ในวันที่ SET - 70 จุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: ในวันที่ SET - 70 จุด

โพสต์ที่ 61

Wongratt เขียน:ประเด็นหลักคือ ฐานที่มั่นไหนที่ฝรั่งไม่สนใจจะยึดหรือไม่ระดมยิง เราก็อย่ายิงกันเองเลยครับ ไม่ได้เกี่ยวอะไรด้วยเลย T_T
พี่ลองดูสิครับ คนซื้อเนี่ย พวกเราทั้งนั้น คนที่ยอมคัทไปก่อนเจ็บแค่ไหนเค้าก้ลุกขึ้นสู้

ตัวเลขสุทธิ ฝรั่งขายตลอด พวกเราต้องสามัคคี ตีศึกนอกก่อน

ทุกรอบเราจะเจอยึดหัวหาดใหญ่ๆ ก่อนจะเจอพลเดินเท้าไล่บี้พี่น้องเรา

เวลานี้

ได้เวลาพิสูจน์แล้วว่า คำว่า ซื้อกิจการได้ถูก จับปืน เล็ง ยิง

ถ้ากิจการเราดีจิงๆ พอแรงขายเริ่มหมด ผมเองก้จะเริ่มออกไปหยิบของ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 62

ครับกุนซือ

ตะกี้ผมควักมีดสั้นจิ้มไปจึ๊กนึง แล้ววิ่งกลับมาในแคมป์แล้วครับ

คารวะกุนซือครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 63

เรียนแม่ทัพ
ข้าพเจ้าโดนตีหัวแตก นอนแผ่อยู่กลางสนามรบ
อาวุธของข้าพเจ้าตอนนี้มีเพียงมีดสั้นเล่มหนึ่ง
ข้าพเจ้าจักแกล้งตายอยู่สักพัก
แลพอทหารฝ่ายตรงข้ามเริ่มอ่อนแรง จักจวกแทงพวกมันโดยไว
13 มิ.ย. 2556
ลงชื่อ Highway_Star
Pun08
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

Nevercry.boy เขียน:ครับกุนซือ

ตะกี้ผมควักมีดสั้นจิ้มไปจึ๊กนึง แล้ววิ่งกลับมาในแคมป์แล้วครับ

คารวะกุนซือครับ
ฝุ่นตลบเลย ผมยังไม่กล้าออกจากแคมป์ครับ
ตอนแรกกะรอระยะ สัก 100 หลา ค่อยจิ้ม ตอนนี้คงรอที่ 500 หลาแล้วครับ :shock:
zephyr
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 65

กำลังพลเหลือน้อยเต็มที ต้องเรียกระดมกำลังพลจากที่เคยประจำการอยู่ในที่อื่นมาช่วย แต่ก็อีกไม่มาก รอจังหวะให้ข้าสึกอ่อนล้าลงอีกสักหน่อย :? :?
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 66

