หนังสือเกี่ยวกับ Financial modelling

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

หนังสือเกี่ยวกับ Financial modelling

โพสต์ที่ 1

อยากศึกษาเกี่ยวกับกับการทำ financial modelling น่ะครับ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับการ forecast งบการเงิน ไม่ทราบว่ามีพี่ๆ ท่านไหนแนะนำหนังสือบ้างครับ ถ้าเป็นภาษาไทยก็ดีครับ
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
pop007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หนังสือเกี่ยวกับ Financial modelling

โพสต์ที่ 2

Corporate Valuation Modeling - Keith Allman
Financial Modeling 3rd Edition - Simon Benninga
rekokung

Re: หนังสือเกี่ยวกับ Financial modelling

โพสต์ที่ 3

แนะนำหนังสือ "สร้างแบบจำลองทางการเงิน (Financial Modelling) ด้วยโปรแกรม Excel" หาได้ใน se-ed.com/eshop
หรือ มีคอร์สสอนของ tsi เปิดเป็นช่วงๆครับ ลองดู
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 4

แนะนำ Financial Modeling 4th Edition Simon Benninga ครับ มาพร้อม CD Templetes model ต่างๆครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 5

สิ่งสำคัญในการสร้าง model ต่างๆ คือ การเข้าใจตัวแปรต่างๆ และการกำหนดค่าตัวแปรที่เหมาะสม อย่าลืมนะ ครับ ว่า modeling เป็น Garbage In Garbage Out นะครับ
boong24

โพสต์ที่ 6

เมื่อเราวิ่งรอกไปมาท่ามกลางสิ่งต่างๆที่อาจจะมีความสำคัญ
เรากลับลืมทุ่มเทให้กับสิ่งที่สำคัญจริงๆ
โพสต์โพสต์