ในวันที่ SET - 70 จุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ในวันที่ SET - 70 จุด

โพสต์ที่ 391

ตอนนี้ผมก็รู้สึก "ลนๆ" เหมือนกันครับ "ลนที่จะหาเงินที่ไหนมาเข้าพอร์ตดีนะเรา"
อิอิ...^^)
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 392

ภาพรวมหลังติดตามงบหลายๆ บริษัทที่ไม่ใช่กลุ่ม ปิโตร ดูไม่ค่อยโตนะครับ ผมคิดไว้แล้วว่า หรั่งต้องเทหลังสัปดาห์งบออกมา pattern เดียวกับปี 2554 แต่ปีนั้นมีนำ้ท่วมมาซำ้

ส่วนปีนี้ ไม่รู้จะเป็นยังไงสำหรับ สถานการณ์นำ้ ตอนนี้คงนั่งทับไม่ให้มือบอน
low PROFILE but HIGH PROFITS
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 393

cash is king

สติอยู่ สตางค์มี ปัญญาเกิด

ขอให้ทุกท่านโชคดี

ปล. ผมวางแผนเที่ยวปีใหม่ครับ เลยไม่ได้ติดตามตลาดหุ้น
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
bono

โพสต์ที่ 394

Nevercry.boy เขียน:ตลาดเป็นเหมือนเดิม
ผมก็ยังทำตัวเหมือนเดิม

ตลาดคงเบื่อผมน่าดู
มาร์เก็ตติ้ง เบื่อผมมากครับ โทรมากี่ทีผมก็ไม่ขาย ไม่ซื้อ ได้แต่อยู่เฉยๆ ครับ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 395

ผมทบทวนหลักการพื้นฐานเกี่ยวกับการลงทุนในช่วงเวลานี้ครับ เพื่อใช้เวลาในการเกลาสมองของตัวเอง

ช่วงซัพไพร์มผมจำได้ว่าหลายคนเลือกที่จะเรียนหนังสือและหลายองค์กรพยายามส่งบุคลากรไปเรียนรู้

ผมก็เลยใช้เวลาอยู่กับการเพิ่มรอยหยักในสมองให้ตัวเองเพิ่มขึ้น
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 396

leky เขียน:สมัยก่อนนาน ๆ จะมีซักครั้งที่หุ้นบวกครั้งละ 40-50 จุด เซียนชื่อดังถึงขนาดบอกว่าถ้าตกหนักแบบนั้นต้องช้อนเพราะเดี๋ยวจะเด้ง แต่ในปีนี้เหตุการณ์แบบนี้มีถี่มากจนชักจะเป็นเรื่องปกติไปแล้ว แล้วก็มีติด ๆ กันได้หลายวันอีกต่างหาก ยอมรับว่าผันผวนมากจริง ๆ ครับ ถ้าใครมีสติไม่พออาจจะเกิดอาการ "จิตใจแตกซ่าน" ได้ง่ายมาก

its funny na kub, tfex is actually the derivative of SET, but these days, it seems SET is the derivative of TFEX(set50) 555555555+
the swing will continue endlessly kub because they can use SET as a tool to win a lot through TFEX :mrgreen:
value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 397

เมื่อคืนฟังนักจัดรายการวิทยุท่านหนึ่งพูดถึงวีไอ (value investor) คุยกับ ผจก. กองทุน อีกท่านเนื้อความประมาณว่า ไม่ใช่หลักการที่น่าจะถูกต้องในช่วงเวลาแบบนี้เพราะตลาดเป็นขาลง อีกท่านบอกว่าขายไปก่อนแล้วไปซื้อต่ำกว่านี้น่าจะดีกว่า

ผมเชื่อว่าคิดแบบเค้าอาจจะถูกต้องก็ได้และก็ดีเหมือนกัน ยิ่งช่วงนี้ด้วยครับก็น่าจะเป็นสิ่งที่ถูกต้อง

แต่ทำไมผมถึงไม่ทำตามก็ไม่รู้ :wall:
http://nevercry-boy.blogspot.com/
beerverpool

โพสต์ที่ 398

เงินจมครับ :wall:
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 399

กระทู้นี้ท่าจะฮอตอีกนาน
Vi IMrovised
tang_tt

โพสต์ที่ 400

Nevercry.boy เขียน:เมื่อคืนฟังนักจัดรายการวิทยุท่านหนึ่งพูดถึงวีไอ (value investor) คุยกับ ผจก. กองทุน อีกท่านเนื้อความประมาณว่า ไม่ใช่หลักการที่น่าจะถูกต้องในช่วงเวลาแบบนี้เพราะตลาดเป็นขาลง อีกท่านบอกว่าขายไปก่อนแล้วไปซื้อต่ำกว่านี้น่าจะดีกว่า

ผมเชื่อว่าคิดแบบเค้าอาจจะถูกต้องก็ได้และก็ดีเหมือนกัน ยิ่งช่วงนี้ด้วยครับก็น่าจะเป็นสิ่งที่ถูกต้อง

แต่ทำไมผมถึงไม่ทำตามก็ไม่รู้ :wall:
หลักการน่าจะเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวให้มั่นคงนะค่ะ แต่วิธีปฏิบัติก็อาจแตกต่างกันไปของแต่ละท่าน :roll:
«« ambition never comes to an end »»
leky