ผมดูอารมณ์+เท้าที่ลอยออกมาครับ

ผมบอกแล้วว่า เหมือนหมี ตอนนี้ทุกคนเข้าตีมันมันเลือดอาบแล้วแต่ยังเดินได้

ผมรอมันล้มผมจะยิงมันหมดแม๊ก +แทงให้ยับสัก 10000 แผล

ถามผมว่าใกล้ยัง หมีก้เลือดอาบพอดูแล้ว แต่ยังเดินได้อยู่ ซัดแีรงๆอีก20-30ดอก

คงล้ม

แก้แค้นให้เหล่าผองเพื่อนพี่น้องเรา มันกำจัดเราไป1 เราจะสู้มันอีก 100

แด่พี่น้องVI เฮ้ VI
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 67

micky1115 เขียน:ผมดูอารมณ์+เท้าที่ลอยออกมาครับ

ผมบอกแล้วว่า เหมือนหมี ตอนนี้ทุกคนเข้าตีมันมันเลือดอาบแล้วแต่ยังเดินได้

ผมรอมันล้มผมจะยิงมันหมดแม๊ก +แทงให้ยับสัก 10000 แผล

ถามผมว่าใกล้ยัง หมีก้เลือดอาบพอดูแล้ว แต่ยังเดินได้อยู่ ซัดแีรงๆอีก20-30ดอก

คงล้ม

แก้แค้นให้เหล่าผองเพื่อนพี่น้องเรา มันกำจัดเราไป1 เราจะสู้มันอีก 100

แบบนี้ผมเอาระเบิดยัดปากมันแล้วครับ
หมีบ้าอะไรอึดสาาาสสสส 5555+
value trap
รูปภาพ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 68

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:
micky1115 เขียน:ผมดูอารมณ์+เท้าที่ลอยออกมาครับ

คงล้ม

แบบนี้ผมเอาระเบิดยัดปากมันแล้วครับ
หมีบ้าอะไรอึดสาาาสสสส 5555+

หมี ที่มาพร้อมท่าเบี่ยงกระสุนครับ

:mrgreen: :mrgreen:
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 69

แล้วเอาอย่างไรละทีนี้ เห็นตัวที่เรามีลงมามากแล้วน้ำลายไหล แต่ไม่มีตังแล้ว สงสัยต้องยอมขายตัวที่ลงน้อยไปซื้อซะแล้วมั้ง :D :D :D

โพสต์ที่ 70

คุณมิคกี้เปรียบเปรยได้ดีนะครับ

อารมณ์ร่วมของผมเหมือนไปรบจริง ๆ แล้วนะครับนี่

นึกถึงปี 2008 คุยไปคุยมาสักพักนึง มันก็ผ่านไปนะครับนี่ไอ้ศึกซัพไพร์มนั่น

มันส์จริง ๆ ผมจะแจมกระทู้นี้จนสงครามสงบนะครับกุนซือ
http://nevercry-boy.blogspot.com/
leky

โพสต์ที่ 71

เนื่องจากข้าศึกบุกหนักและอาศัยช่วงจังหวะหลังจากพายุพัดเข้าพื้นที่บุกซ้ำเติมอย่างหนัก ทำให้กำลังพลที่กระจายอยู่ในพื้นที่ต่าง ๆ แตกกระจาย

ขอให้กำลังพลและแม่ทัพกระทำตามแผนดังนี้

1) อย่าท้อแท้ ตกใจเสียขวัญ
2) กลับไปอ่านข้อหนึ่งอีกครั้งแล้วท่องให้ขึ้นใจ
3) หลีกเลี่ยงการปะทะซึ่งหน้า ซึ่งจะทำให้กองกำลังยิ่งสูญเสีย
4) ใช้กลยุทธแบบทหารเวียดกง หลบซ่อนในรูแคบ ๆ ไม่ให้ข้อศึกเห็นที่ตั้งของกองกำลัง
5) ยามวิกาลให้ทยอยเคลื่อนย้ายกำลังมาในเมืองรอบปูซาน ระหว่างเคลื่อนย้ายทัพให้หลีกเลี่ยงการปะทะ
6) สละเมืองชายแดนที่ไม่ใช่จุดยุทธศาสตร์ เมืองที่ไม่มีความหวัง ปล่อยให้ข้าศึกเสียกำลังพลไปคอยเฝ้า
7) ตั้งกำลังให้มั่นรอบปูซานในรูที่ฝ่ายข้าศึกมองไม่เห็น
8) เมื่อข้าศึกเข้ามาในวงล้อม กองกำลังเริ่มอ่อนล้า เสบียงอาหารเริ่มขาดแคลน เมื่อถึงยามวิกาล แม่ทัพใหญ่จะจุดพลุให้สัญญาณ เมื่อนั้นขอให้ทหารกล้าโอบล้อมเข้าแตกหักกับข้าศึก

:D
"Become a risk taker, not a risk maker"

