อยากถามพี่ๆVI ว่าพี่ๆคิดว่าแนวทางVIจะใช้ได้ต่อไปอีกนานแค่ไหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BoatAttasit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามพี่ๆVI ว่าพี่ๆคิดว่าแนวทางVIจะใช้ได้ต่อไปอีกนานแค่ไหน

โพสต์ที่ 1

อยากถามพี่ๆVI ว่าพี่ๆคิดว่าแนวทางVIจะใช้ได้ต่อไปอีกนานแค่ไหนในอนาคต

เนื่องจากช่วงที่กระแสมาแรง VI เช่นนี้ คงจะค่อนข้างยากที่จะหาหุ้นต่ำกว่ามูลค่าที่ยังไม่มีใครไปเจอ

เพราะมีคนใช้แนวทางนี้เยอะ จะเป็นไปได้ไหมครับที่ในอนาคตหลักการVIจะใช้ไม่ได้อีกต่อไป หรือผลตอบแทนที่ได้ก็ไม่ค่อยคุ้มที่จะลงทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

Re: อยากถามพี่ๆVI ว่าพี่ๆคิดว่าแนวทางVIจะใช้ได้ต่อไปอีกนานแค

โพสต์ที่ 2

ถ้านับการรอเมื่อไม่มีหุ้นต่ำกว่ามูลค่าเป็นกลยุทธ์ของ VI แบบหนึ่ง

แนวคิดนี้ก็ยังใช่ได้ตลอดไปครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: อยากถามพี่ๆVI ว่าพี่ๆคิดว่าแนวทางVIจะใช้ได้ต่อไปอีกนานแค

โพสต์ที่ 3

นานตราบเท่าที่ตลาดหุ้นยังอยู่

คนเรายังไงก็มีพฤติกรรมเหมือนเดิมครับ

และที่สำคัญนักลงทุนหลายคนยังไม่รู้ตัวเองด้วยซ้ำว่าที่ตนเองทำอยู่คือการเก็งกำไร

อ้อเก็งวีไอ ก็เป็นการเก็งกำไรรูปแบบนึงนะครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 4

BoatAttasit เขียน:อยากถามพี่ๆVI ว่าพี่ๆคิดว่าแนวทางVIจะใช้ได้ต่อไปอีกนานแค่ไหนในอนาคต

เนื่องจากช่วงที่กระแสมาแรง VI เช่นนี้ คงจะค่อนข้างยากที่จะหาหุ้นต่ำกว่ามูลค่าที่ยังไม่มีใครไปเจอ

เพราะมีคนใช้แนวทางนี้เยอะ จะเป็นไปได้ไหมครับที่ในอนาคตหลักการVIจะใช้ไม่ได้อีกต่อไป หรือผลตอบแทนที่ได้ก็ไม่ค่อยคุ้มที่จะลงทุน
ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ตลาดไม่มีทางที่จะมีประสิทธิภาพตลอดเวลาครับ
ราคาหุ้นทุกตัวไม่ได้สะท้อนพื้นฐานเสมอไป อย่างน้อยก็ในบางช่วง บางเวลา
ซึ่งนั่นคือโอกาสของวีไอ ไม่ว่าจะซื้อ หรือ ขาย
สาเหตคงเป็นเพราะวีไอเป็นเรื่องทัศนคติ เรื่องการควบคุมจิตใจ ให้คิดแบบมีเหตุมีผล
แต่จิตใจมนุษย์ อารมณ์มักนำเหตุผลเสมอ (ผมก็เป็น) โดยเฉพาะเมื่อกลัวมากหรือโลภมาก

ดังนั้นนักลงทุนวีไอตัวจริงมักเป็นส่วนน้อยของสังคม
ตลาดที่พัฒนาแล้วอย่างอเมริกา แนวคิดวีไอเผยแพร่มาเกือบร้อยปี
ตลาดหุ้นที่นั่นก็ยังมีหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าให้ลงทุน

บริษัทในตลาดหุ้นไทย ที่เปรียบเสมือนสาวสวย หนุ่มหล่อ ทั้ง 600 คน
มันก็ต้องมีลำดับ สวยมาก หล่อมาก สวยน้อย หล่อน้อย ตามลำดับ
เราอาจจะมองแค่ 10 คนแล้วบอกว่า ไม่มีคนที่น่าสนใจ
ลองขยับเป็นหลายสิบหรือหลายร้อย ผมคิดว่ายังมีของดีๆ ที่รอเราเข้าไปจับจองครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Plant