โพสต์ที่ 401

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:
leky เขียน:สมัยก่อนนาน ๆ จะมีซักครั้งที่หุ้นบวกครั้งละ 40-50 จุด เซียนชื่อดังถึงขนาดบอกว่าถ้าตกหนักแบบนั้นต้องช้อนเพราะเดี๋ยวจะเด้ง แต่ในปีนี้เหตุการณ์แบบนี้มีถี่มากจนชักจะเป็นเรื่องปกติไปแล้ว แล้วก็มีติด ๆ กันได้หลายวันอีกต่างหาก ยอมรับว่าผันผวนมากจริง ๆ ครับ ถ้าใครมีสติไม่พออาจจะเกิดอาการ "จิตใจแตกซ่าน" ได้ง่ายมาก

its funny na kub, tfex is actually the derivative of SET, but these days, it seems SET is the derivative of TFEX(set50) 555555555+
the swing will continue endlessly kub because they can use SET as a tool to win a lot through TFEX :mrgreen:
ผมเคยคุยกับอดีตโบรกเกอร์ระดับสูงที่วางมือไปแล้ว เค้าไต่เต้าตั้งแต่เป็นเด็กเคาะกระดาน เค้าเล่าให้ผมฟังว่าเดี๋ยวนี้เล่นกับเงินของต่างชาติยากครับ เพราะกองทุนพวกนี้เค้ามีเครื่องมือมากมาย บางทีก็ตามไม่ทันต้องอาศัยเด็กรุ่นใหม่ ๆ บริหารเงินให้ นี่ยังไม่นับว่าเดี๋ยวนี้มีโบรกที่ไม่มีต้นทุนค่าคอมอีกต่างหาก

จะว่าไปเรื่องเศรษฐกิจชะลอตัวพวกเราคงได้ยินแว่ว ๆ มาหลายเดือนแล้ว ทั้งเรื่องยอดขายรถชะลอตัว SME ล้ม หนี้ภาคครัวเรือนสูงขึ้น เพียงแต่มันยังไม่ถึงเวลาที่มีใครจะเล่นประเด็นนี้แบบหนัก ๆ เท่านั้น

ถ้ามองข้ามช็อตถ้าตัวเลขเศรษฐกิจยังเป็นแบบนี้ สุดท้ายธนาคารแห่งประเทศไทยก็อาจจะต้องใช้วิธีลดดอกเบี้ย ดีไม่ดีพอลดเสร็จก็จะกลับกลายเป็นข่าวดีขึ้นมา เพราะเมื่อไหร่ที่ลดดอกเบี้ยเงินก็จะไหลเข้ามาตลาดหุ้น ถ้าไม่โดนเงินจากต่างชาติที่ถือครองตราสารหนี้ไหลออกไปเกทับเสียก่อน

ในความเห็นผม ถ้าไม่แน่ใจก็หยุดดู เลือกหุ้นที่ MOS มากพอ เลือกหุ้นที่จะไม่โดนกระทบจากผลร้ายดังกล่าวหรือถ้าโดนกันหมดก็คงเลือกที่น้อยที่สุด

"เก่งจริงกับเก่งปลอม" ไม่ได้วัดกันตอนตลาดกระทิงครับ แต่วัดกันตอนตลาดขาลงกับตอนตลาด sideway นี่แหละ และการวัดกันตอนตลาดขาลงไม่ใช่การวัดว่าใครจะกำไรมากกว่ากันนะครับ แต่วัดกันว่าใครจะรักษาเงินไว้ได้มากที่สุดครับ ส่วนใครจะใช้วิธีไหนจะขายล้างแล้วถือเงิน จะยังถือหุ้น 100% ก็แล้วแต่ความถนัดครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
theenuch
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 402

vim เขียน:กระทู้นี้ท่าจะฮอตอีกนาน
เห็นด้วยกับคุณ VIM ค่ะ

เพราะพักนี้ตลาดผันผวนเหลือเกิน
คุณหมอ leky ตั้งกระทู้ดีมากเลย

แต่ละท่านก็มีความเห็นที่เยี่ยมๆ กันทั้งนั้น....ช่ืนชม

โดยส่วนตัวก็ "ทำอะไรไม่ได้" เอ๊ย! ไม่ใช่ค่ะ
ไม่ได้ทำอะไรเหมือนกันค่ะ รับปันผลไปเรื่อยๆ
เพราะมั่นใจในพื้นฐานและมี MOS มากพอสมควร
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 403

micky1115 เขียน:ยามใดตลาดหุ้นเงียบเหงาซื้อขายกันวันไม่ถึง 4-5พันล้าน

ยามใดที่เวบบอรด์หุ้นเงียบเหงา ไม่มีคนคึกคัก (เริ่มแล้ว)

ยามใดรายการ TVเกี่ยวกับหุ้นเริ่มไม่มีคนทำ คนจัดรายการ(อันนี้ยังคึกคัก)

ยามใดหนังสือเกี่ยวกับหุ้นเริ่มตกจาก best seller ของหนังสือทั้งร้าน(ตอนนี้หนังสือธรรมะ

ติดชาจน์แทนแล้ว)

