ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
TIPPING_POINT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 91

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงครับ
GFMB

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 92

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะครับ :)
wk0966

โพสต์ที่ 93

อาจารย์เคยบอก"เสียดายมีเงินแต่หาซื้อความสูงไม่ได้"
แต่ผมว่าคนส่วนใหญรวมผมด้วย ยอมขายความสูง อยากหาซื้อความสามารถแบบอาจารย์

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง ในวันครบรอบ 60 ปีครับ
เป็นที่รักเคารพแก่สาวก VI ทั้งหลายสืบไป
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
หงส์ดำ
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 94

อเมริกาได้ให้กำเนิดสุดยอดนักลงทุนหลายต่อหลายคน แห่งหมู่บ้านเกรแฮมและดอดด์ (The Superinvestors of Graham-and-Doddsville) ตามสุนทรพจน์อันเลื่องชื่อของ บัฟเฟตต์

เช่นเดียวกับนักลงทุนในไทยจำนวนมาก ก็ถือกำเนิดจากหมู่บ้านของอาจารย์นิเวศน์ครับ
darkprince

โพสต์ที่ 95

f.escape
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 96

ขอให้พี่มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ
champ412
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 97

ขอขอบพระคุณ อาจารย์มากครับ

เมื่อใดก็ตามที่ผมเริ่มหลงไปกับการเก็งกำไรแบบไร้เหตุผลนั้นอ่านหนังสือท่านทีไรก็ช่วยได้

อาจารย์เป็นผู้เผยแพร่การลงทุนแบบเน้นคุณค่าในไทย

และถ้าไม่มีการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ป่านนี้ผมคงไม่มีเวลาให้กับครอบครัวและคงขาดทุนมากมายจากการเก็งกำไรครับ

ขอให้ ดร แข็งแรงและมีความสุขทั้งครอบครัวครับ
maybe

โพสต์ที่ 98

ขอขอบคุณอาจารย์ที่มอบความรู้ให้ในทุกๆเรื่องราว ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมากมาย และสร้างคุณค่าให้กับตัวเรา
อาจารย์เป็นผู้ที่มีจิตใจดีงาม ขอผลบุญจงประสพแด่อาจารย์และครอบครัว ให้มีความสุขความเจริญและสุขภาพแข็งแรง ตลอดไปค่ะ
wanchai_jjj

โพสต์ที่ 99

ขอบคุณสำหรับความรู้และการสอนเรื่องต่างๆ ครับ
Hyena_

โพสต์ที่ 100

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับ ที่ทำให้ชีวิตของผม และคนอีกหลายๆคนเปลี่ยนไป เป็นเหมือนแสงสว่างในการทำทางชีวิตครับ
Price is what you pay,value is what you get.
Thadaten

โพสต์ที่ 101

ขอบพระคุณอาจารย์ที่เป็นต้นแบบของการลงทุน และการดำเนินชีวิต
ในโอกาสนี้ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย
โปรดอำนวยพรให้ อาจารย์และครอบครัว มีสุขภาพกายแข็งแรง
มีสุขภาพใจสมบูรณ์ และมีความสุขมากๆ ครับ
destiny156

โพสต์ที่ 102

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงและเขียนบทความที่น่าอ่านต่อไปเรื่อยนะครับ
สิปาดัน
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 103

ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ ที่ช่วยนำความรู้ด้านการลงทุนเน้นคุณค่า มาเผยแพร่ในประเทศไทยและทำให้เนื้อหาเข้าถึงง่าย โดยไม่ต้องมีพื้นฐานมากก้อ่านเข้าใจ เผื่อนำไปต่อยอดต่ไปขอบคุณจิงๆครับ
"เมื่อผลลัพธ์ยังมาไม่ถึง เราจำเป็นต้องมีศรัทธา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
sialic

โพสต์ที่ 104

อาจารย์เป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิตที่เรียบง่าย ทั้งในด้านการลงทุน และในด้านการครองเรือนค่ะ
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงนะคะ
new user
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 105