โพสต์ที่ 5

ตัวผมเองยังลงทุนมาไม่นานนักจึงตอบไม่ได้ว่าหลักการนี้จะใช้ไปได้อีกนานแค่ไหน
แต่เท่าที่ผมได้ศึกษาการลงทุนในแนว vi มา หลักการ vi ที่เราใช้ๆกันอยู่ในปัจจุบันแล้ว
ได้ผลตอบแทนที่ดี ก็มาจากหลักการลงทุนที่เซียน vi เมื่อหลายๆสิบปีก่อนใช้แล้วประสบ
ความสำเร็จเช่นกันครับ...^^)

ปล. ส่วนเรื่องการหาหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าจะยังคงมีหุ้นแบบนั้นในตลาดต่อไป ตราบใดที่
ในตลาดยังมีนักเก็งกำไรอยู่ครับ ผมเชื่อมั่นแบบนั้น...^^)
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ใช้ไปได้เรื่อยๆคับ ตราบใดที่ยังมีตลาดหุ้นให้เราได้ซื้อหุ้น

หรือถ้าไม่มีตลาดหุ้น ก็คงเอาไปใช้ลงทุนบริษัทนอกตลาดก็ได้คับ

หรือจนกว่าระบบเศรษฐกิจจะพังละคับ

แล้วมนุษย์กลับไปทำฟาร์ม เลี้ยงสัตว์ แต่ก็คงใช้ได้อยู่ดีละมั้งคับ
ให้ทุนคนทำฟาร์ม เลี้ยงสัตว์ ผลตอบแทนก็คงเป็นอาหารไม่ขาดมือ 555

อยู่ที่เรามีมุมมองลงทุนเหมือนกับทำธุรกิจ ลงทุนในธุรกิจที่จะเติบโตไปยาวนาน
ประเมินมูลค่าได้ มี MoS เพียงพอ ลงทุนระยะยาว เราคงไม่ทิ้งธุรกิจดีๆ เพียงเพราะมันเกินมูลค่า
ธุรกิจที่ดีมูลค่ามันเพิ่มได้นะคับ อย่าลืม

วอเรนเอง เคยพูดไว้ว่า ถ้าเราเป็นนักลงทุนที่ดี เราก็เป็นนักธุรกิจที่ดี ถ้าเราเป็นนักธุรกิจที่ดี เราก็เป็นนักลงทุนที่ดีด้วย

แล้วยังพูดแบบขำๆว่า เราไม่สามารถเร่งเด็กให้คลอดก่อนเก้าเดือนได้ นั่นก็หมายความว่าการลงทุนนั้นใช้เวลา

แนวทางนี้จริงๆ พิสูจน์กันสิบปีขึ้นไป จริงอยู่อาจมีบางท่านทำผลตอบแทนได้เหนือกว่าตลาดมาก

แต่ตราบใดที่เรายึดถือแนวทางที่ถูกต้อง ถ้าเราลงทุนหนึ่งล้าน บางทีเราอาจจะได้ไม่ถึงยี่สิบล้าน
แต่เราต้องมีมากกว่าหนึ่งล้านแน่นอน อาจจะห้าล้าน หรือสิบล้าน แต่โอกาสที่เงินต้นจะขาดทุนนั้นน้อยมาก
อันนี้เป็นหลักประกันเราได้ ถ้าเรามีแนวทางการลงทุนอย่างถูกต้อง และใส่ใจกับการลงทุนของเรา
luangrit

โพสต์ที่ 7

ตราบใดที่ตลาดยังมี ความโลภ ความกลัว
หลักการการลงทุนแบบเน้นคุณค่าก็ยังใช้ได้ครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

BoatAttasit เขียน:...เพราะมีคนใช้แนวทางนี้เยอะ จะเป็นไปได้ไหมครับที่ในอนาคตหลักการVIจะใช้ไม่ได้อีกต่อไป หรือผลตอบแทนที่ได้ก็ไม่ค่อยคุ้มที่จะลงทุน
ผมคิดว่า หลักการคือเรื่องนึง
ส่วนโอกาสเป็นอีกเรื่องนึง

หลักการ ย่อมเป็นหลักการเสมอ
ไม่ว่าคุณจะใช้วิธีไหน

ส่วนจะเจอโอกาสตามหลักการหรือไม่
ก็แล้วแต่โชควาสนา บุญกรรม แล้วก็...