ยามใดที่คนรู้สึกว่า ตัว Nมันมีเต็มตลาด และไม่มีตัว Yเลย (เริ่มมีแต่คนกลัว)

ยามใดที่เหล่านักลงทุนส่วนมาก ยกธงยอมแพ้ตลาด(ยังมีคนสู้อยู่)

ยามนั้น เป็นจุดที่ดีที่สุด ที่เรา จะลงไปเลือกของดีราคาถูก ตลาดหุ้นเป็นเรื่องของเหตุผล

และอารมณ์ คนร้อยละ80 ขาขึ้นซื้อหุ้นด้วยเหตุผลและตรรกะ แต่ขาลงกลับทิ้งเหตุผลและ

ใช้อารมณ์เป็นที่ตั้ง อารมณ์ของคนเหล่านั้นหลอมรวมเป็น MM

วอเรนท์ บัฟเฟตกล่าวไว้

ปล่อยให้คนอื่น ๆ ตื่นตระหนกไปกับตลาดแล้วเมื่อมันสงบคุณจะได้ประโยชน์จากมัน

อย่าคิดจะเป็นเจ้าของหุ้น ถ้ามันจะทำให้คุณตื่นตระหนกและขายหุ้นของคุณ

เมื่อราคาตกลง 50%

คำแนะนำ 3 ข้อ ตอนตลาดตก
1. เกาะติดอยู่กับบริษัทที่ดี
2. รู้จักตัวเอง
3. อย่าตัดสินใจลงทุนเพราะมีคนอื่นมากระซิบหุ้นเด็ด

มองตลาดหุ้นขาลง ให้เป็นโอกาส

ตลาดหุ้นขาลงไม่ได้ฆ่าใคร แต่กลับเป็นโอกาสในการซื้อหุ้นถ้าผู้คนเริ่มวิ่งหนีออกจากหุ้นดี ๆ จงเตรียมพร้อมที่จะลุยไปกับหุ้น

จงมองหาบริษัทที่มีคุณภาพที่กำลัง “ลดราคา”สำหรับคุณภาพ นั่นหมายถึง พื้นฐานที่รองรับธุรกิจและคุณภาพของทีมบริหาร

บัฟเฟตต์พูดว่า “นักลงทุนจะไม่ขาดทุนเมื่อตลาดปรับตัวลงจะมีก็เพียงนักเก็งกำไรเท่านั้นที่ขาดทุน”

stay clam stay invest ครับพี่น้อง อย่าให้ อารมณ์มายืนเหนือเหตุผล บททดสอบจิตใจ

ข้อนึงของนักลงทุนคุณค่าคือ คุณจะทนได้ไหมกับอารมณ์ และสิ่งที่ไร้เหตุผล

หลังวันที่ MMอารมณ์ร้ายและกลัว ก้มักตามมาด้วยวันที่ MMอารมณ์ดี

ดัชนีกำลังลงมาหา พื้นฐานของเศรษฐกิจบ้านเราครับ ดั่งภาพในกระจก ภาพเก่ามาแล้ว

ทุกคนเห็นแล้ว ทุกคนรู้แล้ว ว่าGDPตกลง แต่จะมีสักกี่คน ที่เห็นภาพใหญ่ๆที่รออยู่

ดั่งเช่นราคาหุ้น ที่มักจะตอบสนองต่อความเป็นจริงในอนาคตก่อนเสมอ

สุดท้ายนี้ สิ่งที่น่ากลัวที่สุด คือ การที่นักลงทุนไม่รู้ว่า ตัวเองกำลังทำอะไรอยู่ ครับ

ข่าวและสิ่งที่เสพ คือปัจจุบัน แต่ หุ้น คือ ผลประกอบการในอนาคต

หลับตา แล้วใช้ใจ จะรู้ว่า ข้างหน้ามีแสงสว่างรออยู่

ฟ้าหลังฝน มักจะงดงามเสมอ ช่วงเวลาที่ดี ที่สุดที่คนส่วนมากจะยอมขายของรักของหวง

คือ ช่วงเวลาที่คนกลัว หรือ คนร้อนเงินเท่านั้น คนร้อนเงินขายทุกราคา

เราควรใช้หลัก VI เข้าหาหุ้นที่แบกะดิน ในยามตลาดบ้าคลั่งแบบนี้ครับ เพราะจะเห็น

ของถูกวางเกลื่อนพื้น เหมือนการเดินบนถนนที่สองข้างทาง มีแต่พ่อค้าแม่ค้าปักป้าย

ลดราคาเอาของเก่ามาเลหลังขายถูกๆ หยิบและเลือกแต่ของดีๆเข้ามา

ปีนี้ พบกันปูซาน แต่หลังจากเงินของภาครัฐเข้ามาได้ อีก3-4ปี เจอกัน 2000จุด

ขอความมั่งคั่งและร่ำรวย ขอสติและสตางค์ จงมีแก่พี่น้องข้า แด่ชาว VIทุกท่าน
shanghaigeny
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 404

ถ้าตลาดหุ้นไม่มีภาวะหมี ผมคงต้องใช้เวลานานกว่าจะสะสมหุ้นจนได้อิสรภาพทางการเงิน แม้ว่าเวลานี้มูลค่าพอร์ตจะลดลงไปบ้าง แต่ก็ทำให้รู้สึกอยากขยันทำงาน ขยันขึ้นเวรเพื่อเตรียมเงินไว้รอซื้อหุ้นเพิ่ม :?