โพสต์ที่ 72

ระวังศึกรอบบ่ายด้วยครับพลพรรคจากยุโรปท่าทางจะจัดหนัก

หน่วยข่าวช่วยรายงานสถานการณ์รอบบ้านหน่อย

ตอนนี้เปียงยางหนาวมากจริง ๆ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 73

เหล่าทหารเดนตายจากศึกซัพไพร์มรวมตัว มีดเล่มสุดท้ายขว้างออกไป โดนปัดทิ้งอย่างง่ายดายครับ ท่านกุนซือ
low PROFILE but HIGH PROFITS
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 74

กองหนุนตามที่ต่างๆมีรายงานตามนี้ครับ
หุ้นอินเดีย: ดัชนี Sensex เปิดร่วง 143.64 จุด สอดคล้องภูมิภาค
ตลาดหุ้นฮ่องกง: ฮั่งเส็งปิดเช้าดิ่ง 572.49 จุด ยังวิตกเฟดชะลอซื้อบอนด์
ตลาดหุ้นโตเกียว: นิกเกอิปิดเช้าดิ่ง 701.92 จุด วิตกเฟดลดขนาด QE
กำลังนับศพกันอยู่ครับ..555++
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 75

ข้าศึกจำนวนมากเหลือเกิน สงสัยข้าต้องระเบิดพลีชีพเพื่อส่วนรวม :cry:
value trap
รูปภาพ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 76

leky เขียน:เนื่องจากข้าศึกบุกหนักและอาศัยช่วงจังหวะหลังจากพายุพัดเข้าพื้นที่บุกซ้ำเติมอย่างหนัก ทำให้กำลังพลที่กระจายอยู่ในพื้นที่ต่าง ๆ แตกกระจาย

ขอให้กำลังพลและแม่ทัพกระทำตามแผนดังนี้

2) กลับไปอ่านข้อหนึ่งอีกครั้งแล้วท่องให้ขึ้นใจ
3) หลีกเลี่ยงการปะทะซึ่งหน้า ซึ่งจะทำให้กองกำลังยิ่งสูญเสีย
4) ใช้กลยุทธแบบทหารเวียดกง หลบซ่อนในรูแคบ ๆ ไม่ให้ข้อศึกเห็นที่ตั้งของกองกำลัง
5) ยามวิกาลให้ทยอยเคลื่อนย้ายกำลังมาในเมืองรอบปูซาน ระหว่างเคลื่อนย้ายทัพให้หลีกเลี่ยงการปะทะ
6) สละเมืองชายแดนที่ไม่ใช่จุดยุทธศาสตร์ เมืองที่ไม่มีความหวัง ปล่อยให้ข้าศึกเสียกำลังพลไปคอยเฝ้า
7) ตั้งกำลังให้มั่นรอบปูซานในรูที่ฝ่ายข้าศึกมองไม่เห็น
8) เมื่อข้าศึกเข้ามาในวงล้อม กองกำลังเริ่มอ่อนล้า เสบียงอาหารเริ่มขาดแคลน เมื่อถึงยามวิกาล แม่ทัพใหญ่จะจุดพลุให้สัญญาณ เมื่อนั้นขอให้ทหารกล้าโอบล้อมเข้าแตกหักกับข้าศึก