กราบคาระวะอย่างสูงครับ

:bow:
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
sermsakv

โพสต์ที่ 106

หนังสือและแนวความคิดอาจารย์เปลี่ยนชีวิตการลงทุนผม
ขอให้อาจารย์ถึงพร้อมใน อายุ วรรณโณ สุขขัง พลัง ครับ
growthrider

โพสต์ที่ 107

ให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงครับ ขอบคุณอาจารย์สำหรับแนวทางอันทรงคุณค่าต่อนักลงทุนไทยครับ
history repeats itself
mario
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 108

...อาจารย์ เผยแพร่ทัศนคติในการลงทุนที่ถูกต้อง...
...ซึ่งเป็นสิ่งที่สร้างยากที่สุด...
...อาจารย์ ทำให้เห็นประจักษ์ว่า...
...ถ้าทัศนคติถูกต้องแล้ว จะทำให้สำเร็จได้ทุกอย่าง...

...อาจารย์ ไม่ได้สอนเรื่องแต่การลงทุน...
...โดยการพูด หรือเขียนเท่านั้น...
...แต่อาจารย์ สอนเรื่องการใช้ชีวิต...
...โดยการคิด และทำให้ดูเป็นตัวอย่าง...

...ผม และครอบครัวมีวันนี้เพราะอาจารย์ให้ "ทัศนคติ" นั้น...
...ผมตั้งใจจะส่งต่อ "ทัศนคติ" เหล่านี้เพื่อเป็นประโยชน์ต่อไป...
...ขอบพระคุณครับ...
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
iamtherang

โพสต์ที่ 109

ขอขอบพระคุณท่านอ.ดร.นิเวศน์ครับที่ให้ความรู้แก่นักลงทุนไทย ไม่ว่าจะทั้งจากการสัมมนาหรือเขียนหนังสือ ขอให้อ.มีร่างกายแข็งแรง และอยู่คู่กับนักลงทุนและสังคมไทยไปอีกนานๆนะครับ
tsteangt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 110

ขอให้ ดร.สุขภาพแข็งแรง เผนแพร่ความรู้ให้น้องๆได้นานๆ
ปูชณียบุคคลแห่งแวดวงการเงินการลงทุนของประเทศไทย!!!!
hanleehong

โพสต์ที่ 111

อาจารย์ เป็นแบบอย่างที่ดี เป็นแรงบันดาลใจ ของผม เลยครับ
jatturong

โพสต์ที่ 112

ผมดีใจเล็กๆๆที่ได้มีโอกาส กล่าวมุทิตาจิตกับอาจารย์ที่สอนแน้วทางการลงทุน ที่ผมนับถือ
แอบชื่นชมบุคลิกที่ธรรมดาเรียบง่าย คำสอนที่เรียบง่าย (ในเรื่องที่ยาก )แต่แฝงด้วยกุศโลบาย และอารมณ์ขัน
ขอให้อาจารย์มีสุขภาพพลานามัยที่แข็งแรงสมบูรณ์ตลอดไป
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 113

ผมอยู่ในวงการลงทุนแบบใกล้ชิดมา 4-5 ปี เจอยอดฝีมือมามาก แต่ก็น้อยครั้งที่จะเจอ คนเก่งที่สามารถถ่ายทอดเนื้อหาการลงทุน ยากๆ ให้สามารถเข้าใจได้ง่ายๆ แถมยังสามารถนำไปปรับใช้ได้เยอะมาก