โพสต์ที่ 405

ขอบคุณกุนซือมากครับที่เตือนสติมาตลอด

ขาลงคือเวลาออกหากินของผม
meadow
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 406

นอกจากกิจการรายเล็ก รวมถึง OTOP ที่ปิดตัวแบบเงียบๆ ไป รายใหญ่อย่าง สหฟาร์ม ล่าสุดก็ แพน ต่างทนกับปัจจัยที่เกิดขึ้นไม่ไหว ซึ่งดูเสมียนเป็นตัวอย่างทิศของ กิจการที่ใช้แรงงานมากๆ ในบ้านเรา

Q3 ผ่านมาครึ่งทางแล้วยังไม่ที่ท่าว่าลมจะเปลี่ยนทิศ…… ลมเปลี่ยนทิศ!!!!!!

รึว่ากระแสลมได้เปลี่ยนทิศ จากที่เคยพัดมา 2-3 ปีแล้ว
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 407

Nevercry.boy เขียน:ขอบคุณกุนซือมากครับที่เตือนสติมาตลอด

ขาลงคือเวลาออกหากินของผม
ท่านจอมทัพ NBกล่าวถูกแล้วครับ ขาลง คนมักไม่สนพื้นฐาน ขายก่อน ขายตามอารมณ์

หุ้นก้เหมือนสิ่งของ VIก้เหมือนหลงจู๊ ถ้าไคจับได้ของดีราคาถูกเวลาปล่อยไปก้กำไรมากๆ

คนที่คาดการณ์ไว้ ก้จะนำเงินสดที่เหลือ เริ่มออกมาันับ และรอซื้ออย่างสนุกมือ

เป็นเวลาของ คนที่มีเงินสดในมือจริงๆครับ เหมือนเลือกจะซื้อได้เลย ใครขายลดมากหน่อย

ของดีหน่อยก้ซื้อมากหน่อย ใครไม่ขายก้ตั้งป้ายต่อราคากันไป รอจนอยากขายเด๋วก้โยนมา

เหมือนดั่งเดินไปในฮาเร็ม ที่สองข้างทางมีสาวๆควักเรียกตลอดทางเลยครับยามนี้

ตลาดแบบนี้ คนซื้อได้เปรียบ ต่อรองได้เต็มที่ อยากซื้อเท่านี้ ซื้อถูกกว่านี้ คนซื้อกำหนด

คนขายก้มีหลายประเภท เช่น พวกพ่อค้าVIก้จะไม่ยอมขายถูกๆ หน้าป้ายก้ไม่ลดราคา

พ่อค้าTA ก้มักจะมีของด่วนหลุดมาบ้างเวลาหลุดเส้น EMA

พ่อค้าแมงเม่า มักเป็นที่ชื่นชอบ สำหรับผม กลุ่มคนเหล่านี้ ซื้อง่ายขายคล่องดี ราคาถูก

หรือแพงไม่สน ขายไว้ก่อน พ่อค้าแมงเม่า มักเอารถเบนซ์มาจอดขายถูกๆราคาวีออส

บางทีก้เจอ บ้าน20ล้านมาขาย 4-5ล้าน

สำหรับผม ช่วงเวลาแบบนี้ เป็นช่วงเวลาที่พิเศษสุดจริงๆ สินค้าลดราคากะหน่ำซัมเมอร์

ต่อรองราคากันได้แบบถึงพริกถึงขิง คนซื้อกำหนดราคา

ผมว่า พวกเราน่าจะดีใจด้วยซ้ำไปนะครับ ที่มีตลาดหมี ของถูกและดีมักไม่ลดราคาบ่อยๆ

ขอให้ทุกท่าน มีสติพกสตางค์ในการช๊อบให้สนุกมือครับ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 408

หลักการเดินช๊อบก้ ตามนี้ ครับ ถ้าลด20-30% ก้ซื้อน้อยหน่อย 40-50%ก้หยิบพอประมาณ

ลดสัก80-90% ก้ซื้อเยอะหน่อย

เหมือนเราได้ไปเทคโอเวอร์กิจการดีๆ ซึ่งถ้าเราไปลงทุนทำเองกว่าจะสร้างแบรนด์ได้

กว่าจะเอาเข้าตลาด กว่าจะติดตลาด สู้เราซื้อหุ้นแทน ก้เหมือนเป็นเจ้าของกิจการเหมือนกัน

เราเป็นเจ้าของกิจการดีๆ เวลาไปไหนใครถามผมทำอะไร ผมก้บอกได้ว่า

ผมเป็นเจ้าของกิจการนี้ๆ ถึงจะถือหุ้นน้อยกว่าเจ้าของแต่ผมก้เป็นเจ้าของคนนึงนะอย่าลืม

