Competitive Advancetage --> ADVANC, DTAC, TRUE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 34

Re: Competitive Advancetage --> ADVANC, DTAC, TRUE

โพสต์ที่ 61

ผมประเมินคร่าวๆตามนี้ ไม่แน่ใจว่าหยาบเกินไปหรือเปล่า

License 2100 Mhz = 14 พันล้านบาท ได้ใบอณุญาติ 15 ปีและจะเสียค่าใช้จ่าย 5.25 % ของรายได้
Whole Sale CAT 850 Mhz = ซื้อ Hutch 6.2 พันล้านบาท ได้คลื่น 850 มาใช้ 14.5 ปี และสถานีฐาน 1,400 สถานี เสียค่าใช้จ่าย 20 - 25% ของ BFKT เรียกเก็บ CAT
สมมติว่าถ้าค่าใช้จ่ายที่เรียกเก็บ CAT ประมาณ 40% ของรายได้ ดังนั้นค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายให้ CAT ราว 8 - 10%
และถ้ามาดูว่าค่าใช้จ่ายด้ารสถานีฐาน ของคลืน 850 อยู่ประมาณ 1 ใน 3 ของคลื่น 2100 Mhz ผมว่าแบบ Whole Sale เป็นประโยชน์กับ True มากกว่าครับ

ปล.การใช้สถานีฐานที่น้อยกว่าของคลืี่น 850 Mhz จะไม่เป็นประโยชน์ในบริเวณที่มีการใช้รับส่งข้อมูลหนาแน่นมาก เพราะ Bandwidth จะไม่พอใช้ถ้า Coverage Area ใหญ่เกินไปครับ

ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับผม :P
wpong

Re: Competitive Advancetage --> ADVANC, DTAC, TRUE

โพสต์ที่ 62

ส่วนเรื่องค่าเสื่อมราคา ผมยังไม่เข้าใจที่น้อง sai สื่อครับ
ถ้าเป็นงบรวมจะไม่รวมค่าเสื่อมราคาของบริษัทย่อยได้อย่างไรคาับ

แต่ถ้าเป็น Infrafund ก็ไม่ต้องมีค่าเสื่อมราคา
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 63

wpong เขียน:ปล.การใช้สถานีฐานที่น้อยกว่าของคลืี่น 850 Mhz จะไม่เป็นประโยชน์ในบริเวณที่มีการใช้รับส่งข้อมูลหนาแน่นมาก เพราะ Bandwidth จะไม่พอใช้ถ้า Coverage Area ใหญ่เกินไปครับ

ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับผม :P
ในพท.ลูกค้าหนาแน่นมากๆ จำนวนเสาที่850ใช้จะเท่ากับ2100ครับ เนื่องเพราะแบนด์วิธเท่ากัน
เสาแต่ละต้นจะรองรับลูกค้าได้เท่ากัน ที่ต่างคือ850ทะลุทะลวงดีกว่าตามคุณสมบัติของคลื่น
เคยเจอข่าวสิงคโปร์จะมีสัญญาณหาย/อ่อนบางพท.เพราะตึกสูง(>26ชั้น)บังสัญญาณ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
somsakr
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

Coverage and Capacity
ปกติแล้ว สถานีโทรศัพท์มือถือ (Cell Site) ทั้ง 2G และ 3G ทั่วๆไป (Out-door Coverage) จะนิยม แบ่งการกระจายคลื่นออกจากยอดสถานี ออกเป็น 3 ทิศทาง ด้านละ 120 องศา (มองจากท้องฟ้า) ก็จะครบรอบตัวพอดี โดยแต่ละด้าน ก็จะเรียกว่า 1 เซล (1 Cell) แต่จริงๆแล้วแบบ 1, 2 หรือ 4 ด้านก็มีใช้ครับ ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมของพื้นที่นั้นๆ

Coverage area หรือพื้นที่ ที่คลื่นความถี่ส่งจากสถานีฐานออกไป ได้ไกลแค่ไหน โดยตัวแปรที่จะทำให้ส่งออกไปได้ไกลเท่าไรก็จะขึ้นอยู่กับ
1). ความแรงของคลื่นจากจุดกระจายคลื่น
2). สิ่งกีดขวางที่อยู่ระหว่างต้นทางกับปลายทาง (Path Loss)
3). ระยะห่างระหว่างต้นทางกับปลายทาง

หากเรานำความถี ย่าน 850-900Mhz มาเปรียนเทียบ กับ 1,800-2,100 Mhz ในที่นีเราขอเรียกว่าความถีต่ำกับความถีสูง ในกรณีที่ ข้อ 1 และ ข้อ3 เท่าๆกัน สิ่งที่แตกต่างกันคือข้อ 2 ดังนี้ ในพื้นที่นนอกเมืองความถี่สูงจะถูกดูดกลืนด้วยฝุ่นระอองในอากาศ และหรือใบไม้ มากกว่าความถี่ต่ำ คือหายไปกลางอากาศมากกว่า ส่วนในพื้นที่เมืองนั้น ความถี่สูงก็จะทะลุทะลวงคอนกรีต ตึกอาคารได้ดีกว่าความถี่ต่ำ นิดหน่อย พอสรุปได้ว่า นอกเมืองความถี่ต่ำส่งไกลกว่า ในเมืองในตึกความถี่สูงทะลุทะลวงกว่า