ดร.นิเวศน์ เป็นแบบอย่าง หลายๆอย่างในชีวิตครับ
1. ดร.ถึงแม้จะประสบความสำเร็จมหาศาล แต่ก็ยังคอยเขียนบทความที่ให้กับความรู้กับคนอื่นๆต่อเนื่องเรื่อยๆ ผมคิดว่า บทความรายสัปดาห์แต่ละบทความ กว่าจะเขียนได้ 1 บทความนั้น ต้องอาศัย content จำนวนมหาศาล เมื่อเทียบกับผลตอบแทนในแง่รายได้แล้ว ผมคิดว่ามันน้อยมากๆ เวลาเห็นคนที่ประสบความสำเร็จแล้ว และคอยสร้างทางให้คนรุ่นหลังได้เดินตาม ถือว่า เป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่มากครับ
2. ดร. มีการใช้ชีวิตที่เป็นแบบอย่างที่ เราสามารถเข้าถึงได้ อุปนิสัย เข้าถึงได้ง่าย ผมเห็นงานสัมมนาหลายๆงาน แม้ว่า จะมืดค่ำ มีคนเข้ามารุมถามคำถาม ท่านก็ยืนตอบไปเรื่อยๆ จนเกิดงานรุมหลังงาน ท่านก็ยังตอบอย่างไม่เหน็ดเหนื่อยเช่นเคย
3. ดร. ใช้ชีวิตได้อย่างสมถะ ปัจจุบัน ดร. ยังคงใช้เวลาช่วงเย็น ในการวิ่งออกกำลังกาย ในสวนสาธารณะข้างๆบ้าน ขับรถโตโยต้า camry คันเดิมๆ คำนึงถึงประสิทธิภาพการใช้งานมากกว่าด้านอื่นๆ

จริงๆยังมีอีกมากมายนับไม่ถ้วนเลยครับ ผมโชคดีมากๆ ที่ได้รู้จัก ดร.นิเวศน์ครับ ดร.สร้างทัศนคติแนวคิดที่ดีให้กับผมอย่างมาก ทั้งเรื่องการลงทุน และการใช้ชีวิต แม้กระทั่งว่าที่คู่ครองครับ :oops: ขอบพระคุณ ทุกๆสิ่งที่ดอกเตอร์ได้มอบให้กับสังคมนักลงทุนไทย ขออาราธนาอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ดลบันดาลให้ ดร.และครอบครัวมีสุขภาพที่แข็งแรง มีความสุขทั้งกายและใจ สุขสันต์วันเกิดครบรอบ 60 ปี ครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
เล่าเบ้งอี้

โพสต์ที่ 114

ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุข
คิดและทำอะไรให้สมปราถนาทุก ๆ เรื่อง

ชีวิตผมได้เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเพราะหนังสือตีแตกของอาจารย์ครับ
ผมได้เปลี่ยนวิธีคิดและใช้ชีวิตตามวิถีทาง value investor
ปัจจุบันผมได้ใช้คำสอนของอาจารย์ไปสอนต่อให้คนในครอบครัว
ญาติสนิท มิตรสหาย โดยการซื้อหนังสือตีแตกให้พวกเขาเหล่านั้นครับ
ผมขอบพระคุณอาจารย์อย่างมาก ๆ ครับ
preecha_w

โพสต์ที่ 115

สิ่งที่ท่านดร.ได้กรุณาเผยแพร่แก่รุ่นน้องที่อยากเป็นนักลงทุนที่ชาญฉลาด
ได้ออกมาอย่างสม่ำเสมอยาวนานหลายปี ไม่ใช่แค่วิธีลงทุน แต่รวมถึงวิธีคิด
ที่สามารถต่อยอดได้ และกระตุ้นให้คิดต่อเพื่อจัดการกับทุกสิ่งในชีวิต
"วีไอมันไม่ใช่แค่หลักการลงทุน มันเป็นแนวทางการใช้ชีวิตด้วย"
ใครบางคนได้กล่าวไว้
ท่านดร.ได้ปฏิวัติวงการการลงทุนของเมืองไทยไปแล้วครับ
ถึงแม้นจะไม่ได้ให้ทุกคนมาเป็นวีไอ เพราะมันเป็นไปไม่ได้
แต่ก็มีนักลงทุนที่ปรับเปลี่ยนวิธีคิดวิธีลงทุนตามแนวที่ท่านดร.
ให้ไว้จนเป็นผลสำเร็จ มากน้อยตามปัญญาของผู้นั้น
และอยู่เคียงข้างตลาดอย่างองอาจ สง่าผ่าเผย ไม่ใช่เดินไปแบบผิดๆถูกๆ
เฮไหนเฮนั่น แล้วมานอนไม่หลับทีหลัง ผมเป็นหนึ่งในกลุ่มที่หลับสนิททุกคืนครับ
ขอบคุณท่านดร.มากครับ ท่านเป็นครูของผมท่านนึงแล้วครับ
ReRedrum

