app OppDay สำหรับแอนดรอยด์ มาแล้ว...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

app OppDay สำหรับแอนดรอยด์ มาแล้ว...

โพสต์ที่ 1

มาแจ้งข่าวสำหรับเพื่อนๆ ที่ใช้ Android Tablet นะครับ
:D

ตอนนี้มีแอพ OppDay มาให้ใช้กันเลย
ผมไม่รู้ว่าลูกเล่น ความลื่นไหลจะเหมือนใน iPad รึเปล่า
ลองไปโหลดกันดูครับ ใช้แล้วเป็นไงมาแชร์ให้ฟังด้วยนะครับ เพราะผมไม่มีใช้เหมือนกัน แฮ่ๆ
:mrgreen:

สำหรับสมาร์ทโฟน รอต่อไป :wall:
แนบไฟล์

iamtherang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: app OppDay สำหรับแอนดรอยด์ มาแล้ว...

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับผมโหลดมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองใช้ เด่วได้ลองใช้จะมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

Re: app OppDay สำหรับแอนดรอยด์ มาแล้ว...

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

ลงแล้ว ลองใช้แล้วครับ
พอดูได้ครับ แต่ผมยังไม่สามารถเลื่อนไปข้างหน้าได้เลยครับ

บน iPad ดีกว่ามากครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
simpleBE

โพสต์ที่ 4

สงสัยจะคล้ายๆ กับ streaming ใน iPad ดีกว่า Android Tablet เยอะเลย
ไม่รู้ว่าติดปัญหาอะไรนะครับ ถึงไม่สามารถทำ app บนแอนดรอยด์ให้ดีเหมือนใน iOS ได้
ขอบคุณที่มาแชร์นะครับ
syj

โพสต์ที่ 5

^
ตอบให้นะครับ. โครงสร้างของ
OS หรือระบบปฏิบัติการณ์
ของ iOS ดีกว่ามาก. และที่สำคัญ
โครงสร้างในการ Develop Apps
ของ iOS ก็ยังเหนือกว่าอีก โดย
Apps ส่วนใหญ่ของ iOS เป็น
แปลเป็น Native นั่นคือ สามารถวิ่งได้เลย

ส่วน Android นั้นยืนอยู่บน
JAVA Virtual Machine ต้อง
แปลเป็น ภาษาเครื่องอีกต่อหนึ่ง

พูดง่ายๆ ก็คือ ถ้าจะให้ Andriod มี
ประสิทธิภาพดีเท่า iOS ต้องมี ทรัพยากร
มากกว่าสองเท่า ถึงอย่างไรก็ตาม ยังติด
ปัญหาพื้นฐานของ OS และ Virtual Machine
อยู่ดี ...
// Price is what you pay, Value is what you get.
simpleBE

โพสต์ที่ 6

สรุปคือ รอ iPad5 อิอิ ... เรื่องเดียวกันมั้ยเนี่ย
:mrgreen:
yakjabon

โพสต์ที่ 7

หาไม่เจอใน Google Play อะครับ ต้องเข้าไปโหลดที่ไหนหรือครับ :'O
Invincible MOS is knowing what you're doing
simpleBE

โพสต์ที่ 8

yakjabon เขียน:หาไม่เจอใน Google Play อะครับ ต้องเข้าไปโหลดที่ไหนหรือครับ :'O
ใช้ smartphone หรือ tablet ครับ
ผมค้นใน smartphone ไม่เจอนะครับ มีเฉพาะใน tablet :8)
gonogo

โพสต์ที่ 9

syj เขียน:^
ของ iOS ดีกว่ามาก. และที่สำคัญ
แปลเป็น Native นั่นคือ สามารถวิ่งได้เลย

แปลเป็น ภาษาเครื่องอีกต่อหนึ่ง

พูดง่ายๆ ก็คือ ถ้าจะให้ Andriod มี
ประสิทธิภาพดีเท่า iOS ต้องมี ทรัพยากร
มากกว่าสองเท่า ถึงอย่างไรก็ตาม ยังติด
ปัญหาพื้นฐานของ OS และ Virtual Machine
อยู่ดี ...
ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ
SpiritCarriesOn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

โดยรวมที่ลองใช้คร่าวๆก็ดีนะครับ พอดีไม่เคยใช้ในไอแพดครับ
ปล. ไม่ทราบว่า streaming ใน android นี่ชื่อแอพอะไรครับ เคยลองหาแล้วไม่เจอครับ :mrgreen:
simpleBE

