์ธรรมดาคนหนึ่งที่ไม่มีทุนชีวิตมากมายเหมือนลูกเศษฐีเพิงจะทำได้ เพราะตั้งแต่วันแรกที่ได้อ่านแนวการลงทุนของอาจารย์ก็ทำพบทางเดินสายนี้ที่ผมไม่เคยรู้มาก่อน และหลังจาก 7 ปีผ่านไปผมสามารถมีอิสระภาพทางการเงินได้แล้วมีอาชีพในฝันก็คือ "อาชีพนักลงทุน" ได้อย่างที่หวัง และถึงแม้วันนี้พอร์ตผมจะไม่ได้ใหญ่โตเหมือนคนอื่นๆ แต่ผมก็พอใจ ที่ได้มีเวลาให้กับตนเองและครอบครัว รวมถึงสร้างความมั่งคั่งให้กับคนรอบข้างนับสิบคน ทำให้คนรอบข้างมองการเล่นหุ้นเป็นการลงทุน ได้รับการยอมรับ

สุดท้ายนี้อยากจะขอบคุณอาจารย์อย่างที่สุดและไม่คิดว่าทีคำพูดใดแทนความรู้สึกนี้ได้ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง มีความมสุขความเจริญทั้งครอบครัว และเป็นอาจารย์ของพวกเราชาว VI ตลอดไป

ขอบคุณครับ
นิรันดร์ รุ่งเรืองสุริย
อนาคตเป็นสิ่งที่เรากำหนดได้ในวันนี้
leky

โพสต์ที่ 225

ขอบคุณอ.นิเวศน์ที่ได้ถ่ายทอดแนวคิดเรื่องการลงทุนแบบ VI ผมเองเริ่มต้นจากการ "เล่นหุ้น" โดยไม่ได้ดูพื้นฐาน หลังจากนั้นก็ได้พยายามศึกษาหาความรู้และบังเอิญได้ซื้อหนังสือที่อ.เขียนตั้งแต่สมัยแรก ๆ ก็เลยตามหาเล่มที่เหลือทั้งหมด หลังจากอ่านก็ได้ซึมซับความรู้ด้าน VI และลดการเก็งกำไรลง

ขอให้อ.และครอบครัวจงมีแต่ความสุขความเจริญครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
canuseeme

โพสต์ที่ 226

รูปภาพ

อาจาร์ยคือ NEO ในโลกการลงทุนของผม
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
tvi326

โพสต์ที่ 227

ขอให้อาจารย์ สุขกาย สุขใจ สบายดี
สุขภาพแข็งแรง อายุยืนยาว
เป็นที่รักและที่เคารพของทุกคนตลอดไป
รูปภาพ
ด้วยความเคารพครับ
littleboyee

โพสต์ที่ 228

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง และขอขอบคุณอาจารย์ที่ได้ถ่ายทอดความรู้ ประสบการณ์ให้กับนักลงทุนนะครับ
Marimo

โพสต์ที่ 229

"อยากได้ความจริงใจต้องให้ก่อน"
ดร.ให้ก่อนในทุกเรื่อง มากกว่าความเข้าใจ สอนแม้กระทั่งให้หมั่นออกกำลังกาย
แบ่งปันศักยภาพให้ได้กลายเป็นคนใหม่ มากกว่าความรู้ในโลกของการลงทุน
จิตใจที่เริ่มแข็งแกร่ง มุ่งมั่นในเป้าหมาย ก็เป็นผลมาจากการได้เรียนรู้ ได้เห็นจริงจากท่าน
ตัวจริง เสียงจริงใกล้ๆบ้านครับ เอ!คุ้นๆนะ ด้วยความขอบคุณที่สุดครับ
charun