หุ้นก้คือ หุ้นส่วน นั่นหมายถึง เราเป็นเจ้าของบริษัทที่เราถือหุ้น

เราไม่ต้องปวดหัว ไม่ต้องมีลูกจ้าง นอนอยู่บ้านกระดิกตีน ออกไปเดินดูกิจการบ้าง

เวลานี้โอกาศดีๆ ก้ลอยเข้ามา สำหรับคนที่มีเงิน ในมือ สามารถเลือกได้เลยว่า อยากจะ

เป็นเจ้าของกิจการอะไรหล่ะ เยอะแยะ ในตลาดมี500-600ตัวเลือกๆเข้าไปเอาที่มัน

ยอดขายเพิ่มทุกปี กำไรเพิ่มทุกปี เด๋วก้มีเงินปันผลมาให้เราเพิ่มทุกปี บริษัทมีชื่อเสียง

พูดไปใครๆก้อ๋อ รู้จักๆ ขนาดใหญ่อันดับ1หรือ2ในอุตสาหกรรม

พวกนี้ ลดราคามา มากๆ คนที่ขายออกมาก้ไม่ต่างจากการเทหมู เพราะคนที่เค้ามีเงิน

เค้ารอซื้อ ลดมากก้ซื้อเยอะหน่อย ลดน้อยก้ต่อราคากันไป

ถ้าอุกกาบาต ไม่ชนโลก ยังไงเสีย เด๋วราคามันก้กลับไปหาพื้นฐานของมัน

stay clam stay invest
leky

โพสต์ที่ 409

micky1115 เขียน:
ตลาดแบบนี้ คนซื้อได้เปรียบ ต่อรองได้เต็มที่ อยากซื้อเท่านี้ ซื้อถูกกว่านี้ คนซื้อกำหนด

คนขายก้มีหลายประเภท เช่น พวกพ่อค้าVIก้จะไม่ยอมขายถูกๆ หน้าป้ายก้ไม่ลดราคา

พ่อค้าTA ก้มักจะมีของด่วนหลุดมาบ้างเวลาหลุดเส้น EMA

พ่อค้าแมงเม่า มักเป็นที่ชื่นชอบ สำหรับผม กลุ่มคนเหล่านี้ ซื้อง่ายขายคล่องดี ราคาถูก

หรือแพงไม่สน ขายไว้ก่อน พ่อค้าแมงเม่า มักเอารถเบนซ์มาจอดขายถูกๆราคาวีออส

บางทีก้เจอ บ้าน20ล้านมาขาย 4-5ล้าน

สำหรับผม ช่วงเวลาแบบนี้ เป็นช่วงเวลาที่พิเศษสุดจริงๆ สินค้าลดราคากะหน่ำซัมเมอร์

ต่อรองราคากันได้แบบถึงพริกถึงขิง คนซื้อกำหนดราคา

ผมว่า พวกเราน่าจะดีใจด้วยซ้ำไปนะครับ ที่มีตลาดหมี ของถูกและดีมักไม่ลดราคาบ่อยๆ

ขอให้ทุกท่าน มีสติพกสตางค์ในการช๊อบให้สนุกมือครับ
ท่านกุนซือครับ ทำไงดีครับ ผมดันไปเจอพ่อค้าชาวจีนเข้าให้ครับ เค้าเอาขิมขึ้นมาขายบนรถทัวร์บอกว่าขิมจีนตัวนี้ตัวละ 300 หยวน ผมต่อไป 150 หยวน เค้าทำท่าอิดออด แต่สุดท้ายก็ยอมขายให้ผม ผมดีใจมากคิดว่าได้ของถูกตั้งครึ่ง

พอเค้าเดินไปที่กลางรถทัวร์ มีคนต่อราคาไปที่ 100 หยวน ผมคิดในใจจะบ้าเหรอ นี่มันขิมจีนนะโว้ย พ่อค้าคนเดิมทำท่าอิดออด แต่สุดท้ายก็พยักหน้าพร้อมกับรับเงิน 100 หยวน :D

พอเค้าเดินไปที่ท้ายรถ รถทำท่าจะออก ลูกทัวร์รายหนึ่ง ต่อราคาเล่น ๆ ว่า 50 หยวนได้ไหม รถจะออกแล้ว พ่อค้าคนเดิมไม่พูดอะไร กลับรีบหยิบเงินในมือลูกทัวร์รายนั้นมาแล้วรีบส่งขิมให้ พร้อมกับบอกว่า ลดให้ลื้อเป็นพิเศษ แต่ลื้ออย่าบอกใครนะ แล้วรีบลงจากรถไป :D :twisted: :twisted: :twisted:
"Become a risk taker, not a risk maker"
dr1
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 410

เพิ่งกลับจากไปตระเวน"มวงจีง"ราวสามสัปดาห์มาครับ
เพื่อนรุ่นพี่ที่จีนเขาบอกว่า
ตอนนี้ที่จีน
สินค้าอะไรก็"china price"แบบนั้นแหละครับ

แต่ถ้าเป้นหุ้นไทย
เขาจะรอซื้อที่"พันสอง"ครับ(้เฮ้อ... ถูกจัง ..ตังค์หมดแระ)
samatah
KittipongS

โพสต์ที่ 411

micky1115 เขียน:หลักการเดินช๊อบก้ ตามนี้ ครับ ถ้าลด20-30% ก้ซื้อน้อยหน่อย 40-50%ก้หยิบพอประมาณ

ลดสัก80-90% ก้ซื้อเยอะหน่อย

เหมือนเราได้ไปเทคโอเวอร์กิจการดีๆ ซึ่งถ้าเราไปลงทุนทำเองกว่าจะสร้างแบรนด์ได้

กว่าจะเอาเข้าตลาด กว่าจะติดตลาด สู้เราซื้อหุ้นแทน ก้เหมือนเป็นเจ้าของกิจการเหมือนกัน

