เวลาหุ้นตกแบบนี้ทำอย่างไรดี????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกเต่า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

เวลาหุ้นตกแบบนี้ทำอย่างไรดี????

โพสต์ที่ 1

คัดลอกมาจาก facebook 10000 Li of Life ครับ
หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างครับ

ตลาดหุ้นแบบนี้ไม่เจอกันซะนานเลย
ขอแนะนำเพื่อนนักลงทุนแบบนี้ครับ

1. เงินสด ยามนี้เป็นของดี เก็บไว้ใช้อย่างช้า ๆ นะครับ อย่ารีบ
2. หุ้นเน่า ถ้ายังขาดทุนไม่มาก ก็ขายทิ้งก่อนครับ อย่าเสียดายขาดทุน รักษาบาดแผลไว้ก่อน เพื่อรักษาชีวิต หุ้นที่สภาพคล่องน้อย พื้นฐานไม่ดี ตอนตลาดดี มันจะทำกำไรให้คุณมหาศาล แต่เมื่อยามใด ตลาดซบเซา ความจริงก็จะปรากฏ
3. หุ้นดี ให้ดู valuation ถ้าราคาอยู่ในช่วงถือ ก็ให้ถือ อย่าขายเพราะตลาดหุ้นมากดดันเรา ถ้าอยู่ในช่วงซื้อ ก็ให้ค่อย ๆ ซื้อ ซื้อแล้วก็อย่ากลัวว่ามันจะหล่นอีก เพราะกำไรในอนาคตอยู่ที่ valuation ทีเราซื้อในวันนี้ ไม่ได้อยู่ที่ราคาตลาดในวันนี้ครับ
4. สติ อันนี้สำคัญกว่าสตางค์เสียอีก ขอให้รักษามันไว้ให้ดีที่สุดครับ

คำถามคือ อะไรคือหุ้นเน่า อะไรคือหุ้นดี หุ้นเน่าคือหุ้นที่เราไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับมันเลยแม้แต่นิดเดียว ซื้อด้วยความโลภ หุ้นดี คือหุ้นที่เราเข้าใจมันอย่างทะลุปรุโปร่งครับ

ตั้งใจทำงาน เอาเงินมาค่อย ๆ ออมในหุ้นคุณภาพดีราคาเหมาะสมครับ ที่แล้วไปแล้วก็ปล่อยมันไปครับ ^^
ปัจจุบันขณะ
patongpa
Verified User

Re: เวลาหุ้นตกแบบนี้ทำอย่างไรดี????

โพสต์ที่ 2

เป้นความคิดที่ดี
lb
ผู้ติดตาม: 0

Re: เวลาหุ้นตกแบบนี้ทำอย่างไรดี????

โพสต์ที่ 3

ซื้อ และก็ซื้อ ใน หุ้นที่เราศึกษา และมั่นใจกับหุ้นตัวนั้นครับ

แต่ทยอยซื้อ ไม่ใช่ซื้อครั้งเดียวเพราะ ถูกแล้วอาจจะมีถูกกว่าอีก (แบ่งซื้อให้ได้สัก 5 วัน ในราคาที่ไต่ระดับลง ไม่ใช่ซื้อราคาเดียวกัน ) เมื่อถึงจุดที่หุ้นนิ่ง หมดแรงขาย และในวันทำการถัดไป หากหุ้นไม่มีท่าทีจะลง ให้เคาะซื้อไม้สุดท้ายหนัก ๆ ได้แล้วครับ แล้ว ก็หยุดนั่งดูผลประกอบการบริษัทต่อไปครับ

ไม่ต้องสนใจราคาหุ้นอีก หากหุ้นขึ้นในช่วงนี้ ก็ไม่ต้องสนใจ รอขายในราคาที่เราคิดว่าแพง และไม่ได้ซื้อ นั่นคือราคาขายครับ ( ปกติประมาณ + มากกว่า 30 % จึงทยอยขายออก )

ทั้งนี้ท่านต้องศึกษาหุ้นตัวนั้นแล้วว่า ไม่ว่าราคาหุ้นจะลงไปอย่างไร ตัวกิจการก็ยังต้องสามารถโตและปันผลได้ต่อเนื่อง หรือมีโอกาสกลับมาโตได้แน่

ข้อคิดเห็น ข้างต้นเป็นสิ่งที่ทำมาตลอดครับ แต่ก็ไม่ได้ทำกำไรให้มากมาย เพราะบางครั้งหุ้นตัวนั้นเราซื้อได้น้อย ราคาหุ้นก็เด้งกลับไปแล้ว แม้หุ้นจะถูกเราก็ไม่ได้ซื้อครั้งละมาก ๆ เพราะเราไม่รู้ว่าหุ้นมันตกจะตกกี่วัน (จึงแบ่งซื้อ) จึงซื้อหุ้นได้น้อยในแต่ละวัน เพื่อหวังจะมีเงินซื้อในราคาที่ถูกลงไปอีก และก็ไม่ได้ซื้อตัวเดียว มีตั้ง6 - 7 หุ้นที่เราศึกษาแล้วว่าน่าสนใจ / 555

ครั้งนี้ก็เหมือนกัน ซ์ื้อ ใหม่ 2 ตัว ของเก่าซื้อเพิ่มอีก 4 ตัว ซื้อวันแรก 11/06 ซื้อได้ สี่หมื่นเศษ 12/06 ซื้อได้แปดหมื่นเศษ 13/06 ซื้อได้แสนเศษ 14/06 น่าจะได้แค่สองหมื่นเศษ ออร์เดอร์ที่เหลือคงไม่ได้แน่แล้ว