โพสต์ที่ 230

วันนี้ 18 สิงหาคม 2556 เป็นวันที่ ใกล้วันครบรอบ 60 ปี (วันเกิด 20 สค.)ของ อาจารย์ ดร.นิเวศน์
เมื่อหลายปีก่อน ผมได้อ่านบทความ โลกในมุมมองของ Value Investor ของ ดร.นิเวศน์ จาก website settrade.com ที่เขียนลง นสพ. กรุงเทพธุรกิจ ผมชอบมาก และท่านได้เขียนสัปดาห์ละครั้งจนถึงทุกวันนี้ ท่านเป็นคนที่มีความขยัน มีความพยายามมาก (เขียนได้อย่างไรไม่รู้ อ่านแล้วได้ความรู้ทุกสัปดาห์) บทความตอนหนึ่ง ได้แนะนำ website thaivalueinvestor ผมจึงเข้าไปสมัครเป็นสมาชิกเลย ประมาณเดือน พย.2547 ตอนนั้นไม่รู้จักใครแม้แต่คนเดียว ภายในเวลาต่อมาได้รู้จักเพื่อนๆ เป็นสังคมที่มีความรัก ความอบอุ่น เป็นสังคมที่มีการแบ่งปัน เป็นสังคมที่มีแต่การให้
ดร.นิเวศน์ ได้นำแนวคิดเรื่องการลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาเผยแพร่ในการลงทุนในตลาดหุ้นไทย และได้พิสูจน์ให้เห็นเป็นรูปธรรมว่าความคิดนั้นถูกต้องและสามารถใช้ได้จริง จากผลงานการลงทุนของอาจารย์ และผู้ที่นำหลักการนี้มาใช้ซึ่งรวมทั้งผมด้วย หลายครั้งผมรู้สึกหวั่นไหวกับความผันผวนของตลาดกับเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้น จนต้องกลับมาทบทวนหลักการกับบทความของอาจารย์ เราลงทุนในหุ้นคือการลงทุนในธุรกิจ ถ้ากิจการของบริษัทของเราเติบโตดี แบบว่าเดินไปร้านปากซอยถ้ายังมีคนเข้าแถวจ่ายเงินอยู่ เราก็สบายใจ ถือหุ้นนี้ต่อไป
ดร.นิเวศน์ไม่ได้เป็นต้นแบบในการลงทุนอย่างเดียว แต่ท่านเป็นต้นแบบเรื่องการใช้ชีวิต “ร่ำรวยแต่เรียบง่าย” ใช้ชีวิตอย่างพอเพียง ใช้เงินอย่างคุ้มค่า ผมนำมาต้นแบบในการใช้ชีวิต เช่นการซื้อรถใหม่ ถ้ารถคันเก่าที่ใช้งานอยู่ สภาพยังพร้อมใช้ ตอบสนองการใช้งานได้ ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อรถคันใหม่ รถคันเก่าผมใช้มามากกว่า 10 ปีแล้ว
โอกาสนี้ผมขออาราธนาอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลาย จงดลบันดาลให้ท่านและครอบครัวจงมีความสุขกาย สบายใจ และอยู่กับพวกเรา นานๆ นะครับ
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 231

ขอบคุณมากครับสำหรับการลงทุนแนว Vi
Baby Genius

โพสต์ที่ 232

ขอบคุณอาจารย์นิเวศน์ที่มอบความรู้ ชี้แนวทางดีๆให้กับสังคมมาอย่างสม่ำเสมอและยาวนาน

หากให้เลือกหนังสือที่ดีที่สุด เชื่อว่าคงมีชื่อหนังสือ " คิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก " อยู่อันดับต้น ๆ ในใจหลาย ๆ คนแน่นอนครับ
underdog

โพสต์ที่ 233

ขอบคุณ อาจารย์มากครับที่เป็นแบบอย่างในการลงทุนและการใช้ชีวิต

"หากคุณมีอายุมากเช่นผมแต่ไม่มีใครรักนับถือคุณอย่างจริงใจ ไม่ว่าคุณจะมีทรัพย์สินเงินทองมากเพียงใด มันก็เปล่าประโยชน์"
whale

โพสต์ที่ 234

ขอให้ อาจารย์สุขภาพแข็งแรงครับ
xsutt
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 235

ไม่ค่อยได้ post ขอร่วมแสดงความยินดีกะ อาจารย์ด้วยครับ
สุขภาพแข็งแรง ร่ำรวย ๆ ยิ่งขึ้น
ivory_castle

โพสต์ที่ 236

ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ
ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ดลบันดาลให้อารารย์มีสุขภาพร่่างกายแข็งแรง อยู่กับพวกเราไปนานๆนะคะ
natthaphong

โพสต์ที่ 237

ขอแสดงความเคารพอาจารย์ผู้มีแต่ให้ และมีความจริงใจอย่างสูงครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 238

ขอบคุณอาจารย์มากคับสำหรับเเรงบันดาลใจ ความรู้เเละการเป็นเเบบอย่าง^^
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
snonglak1

โพสต์ที่ 239

อาจารย์ เป็นต้นแบบของการลงทุนเน้นคุณค่าในไทย ให้โอกาสผู้คนมากมาย ขอให้อาจารย์มีความสุขมากๆนะคะ
NL
neuhiran
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 240

ผมขอให้อาจารย์ และ ครอบครัวจงมีแต่ความสุขกายและสุขใจครับ :D :D :D