เราเป็นเจ้าของกิจการดีๆ เวลาไปไหนใครถามผมทำอะไร ผมก้บอกได้ว่า

ผมเป็นเจ้าของกิจการนี้ๆ ถึงจะถือหุ้นน้อยกว่าเจ้าของแต่ผมก้เป็นเจ้าของคนนึงนะอย่าลืม

หุ้นก้คือ หุ้นส่วน นั่นหมายถึง เราเป็นเจ้าของบริษัทที่เราถือหุ้น

เราไม่ต้องปวดหัว ไม่ต้องมีลูกจ้าง นอนอยู่บ้านกระดิกตีน ออกไปเดินดูกิจการบ้าง

เวลานี้โอกาศดีๆ ก้ลอยเข้ามา สำหรับคนที่มีเงิน ในมือ สามารถเลือกได้เลยว่า อยากจะ

เป็นเจ้าของกิจการอะไรหล่ะ เยอะแยะ ในตลาดมี500-600ตัวเลือกๆเข้าไปเอาที่มัน

ยอดขายเพิ่มทุกปี กำไรเพิ่มทุกปี เด๋วก้มีเงินปันผลมาให้เราเพิ่มทุกปี บริษัทมีชื่อเสียง

พูดไปใครๆก้อ๋อ รู้จักๆ ขนาดใหญ่อันดับ1หรือ2ในอุตสาหกรรม

พวกนี้ ลดราคามา มากๆ คนที่ขายออกมาก้ไม่ต่างจากการเทหมู เพราะคนที่เค้ามีเงิน

เค้ารอซื้อ ลดมากก้ซื้อเยอะหน่อย ลดน้อยก้ต่อราคากันไป

ถ้าอุกกาบาต ไม่ชนโลก ยังไงเสีย เด๋วราคามันก้กลับไปหาพื้นฐานของมัน

stay clam stay invest
ขอบคุณท่านกุนซือที่ชี้แนะ ข้าน้อยจะปฏิบัติตามคำชี้แนะของท่านกุนซืออย่างเคร่งคัด
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 412

leky เขียน:
micky1115 เขียน:

ท่านกุนซือครับ ทำไงดีครับ ผมดันไปเจอพ่อค้าชาวจีนเข้าให้ครับ เค้าเอาขิมขึ้นมาขายบนรถทัวร์บอกว่าขิมจีนตัวนี้ตัวละ 300 หยวน ผมต่อไป 150 หยวน เค้าทำท่าอิดออด แต่สุดท้ายก็ยอมขายให้ผม ผมดีใจมากคิดว่าได้ของถูกตั้งครึ่ง

พอเค้าเดินไปที่กลางรถทัวร์ มีคนต่อราคาไปที่ 100 หยวน ผมคิดในใจจะบ้าเหรอ นี่มันขิมจีนนะโว้ย พ่อค้าคนเดิมทำท่าอิดออด แต่สุดท้ายก็พยักหน้าพร้อมกับรับเงิน 100 หยวน :D

พอเค้าเดินไปที่ท้ายรถ รถทำท่าจะออก ลูกทัวร์รายหนึ่ง ต่อราคาเล่น ๆ ว่า 50 หยวนได้ไหม รถจะออกแล้ว พ่อค้าคนเดิมไม่พูดอะไร กลับรีบหยิบเงินในมือลูกทัวร์รายนั้นมาแล้วรีบส่งขิมให้ พร้อมกับบอกว่า ลดให้ลื้อเป็นพิเศษ แต่ลื้ออย่าบอกใครนะ แล้วรีบลงจากรถไป :D :twisted: :twisted: :twisted:
ราคาเมืองจีน มีจุดอ่อนนะครับ ลองนึกว่า ถ้าเค้าบอกเรา 200หยวน เราลองต่อ100นึง

พ่อค้าให้ /เราขอต่อ เหลือ 50 หยวน พ่อค้าบอกได้ๆ ผมอาจจะกวนพ่อค้าไปเลย

1หยวน ขายไหม อย่าลืมว่าเราคนซื้อ ตราบใดที่เงินยังอยู่ในมือ คนซื้อต่อราคาได้จนกว่า

คนซื้อจะพอใจและควักเงินจ่าย และโดยหลักการแล้ว

พ่อค้าขายของไม่ขายต่ำกว่าทุนครับ นั่นคือกฎของอากงอาม่าที่สอนสั่งกันมา

ดังนั้นเมื่อไหร่ ที่เราต่อจน พ่อค้าไม่ขายของแต่เอารองเท้าปาสวนออกมา

แปลว่า ราคานั้นต่ำกว่าทุนแล้ว ครับ

คนร้อนเงิน อาจจะขายหวังกำไรบ้าง พอเราไม่ซื้ออาจจะขายเท่าทุน

พอเราไม่ซื้อ ถ้าเค้าร้อนเงิน มากๆ ทีนี้ ต่ำกว่าทุนก้ต้องขายครับ

โยนหินถามทางไปก่อนครับ ลดได้ไหม ไม่ได้เหรอ งั้นรอนะ งั้นพรุ่งนี้ผมมาใหม่

วันรุ่งขึ้น ลดได้ไหม ได้เหรอ ลดได้อีกเท่านี้ไหวไหม (DC 60%) ไม่ไหวเหรอ พรุ่งนี้มาใหม่