ตัวอย่าง ตัวหนึ่ง

" สิ่งที่ ศึกษา และตามดูมานานพอสมควร คือ ธุรกิจเดินเรือ ดัชนีค่าระวางเรือ ได้ปรับขึ้นมาหลายวันติดต่อกัน แล้วนะครับ และก็มีหุ้นตัวหนึ่งที่ราคาหุ้นถูกอย่างไม่เคยเห็นมาก่อน หากเศรษฐกิจสหรัฐ และยุโรป ดีขึ้น ธุรกิจเดินเรือ จะกลับมาโตได้อีกครั้งแน่นอน เลยเริ่มตั้งซื้อ แต่ซื้อได้น้อยมาก เพราะเพิ่งซื้อเมื่อ 13/06 หุ้นก็กลับแล้ว คงต้องรอโอกาศต่อไป ในราคาที่ทยอยตั้งซื้อ "

ขอให้โชคดี ศึกษาถูกตัว มีกำไร ทุกท่านครับ
Try to find a  good company.
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

ตั้งซื้อหุ้นบริษัทที่อยากได้ ในราคาต่ำกว่าเราประเมินได้มากๆเว่อๆๆๆเข้าไว้ ....แล้วก็ ไปขับรถเที่ยว หาอาหารอร่อยๆทานครับ ตลาดปิดแล้วค่อยมาดึงเบ็ดที่วางไว้ ได้ปลาตัวนั้นไหม
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ปรับพอร์ตไปก่อนหุ้นจะลงหลายวัน
เสียดาย เพราะถ้าผมไม่มือบอน
คือเลือกอยู่เฉยๆ
ปิดตลาดเมื่อวันศุกร์
พอร์ตของผมจะ new high ทันทีเลย

แต่คิดว่าเป็นแค่ชั่วคราวนะครับ
ดูไว้ลุ้นสนุกๆ
รอดูงบ q2-q3 ดีกว่า
ทีนี้ ของจริงแล้วครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
putai
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขายหมดก่อนตลาดตกแล้ว. ตั้งใจไว้ว่าให้ตกไปประมาณ 1เดือนค่อนพิจารณาเข้าซื้อ
แต่ก็มือซนเข้าก่อนจนได้ ไม่รู้จะแก้อย่างไร
ชีวิตคือการลงทุน
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

สำหรับผมนะ สิ่งที่ควรทำควรเป็นสิ่งเดียวกัน ทั้งยามหุ้นขึ้นและยามหุ้นตกครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
CARPENTER

โพสต์ที่ 8

ดูหนังสิ โดยเฉพาะคนที่ไม่ดูหนังมานานๆ
มีหนังเยอะเลยที่ยังไม่ได้ดู
ผมก็เลยเช่ามาดูเกือบทุกวัน
ส่วนมากดูไม่จบเรื่อง ไม่สนุกนะ
life of pi อยากดูมาก ดูแล้วไม่สนุก ไม่ประทับใจ แม้ ภาพจะสวยและตื่นตามาก
ส่วนมากพยายามดูแล้วก็ยังดูไม่จบเรื่อง
Les Miserables 2012 เป็นหนังเยี่ยมยอดจริงๆ มีพลังมาก เพลงสุดยอด ไม่คิดว่าจะดีขนาดนี้
เดิมไม่คิดจะดูเพราะรู้เนื้อเรื่องมาแล้ว
ใครไม่เคยดู ก็ดูซะเหอะ นางเอกสวยมาก anne hathaway
อีกเรื่อง ก็ Django Unchained ดีเกือบเท่า pulp fiction เลย สนุกมาก
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

dome@perth เขียน:ตั้งซื้อหุ้นบริษัทที่อยากได้ ในราคาต่ำกว่าเราประเมินได้มากๆเว่อๆๆๆเข้าไว้ ....แล้วก็ ไปขับรถเที่ยว หาอาหารอร่อยๆทานครับ ตลาดปิดแล้วค่อยมาดึงเบ็ดที่วางไว้ ได้ปลาตัวนั้นไหม
:bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow: :bow:

+1เยี่ยมครับ คุณโดม แบบนี้เรียกว่า ต่อราคากันแบบ ฝุดๆ ใช่ไหมครับ

ในยามนี้ คนมีเงินสดได้เปรียบคนมีหุ้นจริงๆ คนมีเงินไม่ซื้อแพงกว่ามูลค่ายุติธรรม

ไม่เคาะขวา ไม่เฝ้าจอ บางท่านดูหนังฟังเพลง บางท่านออกไปเที่ยว บางท่านดื่มวีต้า

แล้วก้เข้านอน บางท่านก้ไปเข้าวัด บางท่านนั่งเล่นDOTA บางท่านไปลงอ่าง

รอคนมีหุ้น เททิ้งอย่างเดียว แล้วลงไปเก็บ

เป็นยุคที่ยากลำบากสำหรับพ่อค้าขิมจีน เพราะทุกคนต่อราคาชนิดเข้าเนื้อต้นทุนยังไม่ได้

แต่ถ้าพ่อค้าขิมจีนร้อนเงิน หรือ ขี้ตกใจ ยังไงได้ขายขาดทุนแน่ครับ
โพสต์โพสต์