รบกวนแนะนำหนังสือเกี่ยวกับการตลาด กลยุทธ์ธุรกิจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sharerora
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนแนะนำหนังสือเกี่ยวกับการตลาด กลยุทธ์ธุรกิจ

โพสต์ที่ 1

ตัวผมต้องการเข้าใจว่า และสามารถวิเคราะห์ บริษัทกำลังทำอะไร ทำแบบนี้มีผลอย่างไร ทั้งระยะสั้นระยะยาว การทำการตลาด กลยุทธ์บริษัทในขณะนั้น :idea:

หนังสือที่ผมมี มหัศจรรย์แห่งกลยุทธ์ทางธุรกิจของคุณ นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ (สุมาีอี้) และ marketing 3.0

มีหนังสือเกี่ยวกับการตลาดและ กลยุทธ์ธุรกิจ หรือที่เกี่ยวข้อง แนะนำให้อ่านไหมครับ :?:

ตั้งแต่พื้นฐาน หรือ จนระดับยาก ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ :B
sharerora

Re: รบกวนแนะนำหนังสือเกี่ยวกับการตลาด กลยุทธ์ธุรกิจ

โพสต์ที่ 2

รวมถึงหนังสือ กรณีศึกษาในอดีต ก็ได้ครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

Re: รบกวนแนะนำหนังสือเกี่ยวกับการตลาด กลยุทธ์ธุรกิจ

โพสต์ที่ 3

เอาแบบ Classic ก็ต้องแนะนำหนังสือ อ.Porter เลยครับ (มีหลายเล่มลองไปเดินร้าน Kino แล้วก็ลองเลือกเอาเลยครับ)
http://www.amazon.com/Competitive-Strat ... 0684841487

หรืออ่านนี่เป็นน้ำจิ้มก่อน
Michael Porter - The Five Competitive Forces that Shape Strategy.zip
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
sharerora

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคุณ kongkiti มากเลยครับ สุดยอดมากครับ :B

มีใครแนะนำหนังสือเล่มอื่นอีกไหมครับ
charonp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

พวก HBR ก็ดีนะครับ ผมเคยเรียน เห็นมีแปลเป็นไทยแล้วด้วย แต่ยังไม่ได้ลองอ่านครับ
rekokung

โพสต์ที่ 6

ผมแนะนำ มหัศจรรย์กลยุทธิ์ทางธุรกิจ ของ สุมาอี้ครับ
สุดยอดครบทุกอย่างมีตัวอย่าง case study ด้วย
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ผมยกให้มหัศจรรย์ของกลยุทธทางธุรกิจของคุณนรินทร์เยี่ยมสุดครับ
อ่านง่ายเข้าใจง่ายไม่น่าเบื่อมีภาพการ์ตูนประกอบ
มีเกือบครบทุกกลยุทธที่ต้องรู้เช่น:
Swot,5forces,economic of scale,learning curve,blue ocean.....เยอะมาก
ข้อเสียคือหาซื้อได้ที่b2s(เน้นขายกาแฟไม่เน้นหนังสือเพราะวางหนังสือมั่วมาก)น่าจะหมดแล้ว
กับที่webของเค้าเองคือdekisugi.net
ผมว่าถ้าเข้าwebเค้าแล้วยังมีหนังสือน่าอ่านอีกหลายเล่ม
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ กำลังสนใจหาอ่านพอดี
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
sharerora

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากเลยครับที่แนะนำกันมาครับ ผมเคยอ่านนิตยสาร positioning ก็น่าสนใจครับ น่าจะพอเอามาประยุกต์ใช่ได้นะครับ :D
roek09
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
JoSePhInZ
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

ขอแนะนำ

The Innovator's Solutions โดย Clayton M. Christensen. Prof. ที่Harvard Business School. ครับ
http://www.amazon.com/The-Innovators-So ... 1578518520

ถ้าเทียบfive force จะเป็นหลักการที่มองธุรกิจ ณ ช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งในขณะที่ theory disruptive innovationจะมองธุรกิจเป็นช่วงเวลาและเป็นโมเดลที่ใช้ทำนายทิศทางของธุรกิจ

ผมแนะนำกับเพื่อนๆผมเสมอว่าถ้าจะอ่านหนังสือธุรกิจเล่มสุดท้ายในชีวิตผมขอให้อ่านเล่มนี้ครับ

