ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
comrade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 31

ขอพระคุ้มครองอาจารย์ให้มีสุขภาพพลานามัยแข็งแรงและครอบครับที่มีความสุขมาก ๆ ครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
ภาพประจำตัวสมาชิก
theerasak24
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอเชิญร่วมแสดงมุทิตาจิต แด่ ดร.นิเวศน์ 60 ปี ผ่านช่องทาง

โพสต์ที่ 32

ขอให้อาจารย์ มีสุขภาพ พลานามัย แข็งแรง เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้แก่บรรดาลูกศิษย์ นานๆๆๆ ด้วยนะครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
micro_investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

ขอขอบพระคุณสำหรับแนวทางลงทุนที่ถูกต้อง ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขมาก ๆ ครับ ขอเป็นแฟนพันธุ์แท้ของอาจารย์ตลอดไปครับ
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณอาจารย์นิเวศน์มากๆครับ สำหรับการสอน แนะนำแนวคิดและวิธีการลงทุนที่ถูกต้อง
ขอพระคุ้มครองให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรงครับ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
wyn

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ มีวันนี้ได้เพราะอาจารย์สอนให้ความรู้และให้กำลังใจยามวิกฤติ ขอให้อาจารย์มีความสุขและสุขภาพดีๆนะครับ
Tiger

โพสต์ที่ 36

ขอให้สุขภาพแข็งแรง ครอบครัวมีความสุขครับ
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 37

ดร.นิเวศน์ คือ "ครู" ที่มีแต่ให้ ขอแต่งโคลงบทนี้บูชาครูครับ

......นิเวศน์ นามชื่อล้ำ ......เลอเรื่อง ลงทุน
...เหม ราชเอื้อการุณ .......รอบด้าน
...วชิร แห่งสยามเทียบ ....บัฟเฟตต์ ลือนา
...วรากร สืบทั่วหล้า ........ศิษย์น้อม เดินตาม

:bow: :bow: :bow:
good to great

โพสต์ที่ 38

เข้ามาขอบคุณ ความรู้ แนวทางการลงทุน ท่านอาจารย์ด้วยคนครับ ขอให้ อ สุขภาพแข็งแรง ๆ นะครับ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 39

ล่องเรือน้อย ลอยไปใน ทะเลหุ้น
ตลาดทุน หมุนเวียน เปลี่ยนวิถี
ไร้ความรู้ ดั่งกบน้อย ลอยวารี
วิชาดี อยู่ที่ใด ไม่รู้เลย

เป็นวีไอ คืออะไร ไร้สาระ
ก็แค่จะ ขอหุ้น ไว้ลุ้นเสียว
อย่าเรื่องมาก ผมก็ขอ แค่ตัวเดียว
สักประเดี๋ยว เสียวเกิน เงินกระเด็น

หยิบหนังสือ “ตีแตก” แปลกดีครับ
ไม่มีกราฟ ไม่มีเส้น เห็นแต่หนังสือ
อ๋อวีไอ ก็แค่พวก ไร้ฝีมือ
ผมน่ะคือ “แมงเม่า” เฝ้าหน้าจอ

หลายปีผ่าน พอร์ตเรา ไม่ไปไหน
หยิบหนังสือ มาใหม่ ใจสับสน
เอ๊ะทำไม ใครต่อใคร เค้าไม่จน
เลยดั้นด้น ทนลอง ทางนี้ดู

พอซักพัก เห็นลาง ทางวิเศษ
ดร.นิเวศน์ เขียนผลและเหตุ สนับสนุน
เพราะนี่คือ เส้นทาง การลงทุน
ตลาดหุ้น ไม่น่ากลัว อีกต่อไป

60 ปี ขอให้ท่าน บรรลุสุข
ไร้ความทุกข์ ทั้งสนุก ทุกเป้าหมาย
สร้างความรู้ สร้างผู้คน จนรู้การณ์
เป็นตำนาน วีไอไทย ไว้ฝีมือ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Jane Seksan
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 40

กราบขอบพระคุณอาจารย์ ทุกคำสอน ทุกการให้ ทุกรอยยิ้มครับ
ขอให้อาจารย์และครอบครัว มีความสุข ร่มเย็น ผ่องใส เจริญทั้งทางธรรมและทางโลกครับ
ขอให้อาจารย์มีสุขภาพที่ดีแข็งแรง อายุยืนนาน