ถอยมาปูซาน หมด แล้วใครจะไปสู้หล่ะครับพี่เล็ก

เด๋วเค้าล้อม โพฮังได้ ต่อเรือก้อ้อมมาตุ๋ยหลังเราได้อีกนะครับ

ทีนี้ เจอล้อมเผาเมืองจะหนีไปตั้งหลักก้ไม่ได้

ที่โซล แทนที่จะยันกันได้สัก 15000 ล้านก้ยันได้แค่ 5000+วันนี้5000 ก้แตกแล้ว

:ohno: :ohno: :ohno:
อินทรีย์ทองแดง

โพสต์ที่ 77

โอ้ว ! เห็นสหายร่วมศึกล้มตายราวกับใบไม้ร่วง
ข้าพเจ้าเสียใจยิ่งนัก
ด้วยว่าอยู่ระหว่างการกักตนฝึกวิชาอินทรีย์ไหมฟ้า
โชคดีนักที่มีชุดเกราะไหมฟ้า
ห่อหุ้มกายอยู่ จึงได้รับบาดเจ็บผิวๆ
คาดว่าไม่พ้น30ราตรี ชุดเกราะจะสลายไป
สหายศึกเอย ข้าพเจ้าสัญญาจะกลับมารบเคียงบ่าเคียงไหล่พวกท่าน(ถ้าทันนะ)
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
meadow
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 78

ท่านแม่ทัพธันวา ส่งข่าวให้อยู่ในห้องหลบภัย

-------------------------------
พายุทอร์นาโดคือภัยธรรมชาติร้ายแรงที่สุดชนิดหนึ่งในโลก แม้มีพายุทอร์นาโดเกิดขึ้นบ่อยครั้ง แต่เมื่อวันที่ 5 มิถุนายน 2556 มี ‘ทอร์นาโดมรณะ’ รัศมีกว้างที่สุดในประวัติศาสตร์ 4.2 กิโลเมตรพร้อมกระแสลมระดับรุนแรงสุด EF-5 (Enhanced Fujita Scale) 475 กม./ชม. เข้าพัดถล่มใกล้เมืองโอคลาโฮมา สหรัฐอเมริกา คร่าชีวิตผู้คนพร้อมสร้างความเสียหายต่อบ้านเรือนอย่างมาก

‘พายุข่าวร้าย’ กระหน่ำตลาดหุ้นไทยตลอดสองสัปดาห์ที่ผ่านมา เริ่มตั้งแต่ ข่าวการลดมาตรการผ่อนคลายทางการเงิน เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจของสหรัฐอเมริกา QE) ทำให้ตลาดหุ้นทั่วโลกปรับตัวลดลง ข่าวลือการถูกปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือของประเทศไทย ข่าวตัวเลขการเติบโตทางเศรษฐกิจต่ำกว่าคาด ข่าวดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภคที่ลดต่ำลง ข่าวเงินบาทอ่อนค่าและการขายหุ้นของต่างชาติอย่างต่อเนื่อง ส่งผลให้ดัชนีตลาดหุ้นไทยปรับตัวลดลงรุนแรงต่อเนื่องร่วม 10% กระทบต่อความมั่งคั่งของนักลงทุนและผู้ถือหุ้นอย่างมากเช่นกัน

ภัยธรรมชาติเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงและควบคุมไม่ได้ฉันใด ความผันผวนของตลาดหุ้นและราคาหุ้นก็เป็นเรื่องปกติฉันนั้น เมื่อเผชิญพายุทอร์นาโดนั้น ‘หลุมหลบภัย’ หรือห้องใต้ดิน คือเครื่องมือช่วยป้องกัน รักษาชีวิตและทรัพย์สินสำคัญแม้มีบางส่วนได้รับความเสียหาย ในภาวะตลาดหุ้นไทยปรับตัวขึ้นต่อเนื่องหลายปีที่ผ่านมา ย่อมต้องเผชิญการปรับตัวลงอย่างรุนแรงเช่นกัน การเลือกลงทุนหุ้นที่เข้าข่ายเป็น ‘หลุมหลบภัย’ จะทำให้มีผลกระทบในวงจำกัดและไม่เกิดความเสียหายมากเกินไป มาดูกันว่า หุ้น ‘หลุมหลบภัย’ ควรมีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง

ข้อแรก เป็นกิจการที่มีสินค้าและบริการที่จำเป็นต่อการดำรงชีวิต ขาดไม่ได้ ต้องซื้อซ้ำ ไม่ผันผวนตามภาวะเศรษฐกิจหรือมีผลกระทบน้อยหากเศรษฐกิจถดถอย รายได้และกำไรของกิจการไม่ควรลดลงถ้ามีควบคุมค่าใช้จ่ายที่ดี หากราคาหุ้นที่ซื้อขายไม่อยู่ในระดับที่แพงเนื่องจากปรับตัวลงมากแล้ว ก็จะมี downside risk ต่ำ อย่างไรก็ตาม การซื้อและหวังว่าราคาหุ้นจะปรับขึ้นทันทีในภาวะตลาดเช่นนี้นั้นอาจจะไม่ใช่เรื่องที่ง่ายนัก ยกเว้นแต่มีปัจจัยบวกรองรับและส่งผลให้ผลประกอบการโดดเด่นอย่างมาก

ข้อสอง นอกจากคุณสมบัติข้อแรกแล้ว หากกิจการยังเติบโตต่อเนื่องจากการขยายสาขา เพิ่มกำลังการผลิต จากความสำเร็จทางกลยุทธ์และส่วนแบ่งการตลาดที่เพิ่มขึ้น ส่งผลดีต่อยอดขายและกำไรอย่างโดดเด่นด้วยการประหยัดจากขนาด economies of scale) นี่คือกิจการที่เป็น ‘หลุมหลบภัย’ ที่ปลอดภัยเช่นกัน ราคาหุ้นที่ปรับลงนั้นน่าจะเป็นเพียงเหตุการณ์ชั่วคราว

ข้อสาม กิจการที่จ่ายเงินปันผลในอัตราสูงและมีประวัติการจ่ายอย่างต่อเนื่อง มักเป็นกิจการดีและมั่นคง กระแสเงินสดและกำไรสม่ำเสมอ จึงสามารถจ่ายเงินปันผลในอัตราที่ดีและสูงขึ้นทุกปี แม้ราคาหุ้นจะผันผวนตามภาวะตลาดแต่เมื่อผลตอบแทนเงินปันผลใกล้เคียงกับผลตอบแทนพันธบัตรหรือหุ้นกู้แล้ว ราคามักจะไม่ปรับลงมากนักเพราะจะมีนักลงทุนที่ชอบความเสี่ยงต่ำและปันผลดีเลือกเข้าลงทุน ทางเลือกลงทุน ‘หลุมหลบภัย’ ที่มีลักษณะคล้ายกันได้แก่ Property Fund และ Infrastructure Fund

ข้อสุดท้าย กิจการที่มีการซื้อหุ้นคืน Treasury Stock) เนื่องจากผู้บริหารเล็งเห็นศักยภาพและแนวโน้มที่ดีของบริษัทในระยะยาว สวนทางกับราคาหุ้นที่ซื้อขายถูกเกินไป จึงนำสภาพคล่องส่วนเกินมาซื้อหุ้นคืนโดยคาดว่าจะได้รับผลตอบแทนที่ดีกว่าการลงทุนอื่น ปริมาณเงินพร้อมซื้อหุ้นคืนถึง 5-10% ของมูลค่ากิจการทั้งหมด คือปัจจัยบวกสำคัญที่ช่วยลดแรงขายและพยุงราคาไม่ให้ตกลงมากเกินไป นอกจากนี้ หากผู้บริหารใช้เงินส่วนตัวซื้อหุ้นของตน ยังเป็นสัญญาณบ่งบอกถึงความมั่นใจในแนวโน้มกิจการและช่วยสนับสนุนทางจิตวิทยาอีกด้วย