Capacity คือความสามารถในการรองรับ การโทรเข้าออก (Voice Call) และการใช้ Internet (Data) ต่อ 1 Coverage area (1 Cell )ไม่ว่าจะเป็นความถี่สูงหรือความถี่ต่ำ หากเทียบกันที่ Technology (2G หรือ 3G) เดียวกัน Capacity ก็จะแปรผันตรงกับ ความกว้างของแถบความถี่ (Bandwidth) เช่น Bandwidth 15Mhz ก็รองรับได้มากกว่า Bandwidth 10Mhz 1.5 เท่าโดยประมาณ

Frequency Re-use Technique ในพื้นที่ประชากรหนาแน่นมากเช่น สีลม เยาวราช สยาม ไม่ว่าความถี่สูงหรือต่ำ ซึ่งปรกติส่งไปได้ไกลมากกว่า 10 กิโลเมตร ก็จะถูกออกแบบให้ส่งได้เหลือเพียง 300-500 เมตร เท่านั้น โดยตัวแปรที่จะบอกว่าควรจะวางสถานีห่างกันแค่ไหนนั้นก็คือ Bandwidth นั่นเอง เพราะหาก Bandwidth น้อยกว่าก็รองรับได้น้อยกว่าจึงต้องทำ Cell ให้เล็ก ให้แบ่งกันใช้ในพื้นที่เล็กลงนั่นเอง การทำเซลให้เล็กลงแล้วนำชุดความถี่เดิมกลับมาใช้อีกเราเรียกว่า “Frequency Re-use Technique” โดยวิธีที่นิยมในการทำให้ Cell เล็กลงก็เช่น การลดกำลังส่งลง วางตัวกระจายคลื่น(Antenna) ให้ต่ำ และ ก้มลงไม่ให้ไปไกล
somsakr

โพสต์ที่ 65

สรุปครับ
สำหรับ ค่ายมือถือที่มี Bandwidth กว้างกว่า (ไม่ว่าความถี่สูงหรือความถี่ต่ำ) ก็จะใช้งบลงทุนน้อยกว่าในเมือง และสำหรับค่ายที่มี ความถี่ต่ำ ก็จะใช้งบลงทุนน้อยกว่าใน พื้นที่ตจว.
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 66

sanpat91 เขียน:กองทุน อินฟรา และ การลดพาร์

คือคำตอบ ของการวางแผนจ่ายปันผล ในปีหน้า ครับ

และ ย้ำว่า กำไรที่ออกมาจาก true online กับ true vision จะออกมาให้เห็นอย่างผิดหูผิดตา อย่างไม่น่าเชื่อ

และพอถึงจุดนั้น นักลงทุนก็ อ๋อ เข้าใจเกมเลย
และภาพต่างๆจะเปลี่ยนไป จากหน้ามือเป็นหลังมือ
กำไรมันจะมาจากไหนแบบผิดหู ผิดตา ครับ ช่วยอธิบายหน่อย ผมไม่เข้าใจ

:?
หลักของความสมดุล
wpong

โพสต์ที่ 67

IamYou เขียน:
wpong เขียน:ในช่วงแรกจากนี้จนถึง 2018 DTAC จะมี Bandwidth พร้อมใช้งานมากที่สุด แต่หลังจาก 2018 True จะมี Bandwidth ให้ใช้งานมากที่สุด
นับเฉพาะ Bandwith ที่ได้รับอนุญาตให้ใช้แล้วเท่านั้นนะครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่เห็นมากไปครับ .. จริง ๆ แล้ว Bandwidth 50 MHz @ 1800 MHz .. DTAC เอามาใช้จริงได้เพียง 25 MHz นะครับ ที่เหลือเอามาใช้ไม่ได้ติดปัญหากับทาง CAT .. ดังนั้น DTAC ก้อไม่ได้มี Bandwidth ที่ใช้งานได้จริง มากกว่าเจ้าอื่นเท่าไหร่หรอกครับ

อีกอย่าง การดูแค่ขนาดของ Bandwidth มันหยาบเกินไปนะครับ ต้องดูจำนวนลูกค้าด้วยว่ามีเท่าไหร่ และต้องดูจำนวนสถานีฐานด้วยว่ามีเท่าไหร่ ครับ
เงื่อนไขของ Dtac ที่มีต่อ CAT คือต้องใช้ 25 Mhz แรกให้เต็มก่อน ถึงจะใช้อีก 25 Mhz ที่เหลือได้ครับ
แต่ก็คาดว่า 25 Mhz ที่เหลือคงไม่ได้ใช้แล้วหละครับ เวลาสัมปทานมันเหลือน้อยจนน่าจะไม่คุ้มค่าการลงทุนแล้วหละครับ
เรื่องดูจำนวนลูกค้า เราจะต้องให้ความสำคัญกับจำนวนลูกค้าที่อยู่ในคลื่นที่กำลังจะหมดสัมปทาน เท่ากับลูกค้าบนระบบ license กะ Wholesale ที่ยังเหลืออีกนานใหมครับ
ส่วนเรื่องสถานีฐานของแบบสัมปทาน หลังจากหมดสัมปทานมันก็จะกลายเป็นของ CAT กะ TOT แล้วนี่ครับ
มาดูว่าใครจะได้ประโยชน์จากสถานีฐานของ CAT หลังจากหมดสัญญาสัมปทาน เดือนหน้าไม่ดีกว่าเหรอครับ
:P
kamol8888

โพสต์ที่ 68

เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากครับ ขอชื่นชม จขกท ครับ
wpong

โพสต์ที่ 69

ปีหนึ่งผ่านไป ไวเหมือนโกหกเลยนะครับ
:P
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 70

เรียกได้ว่า ไวมากเลยทีเดียวครับ ตอนแรกเหมือนเพิ่มอ่านกระทู้นี้แว้บๆ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"