และขอให้อาจารย์ เป็นต้นแบบของการให้ที่แท้จริง ตลอดไปครับ
"วันคืนล่วงเลยไปๆ บัดนี้เราทำอะไรอยู่"

"สิ่งทั้งหลายทั้งปวง อันใครๆ ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"

........ คำสอน พระพุทธเจ้า ........
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 41

ถ้าไม่ได้พบหนังสือที่อาจารย์เขียน ผมคงเป็นแค่บัวใต้น้ำไปอีกนานเลยครับ

อีกอย่าง ผมตามรุมหลังงานฟัง ดร. นิเวศน์พูดประมาณเดือนละครั้ง ตั้งแต่ปี 2549 จนถึงปัจจุบัน รู้สึกว่าทุกครั้งที่ไปฟัง ทำให้ผมได้ความรู้ใหม่ ๆ ทุกที ไม่ว่าจะเป็นเรื่องหุ้นหรือเรื่องการใช้ชีวิต ช่วยเปิดมุมมองให้ผมได้มากเลยครับ ขอบคุณอาจารย์มาก ๆ ครับ

ผมมั่นใจว่าอาจารย์ของเราจะพบแต่สิ่งดี ๆ ครับ คนดีพระคุ้มครองครับผม
In search of super stocks
Sasueke

โพสต์ที่ 42

ขอให้ ดร.นิเวศ์ ผู้เปรียบเสมือนอาจารย์ของผมคนหนึ่ง(แม้ไม่เคยตัวจริงซักครั้ง) มีสุขภาพที่เเข็งแรง ทั้งกาย และใจ ครับ :bow: :bow: :bow:
valueboy
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 43

ขอขอบคุณการเสียสละของท่าน ดร. นิเวศน์ ที่ให้ความรู้แนวทางวีไอครับ ทำให้ผมอยู่รอดปลอดภัยในตลาดหุ้นมาได้จนถึงตอนนี้ ขออวยพรให้ ดร. นิเวศน์และครอบครัว สุขภาพแข็งแรง มีความสุข ปลอดจากภยันตรายทั้งปวงครับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 44

"Someone's sitting in the shade today because someone planted a tree a long time ago." Warren Buffett

ท่าน อ.นิเวศน์ คือ ผู้ที่ได้เพาะ ต้นกล้าแห่งการลงทุน ของเมืองไทย ครับ

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาล ให้ท่าน อ. ของพวกเรา มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง อยู่เป็นขวัญและกำลังใจ ให้เหล่านักลงทุนมือเก๋า และนักลงทุนหน้าใหม่ ได้มีหลักยึดในแนวทางการลงทุนที่ถูกต้อง คือ แนวทางแบบเน้นคุณค่า เช่นนี้ ตราบนานเท่านานครับ :pray:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 45

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงครับ :D
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 46

krit380

โพสต์ที่ 47

กราบพระคุณอาจารย์ครับ ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุขมากๆ และเป็นต้นแบบทั้งในด้านการลงทุนและการใช้ชีวิตให้แก่พวกเราอีกนานเท่านานครับ
Natcharn

โพสต์ที่ 48

ขอขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ครับ ที่อาจารย์เมตตาให้ความรู้ ให้แง่คิดทางลงทุน ที่ดีๆ เสมอมา

ในวาระโอกาสอันดีนี้ ผมใคร่ขอให้อาจารย์มีความสุข สุขภาพสมบูรณ์ แข็งแรง นะครับ
happymom

โพสต์ที่ 49

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ
ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุข สมปรารถนาทุกประการค่ะ
Leesak

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณครับขอให้ท่านอาจารย์มีสุขภาพแข็งแรง เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ เป็นเสาหลักกับนักลงทุนประเทศไทยตลอดไป...ผมเริ่มลงทุนครั้งแรกก็มาทางนี้เลยและจากหนังสือของท่านอาจารย์ ทุกเล่มที่อ่านมันก็เป็นเข็มทิศการลงทุนกับผมได้ อ่านแล้วเข้าใจง่ายสำหรับผมที่ไม่มีความรู้ทางด้านการลงทุนเลย...จนผมกล้าที่จะลงทุนกับหุ้นจริงๆหลังจากจดๆจ้องๆมานานและเห็นพลังทบต้นของมันผมเชื่อจริงๆ..ขอบท่านอาจารย์นิเวศน์ผู้ชี้แนวทางเดินครับ
tipa