ท่ามกลางความผันผวนเช่นนี้ กลยุทธ์หนึ่งที่อาจพิจารณานำมาใช้คือการปรับพอร์ตลงทุน วิธีที่ผมมักใช้ก็คือการเรียงลำดับหุ้นในพอร์ตจากหุ้นที่ชอบมากไปน้อยที่สุด หุ้นที่ชอบน้อยที่สุดมักจะมีราคาเป้าหมายในการขาย นอกจากนี้ยังมีรายชื่อหุ้นยอดเยี่ยมแต่ยังไม่มีอยู่ในพอร์ตเพราะเกี่ยงเรื่องราคา ความผันผวนจึงเป็นโอกาสที่จะปรับเปลี่ยนเพื่อให้พอร์ตลงทุนมีแต่กิจการยอดเยี่ยมและแข็งแกร่งยิ่งขึ้น ตรงกับโปรไฟล์และเป้าหมายการลงทุนมากขึ้นนั่นเอง

ในฐานะ Value Investor ซึ่งเน้นการลงทุนระยะยาวนั้น ต้องมีเป้าหมายที่ ‘สมเหตุสมผล’ เช่นผลตอบแทนทบต้น 12-15 % ต่อปีในระยะ 10 ปีลงทุน แม้ตลาดหุ้นไทยปรับตัวขึ้น 63.3%, 40.5%, -0.7% และ 35.8% ในช่วงปี 2552-2555 ทำให้นักลงทุนมีผลตอบแทนที่ดี มีความมั่งคั่งเพิ่มขึ้นมาก แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าหนทางข้างหน้าจะโรยด้วยกลีบกุหลาบเสมอไป ดังนั้นเมื่อเลือกเส้นทางนี้ ต้องนึกถึงคำพูดที่ว่า ‘Expect The Unexpected’ ไว้เสมอ เพื่อความไม่ประมาทและความสำเร็จตามเป้าหมายที่ตั้งใจไว้
Posted by thanwa at 10:30 AM
http://portal.settrade.com/blog/thanwa/2013/06/13/1300
meadow
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 79

แล้วส่งทหารปลายแถวออกไปในสมรภูมิ เผื่อจะได้มีที่ว่างให้ท่านนายพลเข้ามาเพิ่มในหลุมหลบภัย
KittipongS

โพสต์ที่ 80

Nevercry.boy เขียน:ระวังศึกรอบบ่ายด้วยครับพลพรรคจากยุโรปท่าทางจะจัดหนัก

หน่วยข่าวช่วยรายงานสถานการณ์รอบบ้านหน่อย

ตอนนี้เปียงยางหนาวมากจริง ๆ
พี่ NB อยู่ที่เปียงยางหรือครับ ผมไม่รู้ว่าตัวเองอยู่ที่ไหนครับ รู้แต่ว่าฝุ่นตลบไปหมด เห็นแต่ผู้คนวิ่งหนีอะไรก้อไม่รู้ สัปสนอลม่านไปหมด บ้างคนร้องขอความช่วยเหลือ บ้างคนนั่งร้องไห้เหมือนกับคนเสียสติ หลายๆคนนอนหายใจอย่างรวยรินรอความตาย ผมไม่รู้ว่าผมอยู่ที่ไหนจริงๆครับ
WaayVI

โพสต์ที่ 81

แบงก์กับพวกกองทุน เฮจฟันด์ขาดทุนบอนด์รึเปล่าครับ เลยต้องเอาตังตรงนี้ไปโปะ คือมันคล้ายซับไพรม์อะครับ เลยสงสัยว่ามันมีอะไรที่เค้าขาดทุนแล้วต้องรีบโยกเงินไปรึเปล่า อาจจะจินตนาการมากไป แต่ก็นะ ไม่อาจจะทำนายตลาดได้

ผมว่าให้ง่ายและดีที่สุด ถ้าทุกท่านลงทุนในกิจการที่ศึกษามาอย่างดีแล้ว และทำ valuation ทุกมี mos พร้อมดีมาก

ก็ทำอีกรอบที่เคยทำตอนซื้อ แล้วถ้าทำออกมาแล้วก็เหมือนเดิม ผมว่าก็อย่าไปทำสงครามกับเค้าอะครับ ไปนั่งดูทำไม คนเค้าฆ่ากันตายไม่มีอะไรน่าอภิรมย์ ไปเที่ยว ปล่อยกิจการที่มีคนทำงานจริงๆ ซื้อขายของจริงๆ เค้าทำไป