โพสต์ที่ 116

ขอให้อาจารย์นิเวศ มีความสุข สุขภาพแข็งแรงครับ
ผมเริ่มลงทุน(ชนะตลาดด้วย)ก็เพราะหนังสือของอาจารย์
คงต้องบอกว่าครึ่งของความสำเร็จในการลงทุนของผมก็เพราะอาจารย์
อาจารย์ยังเป็นต้นแบบในการใช้ชีวิตของผมด้วย คืออยู่อย่างเพียงพอ
ขอคุณอาจารย์มากๆครับ
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 117

ในบรรดาการให้ (ทาน) การให้ธรรมเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง

ชีวิตผมมีวันนี้ได้ก็เพราะได้ธรรมทานจากอาจารย์ จากเมตตาจิตของอาจารย์ ที่เมื่อรู้แล้วก็ไม่ทำประโยชน์เฉพาะตน แต่เผยแพร่แนวความคิด องค์ความรู้ ให้กับตาที่มืดบอดของผมได้เห็นแสงสว่าง เห็นทางเดิน

ธรรมทานของอาจารย์ไม่ได้มีแต่เรื่องการลงทุน แต่ยังเป็นแนวทาง วิธีคิด การใช้ชีวิต และที่สำคัญที่สุดที่ผมและภรรยาประทับใจมากที่สุด คือ ความเป็นธรรมชาติ ความใส ความสงบร่มเย็น ของอาจารย์ที่เปล่งปลั่ง คอยชะโลมจิตใจของศิษย์ทั้งหลายให้สงบร่มเย็นได้ในสถานที่ที่แสนจะรุ่มร้อนอย่างตลาดหุ้น เมื่อไหร่ที่ร้อนรุ่มใจจากตลาดหุ้นที่ผันผวน การได้อ่านบทความอาจารย์ ได้ฟังเสียงอาจารย์ ใจจะสงบ ทัศนคติที่ผิดบางอย่างที่ทำให้ใจร้อนรุ่ม จะถูกปรับให้ไปอยู่ในทางที่ถูก และสามารถก้าวเดินต่อไปได้อย่างมั่นคง

ผมและภรรยาขอกราบขอบพระคุณธรรมทานที่ได้รับจากอาจารย์ตลอดมา ผมขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก จงดลบันดาลให้อาจารย์จงมีแต่ความสุขกาย สบายใจ ปราศจากโรคภัยต่างๆนานา ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไม่ไข้ เป็นที่รักเคารพ และร่มโพธิ์ ร่มไทรให้กับครอบครัวและศิษย์ทั้งหลายตราบนานเท่านาน
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 118

ผมต้องกราบขอบพระคุณดอกเตอร์นิเวศน์มากครับที่มอบความรู้เรื่องการลงทุนแนววีไอมาตลอดอย่างไม่เหน็ดเหนื่อย ผมชื่นชมในมุมมองอันแสนเรียบง่ายแต่คมไปด้วยกลยุทธการลงทุนที่ถูกวิธีของท่านอาจารย์ ผมขออารธานาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายจงคุ้มครองให้ท่านอาจารย์ดอกเตอร์นิเวศน์ มีความสุขและสุขภาพแข็งแรงในวันเกิดครบ 60ปีครับ.....
a-academy

โพสต์ที่ 119

วันนี้ผมมีชีวิตที่มีความสุข รู้สึกอิ่มเอม มีความมั่นคง มีความสบายใจ
สามารถเป็นตัวเอง สามารถใช้เวลาและความสามารถไปทำประโยชน์ให้กับผู้อื่นได้อย่างเต็มที่
สาเหตุสำคัญก็เพราะหลักการ ข้อคิด และคำสอนจากอาจารย์

ผมขออาราธนาอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์ทั้งหลาย
ช่วยดลบันดาลให้อาจารย์มีสุขภาพกายที่สมบูรณ์แข็งแรง
มีสุขภาพใจที่เบิกบานแจ่มใส
มีสติปัญญาที่เฉียบแหลม ไม่เพียงในเรื่องทางโลก แต่รวมถึงเรื่องทางธรรมด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับ
aujo

โพสต์ที่ 120

ขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงค่ะ