หุ้นบริษัทจำกัด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

หุ้นบริษัทจำกัด

โพสต์ที่ 1

อาจจะไม่เกี่ยวนะครับ แต่อยากถามผู้รู้ คุณปู่ผมมีหุ้นบริษัทจำกัดบริษัทแห่งหนึ่งที่ลูกหลานไม่รู้เรื่องเลยครับ พึ่งพบใบหุ้นสัดส่วนไม่เยอะเท่าไหร่ (ประมาณ 1% ของหุ้นทั้งบริษัท) คาดว่าซื้อมาไม่ต่ำกว่า 20 ปี (ใบหุ้นระบุปี 2528) มีใบหุ้นระบุชื่อคุณปู่ผมอยู่ ผมเข้าไปดูงบที่กรมพัฒนาธุรกิจการค้าแล้ว บริษัทยังมีการดำเนินการอยู่ มีกำไร และกำไรสะสมอยู่ Book Value บริษัทเยอะพอสมควร (เกือบๆ 3 ร้อยล้าน) ทั้งพ่อและผมก็งงๆครับว่าไปได้มายังไง ไปรู้จักกับเจ้าของตั้งแต่เมื่อไหร่

เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆที่เคยเจอเหตุการณ์อย่างงี้ครับว่าควรทำอะไร เราต้องไปแจ้งอะไร/ลงทะเบียนแก่บริษัทหรือเปล่า แล้วปันผลเราจะได้รับหรือเปล่า (รวมถึงปันผลย้อนหลัง เพราะผมเข้าใจว่าคุณปู่่ผมคงไม่ได้ตาม อย่างน้อยๆในช่วงสิบปีหลังมานี่ เนื่องจากไม่เคยเห็นมีเช็คอะไรมาที่บ้าน) เผอิญผมไม่มีประสบการณ์ซื้อหุ้นบริษัทจำกัดครับ

ขอบคุณครับ
Connecting the dots
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นบริษัทจำกัด

โพสต์ที่ 2

เป็นเรื่องของระบบการจัดการมรดกละครับทีนี้
ระวังเรื่องภาษีด้วย ไม่แน่ใจว่ายุ่งยากไหมนะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นบริษัทจำกัด

โพสต์ที่ 3

ต้องระวังนะครับเรื่องนี้ ตรวจสอบดูดีๆก่อนครับว่าเป้นกิจการอะไร ใครถือหุ้นบ้าง แล้วจ่ายเงินค่าหุ้นครบ
หรือยัง มีชื่อไว้เป็นหุ้นลมหรือเปล่า เพราะบางบริษัทก็ตั้งขึ้นมาเพราะเหตุผลบางอย่าง อ้อดูเรื่องกรรมการ
ลงนามของบริษัทด้วยนะครับ แล้วก็เห็นงบมีกำไรแต่เงินสดอาจไม่มีก็ได้นะครับ(พูดจริงๆนะ)...^^)
โพสต์โพสต์