ตลาดหลักทรัพย์ฯ ต้องทำถึงขนาดนี้กันเลยเหรอครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
raiden
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตลาดหลักทรัพย์ฯ ต้องทำถึงขนาดนี้กันเลยเหรอครับ ?

โพสต์ที่ 1

http://www.doohoon.com/smf/index.php?topic=50964.0

เมล์จาก set.or.th

เรียนผู้ให้บริการเว็ปไซต์ siamchart.com
เนื่องด้วยตลาดหลักทรัพย์ฯ ตรวจพบว่าเว็ปไซต์ siamchart.com มีการเผยแพร่ข้อมูลหลักทรัพย์ อาทิเช่น ค่าสำคัญทางสถิติต่างๆ ราคาซื้อขายปัจจุบัน ข้อมูลราคาในอดีต เป็นต้น ทางตลาดหลักทรัพย์ฯ จึงขอให้ทางผู้ให้บริการฯชี้แจงถึงแหล่งที่มาของข้อมูลที่แสดงบนหน้าเว็ปไซต์ โดยท่านสามารถตอบกลับผ่านทาง E-mail: [email protected] หรือติดต่อ 02-229-2490
ทั้งนี้ตลาดหลักทรัพย์ฯ ขอชี้แจงว่าสิทธิ์ในการเผยแพร่ข้อมูลดังกล่าวนั้นจำเป็นจะต้องได้รับอนุญาตจากทางตลาดหลักทรัพย์ฯ เสียก่อน ทางตลาดหลักทรัพย์ฯ หวังเป็นอย่างยิ่งที่จะได้รับความร่วมมือจากผู้ให้บริการฯ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
ขอบคุณครับ
เชษฐวัส ญาโนภาส (อาร์ม)
Chattawat Yanopas
Information Services Department
TheStockExchange ofThailand
TEL: +66-2-229-2490
E-Mail: [email protected]

-------------------------------------------------

ไปอ่านเจออะไรดี ๆ เข้าครับ
รู้สึกจะโดนกับถ้วนหน้านะครับ ทั้งเว็บไทยเว็บต่างประเทศ

ผมนึกว่าจะ ตลาดหลักทรัพย์ฯ ต้องการสนับสนุนการเข้าถึงข้อมูลซะอีก
ทำไมทำแบบนี้ล่ะครับ ไม่เข้าใจเลยครับ
คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 25

Re: ตลาดหลักทรัพย์ฯ ต้องทำถึงขนาดนี้กันเลยเหรอครับ ?

โพสต์ที่ 2

เป็นด้านแย่ของตลาดหลักทรัพย์ครับ เขาถือว่าข้อมูลเรื่องราคาและปริมาณการซื้อขายในแต่ละวันเป็นสมบัติของตลาดหลักทรัพย์ โปรแกรมต่างๆที่ต้องใช้ข้อมูลพวกนี้จำเป็นต้องติดต่อซื้อและเผยแพร่ข้อมูล

เข้าใจว่าเจ้าของ siamchart จ่ายไปแล้วเมื่อสองสามปีก่อนนะครับ สมัยนั้นเคยมีหลายคนมาช่วยบริจาคเพื่อหาเงินมาจ่ายค่าข้อมูลของตลาด
Vi IMrovised
Guiman

Re: ตลาดหลักทรัพย์ฯ ต้องทำถึงขนาดนี้กันเลยเหรอครับ ?

โพสต์ที่ 3

งีเง่าจริงๆ

ผมเคยอ่าน ว่า siamchart เขาจ่ายเงินซื้อข้อมูลแล้วนี่
เขาทำเว็บไว้ใช้เอง แต่เห็นว่ามีประโยชน์เลยเผยแพร่ให้คนอื่นได้ใช้ด้วย เจือกโดนเก็บตังซะงั้น

เอาเวลาไปจับพวก ปั่นหุ้น สัมมนาห่วยๆ ปลอมๆ เหอะครับ
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

เท่าที่เคยทำโปรแกรมดูข้อมูลพวกนี้

settrade จะเก็บค่านำข้อมูลไปเผยแพร่เดือน 50000 บาทครับ

ตอนนี้ไม่รู้ขึ้นราคาหรือยัง
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
tum_H

โพสต์ที่ 5

ผมก็ใช้ดูปันผลย้อนหลังเหมือนกันครับ

อย่างนี้ก็หาข้อมูลยากขึ้นดิครับ

:(
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
raiden

โพสต์ที่ 6

โอ้แม่เจ้า

เดือนละ 50,000 นี่มันระบอบ มาเฟียชัด ๆ

Yahoo หรือ เว็บ Finance ต่างประเทศอื่น ๆ ก็โดนกันหมดครับ

เมื่อก่อนเขาจะมีกราฟสวย ๆ ข้อมูลลึก ๆ เช่น PE, ปันผล, ราคา แบบดูง่าย ย้อนหลังหลาย ๆ ปี ให้เราได้นำมาศึกษากัน