โพสต์ที่ 51

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนาค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะที่ให้ความรู้แก่นักลงทุนเก่าและใหม่ค่ะ
tigerroad197

โพสต์ที่ 52

ขอบคุณ ท่านดร.นิเวศน์ ฯ ครับ

หนังสือ ตีแตก ของท่านช่วยเปิดโลกการลงทุนให้กับผม จากที่เคยถูกสอนมาว่า การเล่นหุ้นคือ การพนัน มาเป็น การลงทุนในหุ้น คือ การร่วมเป็นเจ้าของในธุรกิจครับ

ณ โอกาสนี้ขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์แห่งพระรัตนตรัย ช่วยดลบันดาลให้ ท่านดร.นิเวศน์ และครอบครัว มีความสุข ความเจริญ มีสุขภาพแข็งแรง พลานามัยสมบูรณ์ ปราศจากโรคภัยเบียดเบียน
RoMEAotZ

โพสต์ที่ 53

ขอให้อาจารย์ มีสุขภาพพลานามัยที่แข็งแรง พบเจอแต่ความสุข
ขอบพระคุณอาจารย์ ที่เสียสละเพื่อเผยแพร่แนวคิดวิชาความรู้ให้กับคนรุ่นหลังครับ
teevalue

โพสต์ที่ 54

ขอบคุณอาจารย์ที่เป็นตัวอย่างให้แก่พวกเรา ทั้งด้านการลงทุนและการใช้ชีวิต
จะขอติดตามอ่านบทความของอาจารย์ตลอดไปครับ
ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรงตลอดไปครับ
:D
dr1
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 55

ผมมีโอกาสได้เรียนรู้จากอาจารย์ทั้ง
ทางทีวีตั้งแต่มันนี่ทอล์คอยู่ช่องสิบเอ็ด
ทางหนังสือตั้งแต่ กลยุทธซื้อขายหุ้น คิดใหญ่ไม่คิดเล็ก ตีแตก ๆลๆมาทุกเล่ม
ทางสัมมนาตั้งแต่set in the city ครั้งแรกสุด(เห็นอาจารย์ตัวเป็นๆครั้งแรกในระยะสิบเมตร
หลังสัมมนาเลิก ไม่กล้าเข้าไปทัก เพราะไม่รู้จะเอาอะไรไปถามไปคุย)

ปีนี้ได้มีโอกาสครั้งแรกที่ได้"เขียนบอกอะไรก็ได้"ในงานครบ60ปี
ของอาจารย์สองท่าน
ท่านแรกคืออาจารย์ที่สอนวิชาชีพ ที่เป็นทั้งครู หัวหน้า ที่ปรึกษา ช่วงที่ผมรับราชการอยู่
อีกท่านคือ อาจารย์นิเวศน์ ที่เป็นครู หัวหน้า(หัวหน้าวีไอ อ.ไพบูลย์เคยแซวไว้) ช่วงที่ผมลาออกจากราชการแล้ว

แต่สิ่งที่อยากบอกเหมือนกันอย่างประหลาดครับ คือ

ถ้าฝรั่งถือว่าชีวิตเริ่มต้นที่สี่สิบ
ผมขอให้แบบไทยๆ เริ่มต้นที่หกสิบนะครับ

รักและเคารพอาจารย์เสมอครับ
"๑"
samatah
tum_H

โพสต์ที่ 56

แม้จะไม่มีหนังสือตีแตก เหมือนคนอื่นๆ แต่ก็ยืนอ่านจนเกือบจบที่ซีเอ็ด
(อุดหนุนเล่มอื่นแทนครับ)

ผมขอใช้คำนี้ครับ " ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน"

อาจารย์เป็นบุคคลที่ผมชื่นชม นับแต่วันแรกที่นั่งฟังทางทีวีเมื่อสิบปีก่อน
จนถึงตอนนี้ก็ไม่เคยลืมครับ

ขอให้อาจารย์และครอบครัว มีความสุขตลอดไปครับ
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
Mr.KANAT
Thai VI Partner

