รบกวนแนะนำหนังสือภาษาอังกฤษ สำหรับหัดทำ DCF ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
netirats
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนแนะนำหนังสือภาษาอังกฤษ สำหรับหัดทำ DCF ครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนแนะนำหนังสือภาษาอังกฤษ สำหรับหัดทำ DCF ครับ อย่างละเอียดด้วยครับ ถ้ามีแบบแกะงบจากตัวอย่างจริงจะดีมากเลยครับ
คือจะเน้น เรื่องการแกะงบแล้วเน้นการสร้างกระแสเงินสดครับ

ส่วน WACC นี่เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ
เคาะขวาโลด
netirats

Re: รบกวนแนะนำหนังสือภาษาอังกฤษ สำหรับหัดทำ DCF ครับ

โพสต์ที่ 2

เพิ่มเติมครับ เน้นการ Normalize งบ แล้วก็ออกมาเป็น Net Free Cashflow ครับ
เคาะขวาโลด
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 25

Re: รบกวนแนะนำหนังสือภาษาอังกฤษ สำหรับหัดทำ DCF ครับ

โพสต์ที่ 3

หนังสือสำหรับ CFA Level 1 ครับ หาได้ตามห้องสมุดการเงิน
Vi IMrovised
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 4

Investment Valuation: Tools and Techniques for Determining the Value of Any Asset (Wiley Finance) by Aswath Damodaran

http://www.amazon.com/Investment-Valuat ... 796&sr=1-1
naphas12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

CupJok เขียน:Investment Valuation: Tools and Techniques for Determining the Value of Any Asset (Wiley Finance) by Aswath Damodaran

http://www.amazon.com/Investment-Valuat ... 796&sr=1-1
ตามนี้เลยครับ เป็นหนังสือเกี่ยวกับ Valuation ที่ดีที่สุด
pop007

โพสต์ที่ 6

Valuation: Measuring and Managing the Value of Companies, 5th Edition - McKinsey & Company Inc
น่าำ่จะตรงตามความต้องการของเจ้าของกระทู้นะครับ
Broadway Capital
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 7

คิดว่าในทางทฤษฏีแล้ว DCF ดูตรงตามคอนเซปของการหามูลค่ากิจการ (Value of operating asset) มากที่สุด แต่สุดท้าย Terminal Value มีค่ามากกว่า 2/3 ของ DCF Value

ผมเองคิดว่ามองการหามูลค่าด้วยวิธีอื่นเปรียบเทียบไปด้วยจะเห็นภาพกว้างขึ้นครับ

ปล. Prof. Damodaran มีแอพที่เข้าใจและใช้ง่ายให้ DL ด้วยนะครับชื่อว่า UValue มังครับหากจำไม่ผิด ลองดูครับ เข้าใจว่าไม่ต้องเสียเงินนะครับ
David TON

โพสต์ที่ 8

โอ๊ว....แม่เจ้า เล่นของยากสุดเลยนะครับ นับถือๆ
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
CutlossX7
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

นับถือ ด้วยคน :shock:

ผม ชอบ PE ง่ายดี :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
KentaII

โพสต์ที่ 10

หนังสือของ prof. Damodaran มีแบบ e-book ที่เป็น pdf ให้โหลดนะครับ ลองหาในอากู๋ดู หนามากๆ แต่อ่านเสร็จแล้วเหมือนบัวพ้นน้ำเลย.....มีการ valuation สินทรัพย์ทุกประเภทเลยครับ ที่ดินยังสอนเลย แต่หลักๆ ก็เป็นแบบ discounted cash flow and relative valuation
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
naphas12

โพสต์ที่ 11

รูปภาพ

http://www.amazon.com/Financial-Stateme ... ap_title_0

อีกเล่มหนึ่งก็ของ Penman สำนัก Columbia
ที่จามจุรีสแควร์ ยังเหลืออยู่อีก 1 เล่ม
เล่มนี้ดีตรงที่มีส่วนของการวิเคราะห์งบการเงินในแง่มุนนักลงทุนด้วย
โพสต์โพสต์