แต่นี่ โดนสกัดแบบนี้ เป็นไปได้หรือเปล่าครับ ว่าเขาต้องการสกัดรายย่อย และ บุคคลทั่วไป ไม่ให้เข้าถึงข้อมูลครับ

พูดง่าย ๆ คือ ตั้งใจขัดขาให้เราเอาอะไรไปสู้เขาไม่ได้ แบบนี้หรือเปล่าครับ
คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด
arica

โพสต์ที่ 7

ครับ แล้วไม่สงสัย กันบ้าง เหรอครับ ว่า ทำไม yahoo fin ถึงไม่มี SET ให้ดู ทั้งๆ ที่ ปีที่แล้ว ติด world top 3 gainer
http://finance.yahoo.com/intlindices?e=asia
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 8

arica เขียน:ครับ แล้วไม่สงสัย กันบ้าง เหรอครับ ว่า ทำไม yahoo fin ถึงไม่มี SET ให้ดู ทั้งๆ ที่ ปีที่แล้ว ติด world top 3 gainer
http://finance.yahoo.com/intlindices?e=asia
เรื่องนี้ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะ บริษัทเล็กๆในไทยยังจ่ายได้เลยครับ การที่ไม่มีข้อมูล SET ในเว็บ น่าจะเป็นเพราะ SET ยังไม่ได้รับความน่าสนใจมากกว่า

ส่วน Google Finance รองรับราคารายวันของหุ้นใน SET แล้วนะครับ แต่ไม่มีข้อมูลทางการเงินให้ดู ทั้งๆที่การแสดงข้อมูลทางการเงินไม่ต้องเสียตังเค้าก็ยังไม่ใส่ไปครับ
Vi IMrovised
raiden

โพสต์ที่ 9

Yahoo โดนแน่นอนครับ

คนที่อยู่ในตลาดมานานพอส่วนใหญ่จะรู้ครับ

เมื่อก่อนจะมีกราฟของหุ้นในไทย ตอนนี้ใช้ไม่ได้แล้วครับ ทั้ง ๆ ที่ของประเทศอื่นใช้ได้เป็นปรกติ

แล้วข้อมูลต่าง ๆ จะดึงออกมาได้เป็นตารางยาวเหยียดเลยครับ ตอนนี้ของไทยโดนตัดทิ้งแล้ว

ถ้าข้อสงสัยของผมเป็นจริง แสดงว่า Yahoo ต้องโดนเรียกราคามหาโหดเลยครับ แพงกว่าบริษัทในไทยหลายเท่าแน่ ๆ ครับ

vim เขียน:
arica เขียน:ครับ แล้วไม่สงสัย กันบ้าง เหรอครับ ว่า ทำไม yahoo fin ถึงไม่มี SET ให้ดู ทั้งๆ ที่ ปีที่แล้ว ติด world top 3 gainer
เรื่องนี้ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะ บริษัทเล็กๆในไทยยังจ่ายได้เลยครับ การที่ไม่มีข้อมูล SET ในเว็บ น่าจะเป็นเพราะ SET ยังไม่ได้รับความน่าสนใจมากกว่า

ส่วน Google Finance รองรับราคารายวันของหุ้นใน SET แล้วนะครับ แต่ไม่มีข้อมูลทางการเงินให้ดู ทั้งๆที่การแสดงข้อมูลทางการเงินไม่ต้องเสียตังเค้าก็ยังไม่ใส่ไปครับ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 10

เอิ่ม...
แนบไฟล์

อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 11

raiden เขียน:http://www.doohoon.com/smf/index.php?topic=50964.0

เมล์จาก set.or.th

เรียนผู้ให้บริการเว็ปไซต์ siamchart.com
เนื่องด้วยตลาดหลักทรัพย์ฯ ตรวจพบว่าเว็ปไซต์ siamchart.com มีการเผยแพร่ข้อมูลหลักทรัพย์ อาทิเช่น ค่าสำคัญทางสถิติต่างๆ ราคาซื้อขายปัจจุบัน ข้อมูลราคาในอดีต เป็นต้น ทางตลาดหลักทรัพย์ฯ จึงขอให้ทางผู้ให้บริการฯชี้แจงถึงแหล่งที่มาของข้อมูลที่แสดงบนหน้าเว็ปไซต์ โดยท่านสามารถตอบกลับผ่านทาง E-mail: [email protected] หรือติดต่อ 02-229-2490
ทั้งนี้ตลาดหลักทรัพย์ฯ ขอชี้แจงว่าสิทธิ์ในการเผยแพร่ข้อมูลดังกล่าวนั้นจำเป็นจะต้องได้รับอนุญาตจากทางตลาดหลักทรัพย์ฯ เสียก่อน ทางตลาดหลักทรัพย์ฯ หวังเป็นอย่างยิ่งที่จะได้รับความร่วมมือจากผู้ให้บริการฯ