ชั้นเรียนของ Prof. Christensen ที่ HBS มีนักเรียนลงสมัครเกินกว่าที่นั่ง5เท่า เป็นหนึ่งในชั้นเรียนที่ได้รับความนิยมสูงสุดของโรงเรียนครับ :P
Aim high and be there!!
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 12

ขอแซวหน่อย
ทำไมให้อ่านเป็นเล่มสุดท้ายในชีวิต
ไม่แนะให้อ่านเป็นเล่มแรกๆ
JoSePhInZ
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

แหะๆ ผมเดาว่าคงอ่านกันมาเยอะแล้วครับ

เพื่อนๆผมหมดไฟอ่าน text book กันหมดแล้ว เลยบอกมันว่า ถ้ายังเหลือแรงอ่านเล่มเดียวก็เอาเล่มนี้เหอะ :oops:

โดยส่วนตัวเคยลองใช้หลัก disruptive innovation ลองทำนายตอนปี 2009 เล่นๆว่า เกมบน iPhone/smart phone จะทำให้เครื่องเกมคอนโซลตาย ซึ่งก็เกิดขึ้นจริง ซึ่งทำให้ผมทึ่งกับหลักนี้มากๆครับ :)

ผมเชื่อว่าหากเข้าใจหลักจะสามารถนำมาประยุกต์เลือกหุ้นได้โดยดูสินค้าและบริการของบริษัทที่เราสนใจครับ ว่าอยู่ในช่วงใดของหลักดังกล่าว แต่ต้องเรียนก่อนว่า disruptive innovation จะเข้าใจยากกว่า five force (บางทีใช้ six force โดยเพิ่ม product complement เข้าไปด้วย) ผมอ่านไปสองสามรอบยังเข้าใจไม่กระจ่างเลยครับ
Aim high and be there!!
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 14

rekokung เขียน:ผมแนะนำ มหัศจรรย์กลยุทธิ์ทางธุรกิจ ของ สุมาอี้ครับ
สุดยอดครบทุกอย่างมีตัวอย่าง case study ด้วย
prajuvb เขียน:ผมยกให้มหัศจรรย์ของกลยุทธทางธุรกิจของคุณนรินทร์เยี่ยมสุดครับ
อ่านง่ายเข้าใจง่ายไม่น่าเบื่อมีภาพการ์ตูนประกอบ
มีเกือบครบทุกกลยุทธที่ต้องรู้เช่น:
Swot,5forces,economic of scale,learning curve,blue ocean.....เยอะมาก
ข้อเสียคือหาซื้อได้ที่b2s(เน้นขายกาแฟไม่เน้นหนังสือเพราะวางหนังสือมั่วมาก)น่าจะหมดแล้ว
กับที่webของเค้าเองคือdekisugi.net
ผมว่าถ้าเข้าwebเค้าแล้วยังมีหนังสือน่าอ่านอีกหลายเล่ม
ขอบคุณครับ น่าสนใจ มีคนเขียน Review มาให้อ่าน
http://clookclick.wordpress.com/2008/01/21/book-review/

มหัศจรรย์แห่งกลยุทธ์ทางธุรกิจ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

book review
ในการแข่งขันประชันความเร็ว ถ้าให้เลือกเป็นสัตว์ชนิดใดชนิดหนึ่ง คุณจะเลือกเป็นอะไร?
ระหว่าง
ก. เป็ด
ข. นก
ค. ปลา

เลือกแล้วใช่ไหมครับ?
มาดูคำเฉลยกัน

คำตอบคือ เลือกข้อไหนก็ได้ ที่คุณถนัดและมั่นใจที่ชนะคู่แข่งได้
(อ้าว! แล้วจะถามหาพระแสงอะไรมิทราบ?)
ไม่ได้ตอบกวนนะครับ
เพราะจะเลือก “ปลา” หรือ “นก” ก็ได้ แต่ไม่ควรเลือก “เป็ด”
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เพราะ คุณสมบัติอของเป็ด ฟังดูเหมือนจะดี
แต่ถ้าแข่งในน้ำ ก็จะแพ้ปลา
แข่งบนฟ้า ก็แพ้นก
สรุปแล้ว แข่งได้ทั้ง 2 เวที (เยอะกว่าสัตว์อื่น ที่แข่งได้เวทีเดียว)
แต่ก็แพ้ทั้ง 2 เวทีเช่นกัน