โพสต์ที่ 11

SpiritCarriesOn เขียน:โดยรวมที่ลองใช้คร่าวๆก็ดีนะครับ พอดีไม่เคยใช้ในไอแพดครับ
ปล. ไม่ทราบว่า streaming ใน android นี่ชื่อแอพอะไรครับ เคยลองหาแล้วไม่เจอครับ :mrgreen:
ในแอนดรอยด์ก็ใช้คำว่า Streaming เหมือนกันนะครับ
http://www.settrade.com/C00_Redirect.js ... index.html
SpiritCarriesOn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

simpleBE เขียน:
SpiritCarriesOn เขียน:โดยรวมที่ลองใช้คร่าวๆก็ดีนะครับ พอดีไม่เคยใช้ในไอแพดครับ
ในแอนดรอยด์ก็ใช้คำว่า Streaming เหมือนกันนะครับ
http://www.settrade.com/C00_Redirect.js ... index.html
ขอบคุณครับคุณ simpleBE
ผมก็มัวแต่หาใน play store มาตลอด :wall:
peacedev

โพสต์ที่ 13

ขออนุญาต ชี้แจงนะครับ

ที่จริงแล้ว Java ที่ใช้อยู่บน Android นั้นเร็วและมีประสิทธิภาพกว่าบน PC Linux Mac และ OS อื่น ๆ มากหลายเท่าครับ
เพราะตัว Library ส่วนมากถูก Compile มาจาก C++ แทนที่จะเป็น Java
รวมทั้งตัว Virtual Machine เองก็ดีกว่าที่ผ่านมามาก ซึ่งให้ Performance ที่สูงมาก

อีกทั้ง App และ Third Party Library อีกหลาย ๆ ตัวที่ใช้ใน Android ก็ Compile ด้วยภาษา C++ บน NDK ทำงานกันแบบ Native ผ่าน CPU ตรง ๆ ทำให้มี Performance สูงมาก

ประเด็นเรื่องการ Streaming ที่จริงแล้วนอกจากการ Decoding ซึ่งการผ่านการทำงานแบบ Native ไม่ใช่ผ่าน Java Code ซึ่งก็ไม่น่าจะทำให้ช้าอะไรครับ น่าจะเป็นปัญหาคอขวดบางอย่าง ที่ผู้พัฒนายังจัดการได้ไม่เต็มที่มากกว่าครับ

หรืออีกประเด็นหนึ่ง อาจเป็นเพราะ Android ทำงานแบบ Multitask แบบ Windows ครับ
ทำให้สามารถใช้ App หลาย ๆ ตัวได้พร้อม ๆ กัน สลับไปมาได้ ซึ่งมันสะดวกมาก
แต่ก็ทำให้ Performance บางส่วนไปดึงกันให้ช้าลงได้ครับ แต่สำหรับผมเรื่องนี้ยอมรับได้ เพราะเมื่อแลกกับการมีระบบ Multitasking แล้วมันคุ้มค่าสุด ๆ App หรือ Service ไหนไม่จำเป็นก็เข้าไปปิดมันครับ

ผมกล้าฟังธงว่า ในอีกไม่เกิน 3-5 ปี Android แซงปาดหน้า iPhone iPad ชัวร์ครับ

syj เขียน:^

อยู่ดี ...
syj

โพสต์ที่ 14

ผมไม่อยากแย้งอะไรมากครับ
เอาไว้พิสูจน์กันเองดีกว่า

เพราะตัวเองก็ใช้ Andriod Phone อยู่
มีหลายตัวเลย หลายยี่ห้อเพราะชอบเล่น
มี Tablet ด้วย ก็รู้ปัญหาครับ แต่แฟน ใช้ iphone5
เพราะรำคาญปัญหาบน Android ที่ใช้มาครับ

ส่วน Tablet ที่ใช้เป็นหลักคือ iPad อย่างเดียว
และเป็นสิ่งเดียวที่ใช้ทำธุรกรรมทางการเงิน
ไว้วางใจได้มากที่สุด

ผมเคยพัฒนา App ที่ใช้วิ่งบน iOS (iPad)
(กว่าจะผ่านเข้าไปใน App Store ได้ เหนื่อยครับ
แต่พอเข้าได้แล้ว เวลาอัพเวอร์ชั่น ผ่านได้เร็วกว่า)
และแตะๆ นิดหน่อยบน Android Emulation
ก่อนจะวางมือในปีก่อน
Factor_9

โพสต์ที่ 15

ผมใช้ SAMSUNG TAB2

Android 4.1.2 ดูได้แจ่มมากครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด :D
stay calm stay invest
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 16

... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

ผมใช้ tablet acer A1 ก็ดูได้ครับ
tablet ดีๆ ราคาประหยัด
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์