ขอบคุณครับ
เชษฐวัส ญาโนภาส (อาร์ม)
Information Services Department
TheStockExchange ofThailand
TEL: +66-2-229-2490
E-Mail: [email protected]

-------------------------------------------------

ไปอ่านเจออะไรดี ๆ เข้าครับ
รู้สึกจะโดนกับถ้วนหน้านะครับ ทั้งเว็บไทยเว็บต่างประเทศ

ผมนึกว่าจะ ตลาดหลักทรัพย์ฯ ต้องการสนับสนุนการเข้าถึงข้อมูลซะอีก
ทำไมทำแบบนี้ล่ะครับ ไม่เข้าใจเลยครับ

ข้อความนี้ตั้งแต่ปี 2011?
value trap
รูปภาพ
proxima

โพสต์ที่ 12

#####ท่านผู้จัดการตลท.ออกมาชี้แจงตอบนักลงทุนด้วยครับ#####
Ryotaro

โพสต์ที่ 13

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน: ข้อความนี้ตั้งแต่ปี 2011?
นึกว่า ตลท. จะเรียกเก็บเพิ่มจาก SiamChart อีกรอบซะอีก
เจ้าของกระทู้นี้น่าจะตรวจสอบวันเดือนปีของแหล่งที่มาก่อนโพสต์นะครับ
Believe in Yourself & Do Your Best.
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

เรียนทีมงาน Peach Stock Alert

เนื่องด้วยตลาดหลักทรัพย์ฯ ตรวจพบว่า Application “Peace Stock Alert” แจ้งเตือนหุ้นไทย มีการเผยแพร่ข้อมูลราคาหลักทรัพย์แบบ Real time

นอกจากนี้บน blog นั้นมีการแสดงกราฟราคาดัชนีตลาดหลักทรัพย์

ทางตลาดหลักทรัพย์ฯ จึงขอให้ทางผู้ให้บริการฯ ชี้แจงถึงแหล่งที่มาของข้อมูลที่แสดงบนหน้าเว็บไซต์และบน application โดยท่านสามารถตอบกลับผ่านทาง E-mail: [email protected]  หรือติดต่อ 02-229-2490

ทั้งนี้ตลาดหลักทรัพย์ฯ ขอชี้แจงว่าสิทธิ์ในการเผยแพร่ข้อมูลดังกล่าวนั้นจำเป็นจะต้องได้รับอนุญาตจากทางตลาดหลักทรัพย์ฯ เสียก่อน

______________________________________________________________________________________________________________________________

เชษฐวัส ญาโนภาส

เจ้าหน้าที่ ฝ่ายขายธุรกิจข้อมูล

ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย 

Officer-Information Services Department

The Stock Exchange of Thailand

Tel: + 66 (0) 2229 2490

Fax:+ 66 (0) 2654 5762

E-mail: [email protected]

Visit us at www.set.or.th

ไม่ใช่แค่ siamchart หรอกครับ
ผมพึ่งโดนไปครับ

แต่ต่างกันที่ ผมจ่ายไม่ไหวครับ

Stock alert เป็นโปรแกรม ที่ช่วยแจ้งเตือนรายย่อย และนักลงทุนทั่วไป ให้ทันสถานการณ์

ผมมั่นใจอย่างยิ่งว่าดีกว่าทุกตัว ที่เคยมีมา

แต่ตอนนี้ จำเป็นต้องหยุดเผยแพร่ แล้วครับ
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

ยิ่งกว่า่ส่วยรถสิบล้ออีกครับ ทำแบบนี้อีกหน่อยก้ปิดตลาดไปเถอะครับ

เด๋วขาใหญ่หนีไปเทรดสิงค์โปรกันหมด แล้วจะหนาวครับ

:mrgreen: :mrgreen:
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

นี่หรือครับ ที่บอกว่าต้องการให้ข้อมูลนักลงทุน นีมันปิดหูปิดตานักลงทุนนะครับ

ต่างประเทศเค้าไม่ทำกันแบบนี้

:ohno: :ohno: :ohno: :ohno: :ohno: :ohno:

