ขอความเห็นเกี่ยวกับ Venture Capitalist

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ขอความเห็นเกี่ยวกับ Venture Capitalist

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็นเกี่ยวกับ Venture Capitalist หน่อยครับ
ว่าการจะเข้าเป็นส่วนหนึ่งขององค์กรนี้นั้น มันมีความเหมาะสมไหม
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
JoSePhInZ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Venture Capitalist

โพสต์ที่ 2

ต้องการเข้าไปมีส่วนร่วมในแบบใดครับ

1 เป็นพนักงานด้านการพิจารณาการลงทุน
ส่วนใหญ่ก็ต้องเป็นผู้มีความรู้ด้านไฟแนนซ์ค่อนข้างแน่น และรู็ในธุรกิจที่ VC นั้นๆลงทุน เช่น VC ด้าน mobile application หรือ clean tech ถ้าเป็นผู้บริหารในธุรกิจที่เกี่ยวข้องมาก็จะยิ่งดี
VC ใช้ชีวิตส่วนใหญ่พูดคุยกับผู้ประกอบการและวิเคราะห์แผนธุรกิจ ต้องเป็นผู้มีวิสัยทัศน์ และทำงานหนักมาก ในทางกลับกันผลตอบแทนก็ดี หากบริษัทที่ลงทุนประสบความสำเร็จ ทั้งนี้ต้องดู track record ของบริษัทที่จะเข้าไปทำว่า partner มีความถนัดสนใจด้านใดครับ ถ้าจะให้ดีก็ลองดูว่าบริษัทใน portfolio ของเค้าเป็นอย่างไรบ้างน่าจะได้ไอเดีย

2 เป็นบริษัทที่ขอรับการลงทุนจาก VC
การจะเข้าไปรับเงินจาก VC ต้องเตรียมตัวให้พร้อมกับการตรวจสอบทั้งทางด้านเทคนิค แผนธุรกิจ และ การเงิน ต้องจำไว้ให้ดีว่าท้ายที่สุดสิ่งที่ VC ต้องการคือ exit strategy ดังนั้น แผนธูรกิจเราจะต้องดูว่ามี end game ที่เหมาะสมหรือไม่ เช่น ขายต่อให้กับบริษัทที่ใหญ่กว่า หรือ IPO เพื่อที่ VC จะได้เงินกลับคืนไป การเจรจาต่อรองกับ VC สำคัญมากในทุกๆเทอม ไม่ว่าจะเป็น valuation ของบริษัท อำนาจการโหวต ลักษณะของหุ้นที่ถือ (มี participation/ ไม่มีparticipation) vesting period ของผู้ถือหุ้นและผู้บริหาร option pool สำหรับพนักงานและอื่นๆอีกมากมาย แนะนำให้อ่านหนังสือ http://www.amazon.com/Venture-Deals-Sma ... 1118443616
ก่อนเจรจาครับ

หวังว่าจะช่วยได้นะครับ
Aim high and be there!!
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Venture Capitalist

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
มีคำถามเพิ่มเติมครับ

ในประเทศไทย มีกองทุนรวมใดที่ประพฤติตนเป็น Venture Cap.ไหมครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
JoSePhInZ
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

เท่าที่ทราบมี ข้าวกล้า ของ ธ. กสิกร แต่ไม่แน่ใจว่ายัง active หรือไม่ครับ เนื่องจากพักหลังไม่เห็นข่าวเลย

แล้วก็มี http://www.vnet.co.th ที่ลงใน Copperwired ครับ

E เองก็ลงทุนในบริษัท อื่นๆเช่นกัน แต่หลังๆก็ผันตัวมาทำธุรกิจอาหาร แต่ก็พร้อมจะขายตลอดหากได้ราคาดี

อีกที่ก็จะเป็น http://www.lombardinvestments.com แต่จะออกเป็น PE โดยลงทุนในบริษัทที่กำลังโตมากกว่าจะลงในช่วงตั้งไข่ครับ
Aim high and be there!!
7Sins
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ทราบจากข่าวว่า Intuch ก็มีครับ size ลงทุนแต่ละดีลน่าจะพอๆ กับ vnet และ ข้าวกล้า (เฉลี่ย 10-40 ล้านบาทต่อดีล) มี JAIC อีกแห่งครับ แต่ไม่ทราบว่าหลัง subprime ยังอยู่ไหม เคยเป็น analyst ของ vc แห่งนึงประมาณ 2 ปี ก็สนุกดีครับ (ส่วนตัวคิดว่าน่าจะทำงานลึกซึ้งกว่าเป็นนักวิเคราะห์ตามบล. หรือกองทุน) ได้เจอธุรกิจใหม่ๆ Due Diligence และคุยกับผู้บริหารโดยตรง งานพวกนี้เจอ FA/IB เยอะครับ ถ้าอยากรู้ว่าคนพวกนี้เวลามาขายของ act smart กันยังไงก็ลองดูครับ ลงทุนยากเหมือนกัน พิจารณาประมาณ 10-20 บริษัท ถึงจะเจอน่าบริษัทที่น่าลงทุนจริงๆ ซึ่งก็ต้องไปว่ากันที่ราคาและเงื่อนไข exit กันอีกที แต่งานพวกนี้ทำไปนานๆ พอรู้เรื่องสักพักก็เบื่อครับ ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของการเป็นพนักงานเงินเดือน :B :B :B
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

เท่าที่ทราบ AIS กับ True และ E มีครับ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

คนคอน เขียน:เท่าที่ทราบ AIS กับ True และ E มีครับ
ลืมไป DTAC ก็มีครับ สามบริษัทนี้เค้ามีการจัดstartup อยู่เรื่อยๆครับ
เสือนอนกิน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

chowbe76 เขียน:ขอบคุณครับ
มีคำถามเพิ่มเติมครับ

ในประเทศไทย มีกองทุนรวมใดที่ประพฤติตนเป็น Venture Cap.ไหมครับ
บริษัท Venture Capital ในไทย (น่าจะทั้งหมด) ลงทุนเอง ไม่ได้มีการเปิดให้นักลงทุนรายย่อยเข้ามามีส่วนร่วม (หรือถ้าจะมี ก็คงเป็นนักลงทุนรายใหญ่มากกว่า) พอดีว่างานที่ผมเคยทำเคยติดต่อกับบริษัท vnet มาก่อน เลยพอรู้รายละเอียดคร่าวๆ

ส่วนกองทุนรวมที่เป็น Venture Capital คุ้นๆว่าเหมือนเคยได้ยินของ MFC ที่เอาไปลงทุนในพลังงานทางเลือกนะครับ ยังไงลองติดต่อกับทาง MFC เพื่อความชัวละกันครับ :)
โพสต์โพสต์