ความเพียร
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
จอมยุทธอินทรี
ผู้ติดตาม: 234

โพสต์ที่ 9

BoatAttasit เขียน: เพราะมีคนใช้แนวทางนี้เยอะ จะเป็นไปได้ไหมครับที่ในอนาคตหลักการVIจะใช้ไม่ได้อีกต่อไป หรือผลตอบแทนที่ได้ก็ไม่ค่อยคุ้มที่จะลงทุน
ถึงจะมีคนใช้แนวทางนี้เยอะ แต่คนที่ไม่ได้ใช้แนวทางนี้ก็เยอะขึ้นครับ จำนวนบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ก็มากขึ้น

แม้ว่าจำนวนสื่อที่ใช้เรียนรู้มากขึ้น เข้าถึงง่ายขึ้น แต่ก็ใช่ว่าความน่าเชื่อถือจะเหมือนกันไปทั้งหมด

ตามกฏ 80 : 20 ครับ
ทุกอย่างจะต้องเข้าหาค่าเฉลี่ยเสมอ :)
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมเชื่อว่ามันจะใช้ได้เรื่องๆครับ เพราะหลักการมันเป็นธรรมชาติ สมเหตุสมผล และคนเราก็มี greed & fear ที่ทำให้ Mr. Market อารมณ์ขึ้นลง จนราคาตลาดเพี้ยนจากพื้นฐานได้ คนเราทุกคนรู้ว่าทำยังไงถึงจะสุขภาพดี หุ่นดี แต่ก็ยังมีคนอ้วนเต็มไปหมด ลองดูอย่างตลาดอเมริกา มี Warrent Buffet เป็นตัวอย่างมาเป็นสิบๆปี แต่เค้าก็ยังหาหุ้น undervalue ได้เรื่อยๆ
all i need is Zero
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

หลังๆเห็นคนพูดกันเยอะครับว่า VI .. แต่พอคิดๆไปเรื่อยๆ อ่านหนังสือไปเยอะๆ วิเคราะห์ๆเข้าไป .. ผมว่าจริงๆแล้วมันก็คือหลักการการลงทุนในธุรกิจที่มีมาเนิ่นนานนั่นเอง เหมือนเวลาคนจะเปิดร้านขายของชำ ก็ต้องมาประเมินว่าลงทุนเท่าไหร่ จะเป็นหนี้เท่าไหร่ รายได้จะเป็นไง ต้นทุนเป็นไง ดอกเบี้ยเป็นไง คู่แข่งรอบๆมีมั้ย สินค้าเราน่าดึงดูดกว่าคนอื่นหรือเปล่า ลูกค้ามีมั้ย ลูกค้ามีตังค์พอซื้อมั้ย กลยุทธ์ด้านสินค้า ราคา ที่ตั้ง โปรโมชั่นเป็นไง จะลงทุนกับเพื่อนคนไหนบ้าง แบ่งให้เพื่อนบริหารนี่ เพื่อนเราไว้ใจได้มั้ย จะโกงมั้ย ฯลฯ

เพียงแต่พอมาประยุกต์ใช้กับหุ้น เราก็เรียกตัวเองให้เท่นิสนึงว่า VI :8) ... สรุปเป็นความเห็นส่วนตัว คิดว่าหลักการธุรกิจไม่มีวันตายครับ แต่อาจพัฒนาไปเรื่อยๆเสมือนตำราธุรกิจก็ต้อง update edition กันทุกปี ส่วนชื่อเรียกนั้นก็คงจะพัฒนาโก้ๆกันไป แต่ที่จริงแล้วผมว่าให้ยึดติดกับหลักการการวิเคราะห์เนื้อแท้ดีกว่า
Invincible MOS is knowing what you're doing
pat4310

โพสต์ที่ 12

เหตุดี -> ผลประกอบการดี -> มูลค่าหุ้นสูงขึ้น
เหตุไม่ดี -> ผลประกอบการไม่ดี -> มูลค่าหุ้นตำลง
เมื่อเหตุเปลี่ยน มูลค่าหุ้นก็เปลี่ยน ราคาปัจจุบันก็สูงกว่ามูลค่าหุ้นบ้าง ต่ำกว่าบ้าง

