คติประจำวันครับ ^^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

คติประจำวันครับ ^^

โพสต์ที่ 1

เมื่อเช้านี้ผมได้ทานข้าวกับพี่ที่ทำงานครับ
พี่เค้าไม่ทราบเรื่องลงทุนอะไรมากมาย
แต่เราคุยกันเรื่องงาน และคุยกันเรื่องอารมณ์ที่มีผลต่อการกระทำของคน
ผมคิดว่า น่าสนใจ และนำมาปรับใช้ในการลงทุนได้เลยขออนุญาติแชร์ให้อ่านนะครับ :D

เคยไหมครับที่เวลาเราทำงาน หรือเวลาเราใช้ชีวิตประจำวัน เราเจอกับสิ่งที่เราไม่ชอบ
เช่นคนบางคนไม่ทำงานเลย แถมเวลามีปัญหาก็โยนมาใส่คนอื่น ให้คนอื่นแก้ไข

บางครั้งเราเจอคนพูดไม่เข้าหูเราก็เก็บมาเป็นอารมณ์
บางครั้งเจอเหตุการณ์ที่เราไม่คาดคิด เราก็เก็บมาเป็นอารมร์ และในขณะนั้น เรารู้สึกไม่สบายทั้งกาย และทั้งใจ

จริงๆ จิตใจของคนเรามีผลต่อร่างกายพอสมควรครับ
ในทางการแพทย์ บางคนไม่สบายใจ กังวล เศร้าสร้อย
ความไม่สบายใจนั้นทำให้เราปวดศีรษะ ปวดท้อง คลื่นไส้
นอนไม่หลับ ฯลฯ
เราเรียกภาวะนี้ว่า psychosomatic ถ้าเป็นมากจนเราใช้ชีวิตประจำวันไม่ได้
ทำงานไม่ได้ เราเรียกว่า psychosomatic disorder ครับ

เรื่องเหล่านี้ เป็นเรื่่องปกติของคนเรานะครับ
และเวลาเกิดอารมณ์ขุ่นมัว หรือเกิดกิเลสขึ้นมาเราทำอย่างไร

พี่เค้าบอกว่า ให้เรารับรู้ว่า เรารู้สึกถึงอารมณ์นั้นๆ เช่น เราโกรธ เราเศร้า เรารัก เราหลง ฯลฯ
การตัดสินใจอะไรในช่วงที่อารมณ์เราพลุ่งพล่าน มักเป็นการตัดสินใจที่ไม่ดีอย่างที่เราต้องการ

ดังนั้น พอเรารู้แล้ว เราต้องควบคุมอารมณ์ และควบคุมพฤติกรรมของเรา

พวกเราอาจเคยเผลอทำอะไรไม่ดี ตอนเราโกรธ
อาจเคยเผลอขายล้างพอร์ต เวลามีข่าวร้าย
(ข่าวร้ายเป็นเรื่องธรรมชาติที่คู่มากับตลาดหุ้นครับ)

พี่เค้าเรียกภาวะ

หลายครั้งพอเราทำสิ่งนั้นๆแล้ว เราเครียดหนักขึ้นอีกหลังจากนั้น

พี่เค้าบอกว่า ให้รับรู้ แล้วปล่อยวาง
อาจหยุด focus สิ่งนั้นก่อนสักพัก สักครึ่งชั่วโมง หรือ 1 ชั่วโมง

หาอย่างอื่นทำ
พอกลับมา focus อีกครั้งเมื่ออารมณ์ดีขึ้น มีสติมากขึ้น
หลายครั้งเราจะรู้สึกว่า พอมาแก้ไขปัญหาอีกทีตอนเรามีสติ เราทำได้ดีขึ้นครับ

เป็นกำลังใจให้เพื่อนนักลงทุนทุกๆท่านนะครับ

ฝากข้อเขียนเก่าไว้อ่านคู่กันนะครับ

มีสติ มีความสุข และสนุกกับการลงทุนนะครับผม
^^
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: คติประจำวันครับ ^^

โพสต์ที่ 2

ฝากข้อเขียนเก่าไว้อ่านคู่กันนะครับ
ลืม link ครับ ><

วินัยการลงทุน
http://203.150.20.122/~thaivi/board/vie ... 006bfe66a7
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

Re: คติประจำวันครับ ^^

โพสต์ที่ 3

:mrgreen: ขอบคุณมากๆครับ :bow: :bow: :bow:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
โพสต์โพสต์