มะรืน ลดได้ไหม ข้างๆบ้านเค้าลดแล้วนะ ลด60%มากไปเหรองั้น 65%ละกันนะขายไหม

เมื่อพ่อค้าขิมจีน ต้องมาประทะ ลูกแม่ค้าเคี่ยวลากดิน ผมคิดว่า มวยถูกคู่ ครับ

เรามีเิงิน เราจะต่อจนกว่า เค้าจะยอมขายที่ราคา ที่เราต้องการ

เรามีเงิน เราจะต่อจนกว่า แม่ค้าจะปารองเท้าไล่เราออกมา

ต่อเข้าไปจนกว่า เค้าจะยอม ขายถูกๆออกมา ถ้าเป็นผมจะเคาะประตูบ้านถามทุกวัน

จะถามจนกว่า พ่อค้าจะยอม ขายขาดทุนออกมาครับ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 413

ขอให้พี่น้องthaivi ทุกคนฝ่ามันไปให้ได้ครับ กับ เหตุการณ์ครั้งนี้

แม้จะมาจากคนละพ่อคนละแม่ แม้จะอยู่คนละจังหวัด แม้จะเคยทะเลาะกันบ้าง

ความเห็นไม่ลงรอยกันบ้าง โต้เถียงกันไปบ้าง เราก้ thaivi ด้วยกัน

ขอพลังแห่งความดี คุ้มครองทุกคน ขอสติและสตางค์จงมีแก่พี่น้องของเรา

เราทุกคนเดินบนถนนเส้นเดียวกัน นั่นคือ ถนนเพื่ออิสรภาพทางการเงิน ขอให้ทุกคน

ได้เดินไปจนสุดปลายถนน ขอให้ทุกคนเดินไปด้วยกัน อย่ามีใครต้องล้มลงไป

แด่ อิสรภาพทางการเงิน แด่ ชัยชนะในวันข้างหน้า แด่ ดวงวิญญานของคนที่ล้มลงไป

แด่ ความฝันของคนในครอบครัว แด่ นักลงทุนไทยวีไอ ทุกท่าน

พายุลูกนี้แม้จะใหญ่ แม้จะหนัก แต่เราก้ผ่านมาหลายลูกแล้ว แม้เพื่อนเรา พี่น้องเรา

จะล้มหายไปบ้าง แต่สุดท้ายทุกคนก้กลับมาได้

ขอพลังจงสถิตย์ที่ตัวท่าน พี่น้องเราที่ตายไปจะต้องไม่ตายเปล่า พวกฝรั่งตาน้ำข้าว

จะต้องได้รับผลตอบแทนที่สาสม
T00n.c

โพสต์ที่ 414

กาลนี้ผันผวนยิ่งนัก หลายอย่างไม่เป็นอย่างที่คิด ข้าพเจ้าเริ่มถอดใจ
ทยอยลดกองกำลังลง 40 นาย ออกจากสมรภูมิ
ถอยไปรอที่ปูซาน หากข้าศึกมาไม่ถึง คลื่นลมสงบเมื่อใดจะคิดการต่อไป
leky

โพสต์ที่ 415

ขอให้ทุกท่านอยู่รอดปลอดภัย อันตลาดขาลงนั้น ถ้าคิดว่าจะไม่เสียมูลค่าของพอร์ตไปบ้าง ความคิดนี้อาจจะไม่ปกตินัก แต่ยังไงเสีย ข้าพเจ้าอยากให้เหล่าสหาย อยู่รอดปลอดภัย มีร้ายเดี๋ยวก็ย่อมมีดี ยามร้ายเปลี่ยนเป็นดีก็มักจะมาแบบไม่ทันตั้งตัวเช่นกัน ขอให้ทุกท่านรักษา "เงินทุน" เอาไว้ให้ได้มากที่สุด และอย่าได้สิ้นหวัง หมั่นประเมินหุ้นที่เราถืออยู่เป็นระยะ ๆ ขอให้เตรียมวิธีการที่จะกลับมาให้เร็วที่สุดยามที่ตลาดหยุดผันผวนแล้ว "ครั้งถึงยามลงอาจจะเหมือนลงแบบลิฟท์ แต่ยามขึ้นขอให้เราขึ้นแบบจรวด" โชคดีทุกท่าน :D
Compound

โพสต์ที่ 416

ผมพึ่งเข้าตลาดมา ได้ 11 เดือน ครั้งนี้ผมเจ็บหนักที่สุดยอมรับเลยครับ ว่าจิตใจหวั่นๆเหมือนกัน แต่ยังโชคดีที่เคยผ่านการเจ็บหนักมาเลยครั้งทำให้เราได้ภูมิต้านทานเพิ่มมากขึ้น อยากให้กำลังใจคนที่เจ็บหนักเหมือนผม ครับ
leky