ผมเชื่อว่าไม่ว่าตลาดหุ้นจะเป็นไปอย่างไรในตลาดก็ยังมีหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าเสมอครับ อยู่ที่เราจะหาเจอหรือเปล่า ถ้าตอนนี้หาไม่เจอก็หาความรู้ให้กว้างและลึกขึ้น เดี๋ยวก็เจอครับ

หุ้นมีตั้ง 600 ตัวคุณวิเคราะห์หมดแล้วหรือยัง?
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ถ้าคนยังมีอารมณ์โลภและกลัว ก็ยังเกิดการ mispricing

เมื่อเกิดการ mispricing แนวทาง value investing ก็ยังเป็นเข็มทิศนำทางต่อไปได้

คนโลภและกลัวมาแล้วกี่ชาติหละครับลองคิดดู ก่อนมีตลาดทุนแต่ไหนแต่ไร :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Nutth147

โพสต์ที่ 14

อันนี้เป็นข้อความที่ ปูบัฟ เขียวไว้ใน the intelligent investor

" อย่างไรก็ตาม ตลอดระยะเวลา 35 ปี ที่ผมใช้แนวทางนี้ ผมมองไม่เห็นแนวโน้มของการเปลี่ยนมาใช้แนวคิดแบบเน้นคุณค่า มันดูเหมือนว่าคุณลักษณะอันดื้อรั้นของมนุษย์ชอบทำให้เรื่องง่ายกลายเป็นเรื่องยาก โลกนักวิชาการได้หลีกห่างจากการสอนหลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่าตลอดช่วง 30 ปีที่ผ่านมา และแนวโน้มก็ยังคงดำเนินไปเช่นนั้น ความแตกต่างอย่างมากระหว่างราคาและมูลค่าจะยังคงอยู่ในตลาด และคนที่อ่านหนังสือของเกรแฮมและดอดด์จะมั่งคั่งสืบไป "
ความจนนั้นเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ จนเพราะไม่มี กับ จนเพราะไม่พอ
ความรวยก็ประกอบด้วยองค์สอง คือ รวยเพราะมีมาก และ รวยเพราะพอเพียง
Simply

โพสต์ที่ 15

BoatAttasit เขียน: เพราะมีคนใช้แนวทางนี้เยอะ จะเป็นไปได้ไหมครับที่ในอนาคตหลักการVIจะใช้ไม่ได้อีกต่อไป หรือผลตอบแทนที่ได้ก็ไม่ค่อยคุ้มที่จะลงทุน
มีหลายท่านตอบไปแล้ว เรื่องใช้ได้หรือไม่ได้ ผมสะดุดใจตรง"ผลตอบแทนที่ได้ก็ไม่ค่อยคุ้มที่จะลงทุน" ผมเองมีเพื่อนที่เล่นเก็งกำไรและผสมทั้งสองแนว ในช่วงที่ตลาดพีคๆกำไรเข้ามือเป็นหลักแสน ในช่วงนั้นผมได้แต่นั่งทับมือตัวเองไว้ เพราะผมมีเงินไม่มากที่เป็นเงินเย็นเพื่อลงทุน บางวันเห็นเลยว่าตัวนี้เราตามอยู่เมื่อหลายวันก่อนราคาเท่านี้ วันนี้โดดไปหลายตังค์ ถ้าซื้อวันนั้นถือมาขายวันนี้กำไรตั้งเท่านี้ ทั้งๆที่ผมมองมูลค่าจริงๆต่ำกว่าราคาในกระดานพอสมควร สุดท้ายก็บอกตัวเองว่า จะออกนอกหลักการไม่ได้ อย่าหวั่นไหวกับเสียงรอบข้าง เรามีแผนการและวิธีการของเรา ทำอย่างเดียวคือเชื่อมั่นและเดินตามแผน เรื่องผลตอบแทนนั้น คุ้นค่าหรือไม่คุ้มค่ามันต้องมีตัวเปรียบเทียบ ก็อยู่ที่ว่าคุณตั้งเกณฑ์ให้ตัวเองเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับการเก็งกำไรในช่วงพีคๆ ดูแล้วยั่วยวนมากๆ ผมตั้งเกณฑ์ให้ตัวเองแค่ได้ผลตอบแทนเกินกว่าดอกเบี้ยเงินฝากประจำสูงสุดบวกกับค่าเงินเฟ้อก็พอแล้ว พอร์ตผมเป็นการลงทุนเพื่อเกษียณในอนาคต เป็นการลงทุนระยะยาว เพราะผมยังทำงานประจำอยู่ พอร์ตเล็กๆเล็กกระจิ๋ว แต่ไม่เคยติดตัวแดงเลย ได้ปันผลมาสัก 6%ของพอร์ต ยังเอาชนะเกณฑ์ที่ตัวเองตั้งไม่ได้ ยังรักษาเงินต้นอย่างสุดชีวิต และกำลังจะมีการตัดหุ้นตัวที่พื้นฐานเปลี่ยนออก ทำใจยากเหมือนกัน ผมไม่ได้ต้องการร่ำรวยอย่างรวดเร็วหรือมากๆ หวังแค่การลงทุนในหุ้นด้วยแนวคิดแบบVIจะช่วยให้ผมมีเงินเลี้ยงชีพในวันที่เกษียณ เป็นกระแสรายได้ทุกเดือน จ่ายเงินเดือนให้ผมได้อย่างพอดำรงชีพอย่างสบาย ผมมั่นใจขึ้นทุกวันๆว่า สิ่งที่ผมฝันจะเป็นไปได้อย่างแน่นอน
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 16