แล้วรอจนเค้าฆ่ากันจนสิ้นซากก่อน เป็นป่าช้าๆ เงียบๆ ก็ออกมาทำบุญเก็บศพให้คน

การเก็บศพนั้นในตลาดหุ้นได้บุญมากครับ เพราะผมเห็นคนที่ทำหน้าที่เก็บศพในทุกรอบเค้ารวยกันทุกครั้ง

ก็ใจเย็นๆครับ คนมีตั้งเยอะยังมีเงินกันเยอะ เห็นว่ากระสุนยังพอมีกันก็ฆ่ากันต่อไป คงต้องใช้เวลาสักพักครับ

ส่วนตัวก็คงรอช่วยเก็บศพครับ ผมกำลังเอารวบรวมทรัพยากรทำรถเก็บศพอยู่ครับ และคงใช้เวลาศึกษากายวิภาคลักษณะศพที่จะเข้าเก็บด้วยครับว่า ตัวไหนออกไข่เป็นทองคำ และยืนได้ในสถานการณ์ที่กำลังจะมาถึงในอนาคต ก็คงพอดีๆ กันกับสงครามนี้แหละครับ ซึ่งอาจจะยืดเยื้อด้วย

ก็ขอให้ใจเย็นๆ โชคดีกันทุกคนนะครับ :D

โพสต์ที่ 82

ครับ ถ้าตามแผนที่ของกุนซือมิกกี้ ผมคงอยู่เปียงยาง

ข้าศึกมุ่งมั่นจะรบรวดเดียวจบครับ

ความรู้สึกคล้าย ๆ กับฮิตเลอร์ตอนลุยยึดออสเตรียและตามด้วยเชโกฯ หลังจากนั้นด้วยความฮึกเหิมสุดขีดเข้ายึดโปแลนด์ แบบสายฟ้าแลบ หลังจากนั้นตามด้วยอีกหลายประเทศครับ แต่ไปติดที่อังกฤษ และจุดนี้เป็นจุดชี้เป็นชี้ตายครับ เยอรมันอ่อนล้า+อังกฤษฟื้นตัวพร้อมสัมพันธมิตร บวกกับเมกันเข้าสงคราม ขึ้นฝั่งที่นอร์มังดี และนั่นเป็นจุดจบของนาซีและอาณาจักรไรซ์

ตามลำน้ำ ชายฝั่ง ช่องแคบ มักเป็นจุดยุทธศาสตร์สำคัญ

ผมว่าด้วยแรงรบขนาดนี้เร็วและแรงขนาดนี้ แม่น้ำนักดงต้นสาย ตามแผนที่ของกุนซือ

เราจะได้เห็นลำน้ำเลือดแน่ ๆ
schwartz_IR

โพสต์ที่ 83

ผมเขวี้ยงมีดเล่มสุดท้ายละครับ
ขอกระโดดลงหลุมหลบภัย ปิดหูปิดตา จำศีล

ผมคิดว่า มัน ไม่ใช่ subprime หรือ tom yum kung

มันลงเพราะ เศรษฐกิจ สหรัฐ ที่เราเคยรอคอยว่าเมื่อไหร่มันจะดีขึ้น เริ่ม โงหัว
แล้ว Fed ก็แสดงอาการ คลุมเครือ เพื่อ?