เราจะเปิด AEC แต่กลับมีระบบคอมมิวนิสต์ในตลาดหุ้น เหมาะสมแล้วเหรอครับ

siamchart มีประโยชน์มาก ขอให้กำลังใจพี่ครรชิต ครับ

ทางที่ดีไปตามเล่นพวกเวป ที่ให้สมัครสมาชิกรับหุ้นรายตัวเสียเงิน หรือพวกหลอกสอน

การลงทุนที่แพงเว่อร์ๆแต่ได้วิชาเท่าจิ๋มมดดีกว่าครับ

ทำแบบนี้ไม่ต่างจากการทุบหม้อข้าวตัวเองทิ้งนะครับ อีกหน่อยใครจะกล้ามาลงทุน

ประเทศประชาธิปไตย อย่าให้ตลาดหุ้นเป็นคอมมิวนิสต์ครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 17

ข้อมูลพวกนี้ น่าจะเป็นข้อมูล Publicly Available
แต่ปัญหาคือ กลต. (จะ) เป็นหน่วยงานแสวงหากำไร
นะครับ ไม่ใช่ Not for Profit Organization
ดังนั้นเมื่อเขาเก็บข้อมูลการซื้อขายไว้ในฐานข้อมูล
ย่อมมีสิทธิ์จะคิดหรือไม่คิดค่าใช้บริการข้อมูลก็ได้

ดังนั้นถ้าจะทำข้อมูลเอง ก็ต้องจดบันทึกเอง ทำ
ฐานข้อมูลเอง ซึ่งถ้าเราทำเอง ก็เขาก็ไม่มีสิทธิ์
จะมาคิดอะไรเราได้ แต่เงินและเวลาที่เราทำเอง
ก็คงไม่น้อยนะครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
raiden

โพสต์ที่ 18

เว็บ Finance ต่างประเทศอย่าง Yahoo ละ อีกหลาย ๆ เว็บ ก็น่าจะมีฐานข้อมูลเป็นของตัวเองไม่ใช่เหรอครับ

แล้วก็น่าจะใช้ข้อมูล Public ในการจดบันทึก

แต่ทำไมถึงโดนเล่นไปล่ะครับ น่าสงสัยครับ
blackninja
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

เข้าใจว่าตลาดที่ต่างประเทศก็เรียกเก็บนะครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

peacedev เขียน:เรียนทีมงาน Peach Stock Alert
เนื่องด้วยตลาดหลักทรัพย์ฯ ตรวจพบว่า Application “Peace Stock Alert” แจ้งเตือนหุ้นไทย มีการเผยแพร่ข้อมูลราคาหลักทรัพย์แบบ Real time
นอกจากนี้บน blog นั้นมีการแสดงกราฟราคาดัชนีตลาดหลักทรัพย์
ทางตลาดหลักทรัพย์ฯ จึงขอให้ทางผู้ให้บริการฯ ชี้แจงถึงแหล่งที่มาของข้อมูลที่แสดงบนหน้าเว็บไซต์และบน application โดยท่านสามารถตอบกลับผ่านทาง E-mail: [email protected]  หรือติดต่อ 02-229-2490
ทั้งนี้ตลาดหลักทรัพย์ฯ ขอชี้แจงว่าสิทธิ์ในการเผยแพร่ข้อมูลดังกล่าวนั้นจำเป็นจะต้องได้รับอนุญาตจากทางตลาดหลักทรัพย์ฯ เสียก่อน
_____________________________________________________________________________________________________________________________
เชษฐวัส ญาโนภาส
เจ้าหน้าที่ ฝ่ายขายธุรกิจข้อมูล
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย 
Officer-Information Services Department
The Stock Exchange of Thailand
Tel: + 66 (0) 2229 2490
Fax:+ 66 (0) 2654 5762
E-mail: [email protected]
Visit us at http://www.set.or.th

ไม่ใช่แค่ siamchart หรอกครับ
ผมพึ่งโดนไปครับ

แต่ต่างกันที่ ผมจ่ายไม่ไหวครับ

Stock alert เป็นโปรแกรม ที่ช่วยแจ้งเตือนรายย่อย และนักลงทุนทั่วไป ให้ทันสถานการณ์
ผมมั่นใจอย่างยิ่งว่าดีกว่าทุกตัว ที่เคยมีมา
แต่ตอนนี้ จำเป็นต้องหยุดเผยแพร่ แล้วครับ
มายืนยันว่าของพี่ peacedev ดีจริงครับ
เป็น app เกี่ยวกับหุ้นอันเดียวที่มีในเครื่องเลย
อันอื่นโหลดมาลบทิ้งหมด ช้า ดูได้ไม่กี่ตัว ค้างบ่อย บลาๆ
อันนี้ add ได้เรื่อยๆ โหลดไวด้วย

ว่าแต่ว่าหยุดเผยแพร่นี่คือโหลดไม่ได้แล้ว ?
ถ้าโหลดไปแล้วก็จะใช้ไม่ได้รึเปล่าครับ ?
โพสต์โพสต์