ผมไม่ได้กวนนะ แต่มาถามในเว็บไทยวีไอ ว่าหลักการวีไอในประเทศไทยจะใช้ได้ต่อไปหรือไม่ เป็นใครก็เดาคำตอบได้ครับ มันเหมือนแค่หาแนวร่วมเท่านั้นเอง

ในความเห็นผม ทุกแนวที่ทำกำไรได้มันก็ใช้ได้ทั้งนั้นแหละครับ ขึ้นกับว่าเหมาะกับตลาดช่วงนั้นๆรึเปล่า แล้วเราเองรู้มั้ยว่าทำอะไรอยู่ ซึ่งแนววีไอก็เป็นหนึ่งในนั้น
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 17

ผมคิดว่าตั้งคำถามขึ้นมาลักษณะนี้ ไม่ค่อยมั่นใจ หรือ ไม่เชื่อมั่น แนวทางวีไอ สักเท่าไหร่มั้ง :?:

ผมไม่รู้หรอกนะครับว่ามันจะใช้ไปได้อีกนานเท่าไหร่
แต่ผมก็เชื่อ และตั้งมันในหลักการที่ถูกต้องนี้
ไปตราบที่ยังลงทุนอยู่ครับ เพราะเท่าที่ผ่านมา 6-7 ปี
มันทำให้ทั้งชีวิตการลงทุน และชีวิตประจำวันของผม
เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นมากๆครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
theenuch
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 18

โดยส่วนตัวเชื่อว่าการลงทุนแนว VI เป็น "อกาลิโก" คือ ไม่เสื่อมไปตามกาลเวลานะคะ
เนื่องจากเป็นแนวการลงทุนที่เรียบง่ายมีเหตุมีผล

ย้อนคิดถึงวันที่ยังไม่ได้ลงทุนแนวนี้....จะค่อนข้างร้อนรนใจกว่ากันมาก

พอมาทบทวนชีวิตตนเองรู้สึกว่าเราค่อนข้างชอบความมีเหตุมีผลและสงบ
ถ้าการลงทุนทำให้เราวุ่นวายใจ และห่างไกลจากความสงบไปทุกที คงไม่น่าใช่

เมื่อเปลี่ยนมาลงทุนแนว VI รู้สึกถึงความแตกต่างได้ชัดเจนค่ะ
เราสามารถลงทุนแบบสงบๆ ได้จริงนะคะ
canuseeme

โพสต์ที่ 19

การลงทุน ไม่ได้มีแต่ ที่ตลาดหุ้น นะสิครับ
ยังมีโอกาสอีกมากมายในหลายๆที่ ที่รอแนวคิดที่สมเหตุสมผล อยู่เสมอ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
CHiNU_Vi

โพสต์ที่ 20

All bubbles break; all investment frenzies pass. The market is gloriously inefficient and wanders far from fair price, but eventually, after breaking your heart and your patience … it will go back to fair value. Your task is to survive until that happens.”
-Jeremy Grantham
Always Smiling :)
Blue planet

