ท่านเห็นด้วยหรือไม่กับการ Short Sale

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ท่านเห็นด้วยกับการShort Saleหรือไม่ครับ ?

1. เห็นด้วยอย่างยิ่ง
14
19%
2. เห็นด้วย
10
14%
3. ไม่เห็นด้วย
5
7%
4. ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
9
13%
5. เฉยๆ
31
43%
6. ไม่รู้จัก
3
4%

โหวตทั้งหมด: 72

ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ท่านเห็นด้วยหรือไม่กับการ Short Sale

โพสต์ที่ 1

เห็นมีการคุยเรื่องนี้กันมาเกือบทุกปี โดยเฉพาะช่วงเวลาที่หุ้นปรับตัวลง
ดังนั้นผมจึงขออนุญาตทำโพลนี้ขึ้น
เพื่อรวบรวมความเห็นของเพื่อนๆให้เป็นรูปธรรมมากขึ้นครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

Re: ท่านเห็นด้วยหรือไม่กับการ Short Sale

โพสต์ที่ 2

ผมว่าการทำ Short Sell ก็เป็นหนึ่งในวิธีซื้อขายในตลาดหุ้น ไม่ต่างกับวิธีดูกราฟ วิธีวีไอ

ใครจะใช้วิธีไหนสร้างผลตอบแทนก็สุดแล้วแต่ ขอให้เป็นวิธีแฟร์ๆ ที่ใครก็ทำได้แล้วกัน
patongpa

Re: ท่านเห็นด้วยหรือไม่กับการ Short Sale

โพสต์ที่ 3

ถ้ามีหุ้นเอง มาขายช๊อตกะว่าลงค่อยรับกลับ. เห็นด้วย
แต่ถ้าถึงขนาดยืมหุ้นมาช๊อตเนี่ย ไม่เห็นด้วยเลย. มันกลายเป็นการบิดเบือนตลาด. ทีเฟค. ฟิวเจอร์ โกลฟิวเจอร์พวกนี้ก็ไม่น่ามี
ส่งเสริมการพนันทั้งนั้น ไม่ได้ทำให้รู้สึกว่าหุ้นคือการลงทุนเลย
chowbe76

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยครับ
เวลาเราเล่นโป๊กเกอร์ แล้วมีคนโชว์โง่ในวง ผมชอบ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
pete_77
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ การ short sale ทำให้ตลาดสามารถทำการ correction เวลาที่ราคาหุ้น overvalue ได้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

ที่บอกว่า short sale เหมือนการพนันนี่ผมไม่เห็นด้วยนะครับ การจะ short sale ได้นี่ผู้ลงทุนต้องมันใจในการวิเคราะห์ของตัวเองมากๆ ต้องแน่ใจว่าราคาหุ้น แพงกว่าตลาดจริงๆ และต้องมี catalyst ในอนาคตอันใกล้ เนื่องจาก นัก short ไม่สามารถ ถือ ทนรอเหมือนนักลงทุนคนอื่นๆได้ เพราะ นอกจากจะไม่ได้ปันผลแล้ว ยังต้องเสียดอกเบี้ยค่ายืมหุ้นอีก ยิ่งไปกว่านั้น การ short sale มี upside จำกัดอยู่ที่ 100% แต่ downside ไม่จำกัดอีก
Pyrostrikes
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

เท่าที่ผมรู้ ปิเตอร์ ลินช์กับบัฟเฟทท์ ต่างไม่ชอบการช๊อตเซลล์
ส่วนตัวใครจะใช้เครื่องมือที่มีอยู่ในตลาด ถือว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ
Nothing comes for free...
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

ใช้ไม่เป็น แต่ขอมองต่างว่ามันอาจจะมีประโยชน์เหมือนกันนะครับ แหะๆ
(แม้หลายๆท่านจะมองว่าการขายชอร์ตเป็นตัวร้ายทุบตลาดกัน)

ถ้าสมมติว่าความหวังมากๆในหุ้นตัวหนึ่งจะทำให้ราคาของมันวิ่งแซงพื้นฐานไปมากๆ
การเจอแรงขายชอร์ตเป็นระยะๆ ก็น่าจะทำให้ราคาที่บ้าคลั่งนั้นไม่ร้อนแรงจนเกินไปรึปล่าวครับ

ในขณะที่หากหุ้นลงมากๆ จนเกิดแรงซื้อของกลุ่มคนที่เห็นว่าราคาเหมาะสม เริ่มเห็น MOS
เหล่าคนรักชอร์ตก็จำเป็นต้องซื้อคืนเหมือนกัน ทำให้เกิดแรงซื้อช่วยหนุนอีกขั้นไม่ให้ราคาตกต่ำรุนแรง

ทุกสิ่งทุกอย่างน่าจะมี 2 ด้าน มีคุณมีโทษอยู่เสมอนะครับ อยู่ที่เราเข้าใจและใช้งานมันอย่างเหมาะสมหรือไม่ครับ

ปล. Wolverine สนุกครับ ไปดูกันนะครับ 555 #ไม่เดี่ยวแต่อยากบอกครับ >w<!
Respect, Persistence then Deserve
blackninja

โพสต์ที่ 8

ตลาดหุ้นตอนขึ้นมันมักจะขึ้นทีละนิดหลายๆวันปริมาณการซื้อขายเยอะ ในขณะที่ตอนลงมันมักลงลงเร็วและมีปริมาณการซื้อขายน้อย ก็มีคนคิดได้ว่านักเก็งกำไรมักจะขายทำกำไรอยู่เรื่อยๆตอนหุ้นขึ้น ในขณะที่ตอนลงไม่มีจึงมีการคิดให้ทำ short sell ขึ้นเพื่อที่จะมีการซื้อทำกำไรในขาลงด้วย เพื่อที่จะชะลอการปรับตัวลงและมีสภาพคล่องมากขึ้น ครับ
โพสต์โพสต์