เราต้องการ QE ไปเรื่อยๆ อย่างนั้นหรือ ?? เรารอคอยให้เศรษฐกิจมีสัญญานฟื้นตัวไม่ใช่หรือ
แล้วผมก็เชือว่า Fed จะไม่หยุด QE อย่างฉับพลันทันที ไม่เชื่อเลยๆๆๆๆ

หมอไม่เคยหยุด Steroid คนไข้ที่ได้มานาน โดย ไม่ tail off ไม่เคย
หมอไม่เคย รักษาคนไข้ติด เฮโรอีนด้วยการ หยุดยาทันที
อย่าเป็นเหยื่อ FED และ สิงโตล่าเนื้อตัวใหญ่

ผมจะอยู่ในเกมที่ผมถนัด
ผมโชคดีที่ทุนต่ำเป็นส่วนมาก สิ่งที่ต้องทนคือ wealth ที่ลดลงมากมาย.... sad ครับ
growth mindset
cosmo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 84

ผมเข้ามาอยู่ท่ามกลางสงครามหรือนี้ พอดีผมเปนชาวบ้านแถวนี้ ขออาสาเกณชาวบ้านเข้าร่วมกองทัพด้วย ท่านแม่ทัพ สู้ๆครับ
“Know what you own, and know why you own it.”- Peter Lynch -
cyberman

โพสต์ที่ 85

ชาว ThaiVI คิดว่าจะมีวิกฤติแบบแฮมเบอร์เกอร์อะไรซ่อนอยู่แบบคราวที่แล้วหรือเปล่าครับ

แล้ววันนี้ใครส่งทัพหน้าออกไปสู้แล้วบ้าง หรือยังแค่รัวกลองศึกอยู่
JumboA

โพสต์ที่ 86

ข้าพเจ้าไม่มีกระสุนแล้วท่านแม่ทัพ :(
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 87

กองกำลังผมมีแค่ 2 ฐานที่มั่น ตอนนี้เลยจำเป็นทิ้งฐานที่มั่นที่ 1 ที่ทหารหนีออกค่ายน้อยๆไปป้องกันฐานที่มั่นที่ 2 ที่ทหารหนีแตกทัพกันมากๆแล้วครับ

โพสต์ที่ 88

น้องที่ไปยืนฉี่ด้วยกันตอนกลางวันถาม "สุดรึยังพี่"
schwartz_IR

โพสต์ที่ 89

ผมขอตอบแทนพี่ never cry boy นะ

ของพี่สุดแล้ว แต่น้อง ทรุด เอ้ย สุด หรือยัง
growth mindset
leky

โพสต์ที่ 90

micky1115 เขียน:
leky เขียน:เนื่องจากข้าศึกบุกหนักและอาศัยช่วงจังหวะหลังจากพายุพัดเข้าพื้นที่บุกซ้ำเติมอย่างหนัก ทำให้กำลังพลที่กระจายอยู่ในพื้นที่ต่าง ๆ แตกกระจาย

ถอยมาปูซาน หมด แล้วใครจะไปสู้หล่ะครับพี่เล็ก

เด๋วเค้าล้อม โพฮังได้ ต่อเรือก้อ้อมมาตุ๋ยหลังเราได้อีกนะครับ

ทีนี้ เจอล้อมเผาเมืองจะหนีไปตั้งหลักก้ไม่ได้

ที่โซล แทนที่จะยันกันได้สัก 15000 ล้านก้ยันได้แค่ 5000+วันนี้5000 ก้แตกแล้ว

:ohno: :ohno: :ohno:
ทิ้งกองกำลังรักษาเฉพาะหัวเมืองสำคัญ ส่วนที่เหลือคอยรบกวนกองเสบียงของข้าศึก ที่ให้กลับไปคือไปปักหลักที่หัวเมืองรอบปูซานรอข้าศึกเข้าโอบล้อมปูซานค่อยตีตลับหลัง

แม่ทัพใหญ่ ขอหน่วยกล้าตาย 5 นาย อาสาใช้สาริกาลิ้นทองช่วยเจรจากับเบอร์นันเก้ คืนนี้ให้แถลงการ "ถอนคำพูดว่าจะลด QE" สงครามจะสงบ การสูญเสียจะยุติ
"Become a risk taker, not a risk maker"