โพสต์ที่ 417

ผ่านไปสามวัน สงสัยนลท.จะเจอ "พ่อค้าจีน" เข้าให้แล้ว ต่อรองเท่าไหร่ "จัดให้" ตลอด

วันนี้ก็มีข่าวว่าโบรกแห่งหนึ่งประเมินว่าไทยกับมาเลย์จะเสี่ยงมีปัญหาเศรษฐกิจ แหมข่าวร้าย ๆ มันช่างมาพร้อมกันจริง ๆ เข้าข่ายคำพูดเก่าว่า "ถ้าเจอแมลงสาบหนึ่งตัว จงคิดเสมอว่ามันมีอีกเป็นฝูง" แต่ผมก็แปลกใจนะเพราะผมก็เป็นลูกค้าโบรกแห่งนั้น แล้วก็อ่านบทวิเคราะห์ทางเศรษฐกิจของเค้าบ่อย ๆ เท่าที่จำได้ก็ไม่เคยเห็นพูดถึงเรื่องร้ายขนาดนี้มาก่อน

แต่ผมก็สังเกตเห็นว่าหุ้นบางตัวมันลงมาเยอะจนแทบจะไม่มีการซื้อขาย หมายถึง bid offer ห่างกันมาก เวลาหุ้นลบก็เหมือนประเภทมีคนตกใจทิ้งออกมาด้วยจำนวนหุ้นที่ไม่มากเท่าไหร่ แต่ก็ทำให้คนที่มีหุ้นตัวนั้นอยู่เกิดอาการ "เซ็งจิต" ประเภทแค่ 100 หุ้นทำลบหลายเปอร์เซ็นต์ ยิ่งถ้าใครมีหุ้นแบบนั้นแล้วคิดจะขายทิ้งเพราะกลัวเรื่องตลาดก็ต้องคิดให้ดีครับ ว่านอกจากจะไม่ได้ราคาแล้ว เวลามันกลับมามันก็ขึ้นแบบตกใจเหมือนกันเพราะด้วยจำนวนวอลุมไม่มาก เคาะขวาไม่กี่ทีก็บวกมาก อันนี้ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ จนรู้สึกว่าถ้าเราอดทนได้ บางครั้งการทำอะไรมากเกินไปมันก็อาจจะเป็นผลเสียมากกว่าผลดี

ตั้งจิตกันให้มั่นครับ เราจะคอยเป็นกำลังใจให้กันและไม่ทอดทิ้งกันครับ :D
leky

โพสต์ที่ 418

Compound เขียน:ผมพึ่งเข้าตลาดมา ได้ 11 เดือน ครั้งนี้ผมเจ็บหนักที่สุดยอมรับเลยครับ ว่าจิตใจหวั่นๆเหมือนกัน แต่ยังโชคดีที่เคยผ่านการเจ็บหนักมาเลยครั้งทำให้เราได้ภูมิต้านทานเพิ่มมากขึ้น อยากให้กำลังใจคนที่เจ็บหนักเหมือนผม ครับ
ตอนผมกลับมาเริ่มลงทุนเต็มตัวอีกครั้ง หลังจากเรียนจบ ตอนนั้นเป็นต้นปี 51 ครับ เรียกได้ว่าเริ่มต้นของวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ เจอไปเต็ม ๆ ลบ 40% ครับ
meadow
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 419

วานนี้ บาททะลุ 32 ไปเรียบร้อย ท่านนายกองทั้งที่มีกำลังพล เป็นหุ้นส่งออก หรือมีกองหนุนเป็น US จงมีสติ ลมพัดหลวงทีทวีแรงขึ้น จักได้ส่งใบเรือท่านต้องลม ให้ทะยานมากกว่าหลายเพลาที่ผ่านมา ยิ่งฝรั่งขนเงินตราออกมากเท่าไร สิ่งที่ทันได้มาจากการค้าจะมีค่ามากกว่าเดิมในเมืองนี้ การแตกตื่นของชาวบ้านจักให้ท่านเลือกของเพชรที่ถูกทิ้ง

ไม่แน่ในวันหน้าเมื่อฝุ่นจาง PE 2 ในตำนาน อาจอยู่ในมือทาน
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 420

เรียน ท่านผู้นำ ท่านกุนซือ และท่านนายพล ทุกท่าน
ข้าพเจ้าเริ่มหวั่นไหว โดนข้าศึกโจมตี มาหลายรอบ
ใจหนึ่งก็อยากนำกำลังส่วนที่เหลือ ตอบโต้กลับไปบ้าง
อีกใจหนึ่ง ก็ยังเห็น ผู้คนในสมรภูมิ วิ่งกันแตกตื่น ฝุ่นตลบยังไม่หาย
เกรงว่าหากข้าพเจ้าไปร่วมด้วยอาจไม่รอดกลับมาเป็นแน่

ดังนั้น ตอนนี้ข้าพเจ้าจึงขอยึดถือ คำสอนของซือแป๋ NB ให้นั่งทับมือตนเองไว้ก่อน
รอฝุ่นหายตลบ ยอดซื้อขายเข้าสู่ภาวะปกติ
น่าจะเป็นโอกาสดี ให้เราได้ชิงดินแดนอันอุดมสมบูรณ์กลับคืนมา
อย่าได้หาว่า ข้าพเจ้าขลาดเขลาเลย

ครั้งนี้ขอรอพบพวกท่านที่ปูซาน พร้อมกุนซือ micky ละกัน
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530