โพสต์ที่ 21

บริษัทในตลาดหุ้นไทย ที่เปรียบเสมือนสาวสวย หนุ่มหล่อ ทั้ง 600 คน
มันก็ต้องมีลำดับ สวยมาก หล่อมาก สวยน้อย หล่อน้อย ตามลำดับ
เราอาจจะมองแค่ 10 คนแล้วบอกว่า ไม่มีคนที่น่าสนใจ
ลองขยับเป็นหลายสิบหรือหลายร้อย ผมคิดว่ายังมีของดีๆ ที่รอเราเข้าไปจับจองครับ
ได้ดู คลิปสัมภาษณ์พี่โจ ลูกอีสาน ใน You tube มีช่วงนึงพี่โจบอกว่าได้อ่าน 56-1 ของบริษัทจำนวนมากเป็นหลักร้อยบริษัท จึงอยากเรียนถามพี่โจว่า เวลาอ่าน 56-1 ของบริษัทที่มากขนาดนี้ (เฉพาะตอนแรกที่ Scan หาบริษัทที่ดี)ควรลงรายละเอียดมากน้อยแค่ไหนครับ
ระดับ 1 : อ่านแค่พอรู้ว่าบริษัททำอะไร ขายอะไร มีจุดเด่นจุดด้อยยังไง
ระดับ 2 : ข้อ 1 + รู้ว่าผลิตภัณฑ์ของบริษัทต้องมีขั้นตอนกระบวนการผลิตยังไง ส่วนผสมคืออะไร ต้นทุนวัตถุดิบเป็นอย่างไร
ระดับ 3 : ข้อ 1+2+ ดูงบการเงินคร่าวๆ ดูแนวโน้ม สินทรัพย์ หนี้สิน ส่วนผู้ถือหุ้น ยอดขาย กำไร ดูดีไหม
ระดับ 4 : ข้อ 1+2+3+ เอางบการเงินมาคำณวนเชิงลึก วิเคราะห์สัดส่วนทางการเงินตัวสำคัญๆ จนสามารถประมาณการรายได้และกำไรใน งวดปีข้างหน้าได้
ระดับ 5 : ข้อ 1+2+3+4+ อ่านทุกหน้าทุกบรรทัดที่อยู่ใน 56-1 อ่านไปเรื่อยๆจนจบเล่มเหมือนอ่านนิยาย
ขอบคุณครับ
VFFL

โพสต์ที่ 22

80 ปีที่แล้วตลาดหุ้นเป็นอย่างไร
ตอนนี้ก็เหมือนเดิม ตลาดหุ้นก็ยังคงเต็มไปด้วยอารมณ์ของผู้คนมากมาย เพียงแต่ภาพธุรกิจ และบริษัทเปลี่ยนไป
อีก 80 ปีข้างหน้าก็ต้องเป็นแบบนี้

หลักการของ VI ใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัยแน่นอน
เพียงแต่หุ้น under value ก็อาจจะหายากขึ้นเรื่อยๆ

ช่วงตลาดตกลงไป ต่ำ 1300 จุด มีเราคนเดียวที่ทำงานที่เล่นหุ้นแล้วเดินยิ้มอยู่ตลอดคอยทยอยเลือกซื้อหุ้น undervalue ที่ผู้คนต่างเทขายกันออกมา เพราะอาจารย์ของเราทุกเล่มสอนให้ซื้อหุ้นในช่วงเวลาแบบนี้ ในขณะที่หลายคนก็ตัดใจขายขาดทุนออกไปและต้องซื้อกลับมาแพงขึ้นช่วงนี้

ถ้าคุณใช้หลักการของ VI ที่ถูกต้อง มีระยะการลงทุนที่นานพอ มีการกระจายความเสี่ยงที่เหมาะสม มีการปรับพอร์ตอัพเดตธุรกิจที่เหมาะสม เชื่อว่าอีก 30 ปีข้างหน้าปิดประตูขาดทุน และเป็นหลักการลงทุนที่ไม่แพ้เทคนิคใดๆแน่นอนครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 23

หากเลือกเดินตามหลักการลงทุนแนว vi ที่ดี เมื่อไร.....ผมว่าเราเห็นอนาคตการทำกำไรที่ดีตั้งแต่วันนั้น. เพราะว่ามันมีตรรกะมีเหตุมีผลรองรับ ที่จะทำนายหรืออธิบายผลลัพย์ในอนาคตได้. เมื่อมันเป็นหลักการที่ดี จึงน่าจะเป็นวิธีการหนึ่งที่ใช้ได้ดีตลอดไป
โพสต์โพสต์