โพสต์ที่ 57

ผมจำได้ว่าหนังสือเล่มแรกที่เกี่ยวกับการลงทุนที่หยิบมาอ่านจากแผงหนังสือแล้ววางไม่ลงเลยคือหนังสือตีแตกที่อาจารย์เป็นคนเขียน ตอนนั้นอ่านปุ้บก็คิดว่าแนวทางนี้น่าจะใช่ดูใช้เหตุใช้ผลดี อีกทั้งเห็นอาจารย์เป็นรุ่นพี่ที่ภาควิชาที่มหาลัย (หลายๆปีเลยครับ) ก็ยิ่งชอบเข้าไปใหญ่ หลังจากนั้นเรื่อยมาก็เริ่มศึกษาต่อยอดไปหนังสือหลายๆเล่มจนพอมีความรู้เอาตัวรอดมาได้บ้างถึงทุกวันนี้ ต้องขอบคุณ ดร.นิเวศน์เป็นอย่างมากครับที่ทำให้ความรู้ด้านนี้แพร่หลาย ผมอยากให้หลายๆคนได้มาสัมผัสและลองศึกษาความรู้ด้านนี้ดูครับ พอศึกษาไปยิ่งรู้สึกว่าจิงๆแล้วเราสามารถมองทุกอย่างคือการลงทุนแบบเน้นคุณค่าได้ ทุกครั้งที่ไปงานสัมนาที่ตลาดหลักทรัพย์ก็จะเห็นว่าอาจารย์ได้สละเวลาส่วนตัวเป็นอย่างมากในการที่จะมาให้ความรู้พวกเราทั้งๆที่ผมว่าไม่ใช่ธุระของท่านเลยในบางครั้ง

สุดท้ายนี้ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงและก็อยู่คู่กับวงการการลงทุนไปอีกนานๆครับ
Time is the friend of the wonderful company, the enemy of the mediocre.
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 58

หนังสือเกี่ยวกับการบริหารและการเงินที่เป็นแรงบันดาลใจในการใช้ชีวิตของผมนั้นมีอยู่สามเล่ม

เล่มแรกในวัยเด็กคือ "คิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก"
เล่มต่อมายามเข้ามหาวิทยาลัยคือ "พ่อรวยสอนลูก"
และเล่มสุดท้ายในวัยทำงานคือ "ตีแตก"

ผมพึ่งมารู้ในภายหลัง ว่าผู้เขียน "ตีแตก" และผู้แปล "คิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก" ซึ่งเป็นหนังสือสองในสามเล่มที่สำคัญในชีวิตของผม นั้นเป็นคนคนเดียวกัน!

ความรู้และแรงบันดาลใจในการดำเนินชีวิตที่ผมได้รับมาจากหนังสือของท่านนั้น ทำให้ผมอยากกล่าวขอบคุณดร. ผู้เปรียบเสมือนเป็นอาจารย์ที่ถ่ายทอดความรู้ให้กับผม แม้ว่าผมจะไม่เคยพบท่านเลยก็ตาม

ขอบคุณครับอาจารย์
Vi IMrovised
JUMP

โพสต์ที่ 59

อาจารย์ ดร.นิเวศน์ เป็นทั้งผู้ชี้แนวทางที่ควรปฎบัติ เป็นผู้แนะนำวิธีการลงทุนที่ถูกต้อง และเป็นผู้ที่ให้คำแนะนำและให้ข้อคิดกับหุ้นที่ผมสอบถามไป ยังผลให้ผมมีความเข้าใจในแนวทางมากขึ้น ปฎิบัติได้ถูกต้องมากขึ้น และเป็นหุ้นที่พลิกชีวิตผมให้ดีขึ้นจริงๆ ในใจลึกๆผมเคารพนับถืออาจารย์เสมือนคุณพ่อท่านนึงเลยครับ ขอให้อาจารย์และครอบครัวมีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง มีจิตใจที่เป็นสุขตลอดไปครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
chewyVI

โพสต์ที่ 60

เพียงเพราะ ท่านอาจารย์อยากจะแบ่งปันความรู้ทางด้านการลงทุนแนวทางหนึ่ง

แต่ทุกวันนี้ได้ทำให้หลายๆคนนับร้อย นับพัน นับหมื่นคน ได้เข้าสู่อิสระภาพทางการเงิน

ขอให้ผลบุญนี้ได้กลับย้อนสู่ตัวท่านอาจารย์ สุขภาพสุขสมบูรณ์ ตราบกาลนาน