นี่เป็นการอธิบายเรื่องกลยุทธ์ในการแข่งขันของ ไมเคิล อี. พอร์เตอร์ ที่นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ นำ “นก ปลา เป็ด” มาเปรียบเทียบให้เห็นว่า
กลยุทธ์ที่จะทำให้สามารถแข่งขันกับคู่แข่งได้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับว่า แต่ละบริษัทเลือกที่จะ “ไม่” ทำบางสิ่ง เพื่อที่จะให้สามารถทำอีกสิ่งหนึ่งได้ดีกว่าคู่แข่ง  

เออ!!! หนังสือชื่อ “มหัศจรรย์แห่งกลยุทธ์ทางธุรกิจ” ของคุณนรินทร์ ยกตัวอย่างแค่ว่า ปลาย่อมเป็นผู้ชนะในการแข่งขันว่ายน้ำ นกย่อมเป็นผู้ชนะในการแข่งบิน เท่านั้น
ส่วนเนื้อหาต่อมา ผมใส่ไข่เอง
เผอิญว่าชอบทานไข่ แฮะๆ

อีกตัวอย่างของหนังสือเล่มนี้
ที่อธิบายว่า ทำไมความสามารถในการแข่งขันถึงสำคัญ

“เวลาคุณไปเที่ยวทุ่งหญ้าซาวาน่าในทวีปอัฟริกา คณะทัวร์ของคุณอาจเผชิญกับเสือชีต้าร์ได้ทุกเมื่อ”
“ชีต้าร์เป็นสัตว์ที่วิ่งได้เร็วที่สุดในโลก คุณถึงไม่มีทางวิ่งได้เร็วกว่าพวกมัน”
“แต่กระนั้น ถ้าคุณต้องการจะรอดพ้นจากกรงเล็บของเสือชีต้าร์ คุณก็ไม่จำเป็นต้องวิ่งให้เร็วกว่าพวกมันแต่อย่างใด…”

รู้ไหมครับ ว่าทำยังไงถึงรอด
“ก็เพียงแค่คุณมั่นใจว่า คุณวิ่งได้เร็วกว่าคนที่วิ่งได้ช้าที่สุดในคณะทัวร์ของคุณ แค่นั้นก็พอ”

อ้าว! วิ่ง….
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
saichon

โพสต์ที่ 15

แบรนด์ชนแบนด์ครับ
(ไม่แน่ใจว่าของสำนักพิมพ์มติชนหรือเปล่า แต่ออกมาหลายเล่มแล้วครับ) :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Roustabout

โพสต์ที่ 16

Good to Great
Risk comes from not knowing what you're doing - Warren Buffett
sharerora

โพสต์ที่ 17

saichon เขียน:แบรนด์ชนแบนด์ครับ
(ไม่แน่ใจว่าของสำนักพิมพ์มติชนหรือเปล่า แต่ออกมาหลายเล่มแล้วครับ) :wink:
ใช่เล่มนี้รึเปล่าครับ
https://www.se-ed.com/product/%E0%B8%AA ... 6162520488
niyom_value

โพสต์ที่ 18

มีอีกเล่มมาแนะนำครับ "เปิดโลกการลงทุนของคนยุค Gen Y" อาจจะไม่หนักไปทางกลยุทธ์ธุรกิจมากเท่าไหร่ แต่จะเน้นไปที่ให้เรานำความรู้ในเรื่องต่างๆ มาเชื่อมโยงกัน เพื่อใช้เป็นกลยุทธ์ในการลงทุน ลองไปอ่านรีวิวกันได้ครับ

http://iyom-bookviews.com/%E0%B8%AB%E0% ... gen-y.html
saichon

โพสต์ที่ 19

sharerora เขียน:
saichon เขียน:แบรนด์ชนแบนด์ครับ
ใช่เล่มนี้รึเปล่าครับ
https://www.se-ed.com/product/%E0%B8%AA ... 6162520488
ใช่ครับ
(ถ้าผมจำไม่ผิด นอกจากเล่มนี้แล้วน่าจะมีอีกซัก2เล่มครับ)
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
momo29

โพสต์ที่ 20

- Marketing warfare และหนังสือของ Al Ries และ Jack Trout เล่มอื่นๆ เช่น Positioning
- Lovemark ของ kevin roberts ก้อดีมากๆครับ :D
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
โพสต์โพสต์