ข้อมูลพวก market share นี่เราจะทราบได้จากที่ไหนบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BoatAttasit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข้อมูลพวก market share นี่เราจะทราบได้จากที่ไหนบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเกิดอยากจะทราบว่าในอุตสาหกรรมนี้ บริษัทไหนๆ market share เท่าไรๆกันบ้าง
Tarzann
ผู้ติดตาม: 1

Re: ข้อมูลพวก market share นี่เราจะทราบได้จากที่ไหนบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

56-1 ,Annual Report ของบริษัทที่สนใจ
56-1 ,Annual Report ของบริษัทที่คู่แข่ง
ข่าว ryt9 ของบริษัท บางครั้งก็บอก Market share
บทวิเคราะห์ของแต่ล่ะ broker
Thaivi
Google
นิตยสาร Brandage ,Marketeer ….
ถาม IR , post ถามใน thaivi
......

Good luck krab
BoatAttasit

Re: ข้อมูลพวก market share นี่เราจะทราบได้จากที่ไหนบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคร้าบบ :D
SAM11

โพสต์ที่ 4

มาช่วยอีกแรงครับ :) :) :) ลอง positioningmag ดูนะครับ
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 5

ประชาชาติธุรกิจ ก็ชอบอ้างอิงถึง market share อยู่บ่อย ๆ ครับ
In search of super stocks
BoatAttasit

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกคนมากครับ :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 7

ถ้าหา online ไม่เจอจริงๆ และไม่ต้องการเสียเงินเยอะ
แนะนำอีกช่องทางนะครับ

http://www.marketinfo.in.th/

ปล. ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับทางเว็บนะครับ :D
เพียงแต่เคยซื้อจากเว็บนี้บ่อยๆ เนื้อหาเหมือนสรุปจากใน นสพ และ พวก magazine การตลาดครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 8

ir หรือ ผบห.จะดีที่สุดครับ แล้วอย่าลืมถามคู่แข่งด้วยนะครับ เพราะชอบไม่ตรงกัน อิอิ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
pat4310
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ถ้าหาไม่เจอก็ประมาณการเองได้ครับ เริ่มจาก
1 หาขนาดตลาด ก็นั่งๆนึกๆเอาว่าในตลาดมีคู่แข่งกี่เจ้า list มาให้หมด แล้วไปเว็ปกรมพัฒนาธุรกิจการค้า เอายอดขายของแต่ละบริษัทมาบวกกัน (บางทีคู่แข่งเราทำหลายอยาง ก็ต้องประมาณการเอาคับ ถ้าเราเป็นเจ้าของบริษัทเองจะเดาข้อมูลของคู่แข่งแม่นกว่าครับเหมือนรู้ใส้รู้พุง)
2 เทียบยอดขายของบริษัทเรา กับขนาดตลาดว่าเป็นกี่ %
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
โพสต์โพสต์