56-1 กับรายงานประจำปีต่างกันไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
iamtherang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

56-1 กับรายงานประจำปีต่างกันไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ขอคำแนะนำจากพี่ๆวีไอด้วยครับ คือว่าผมเคยอ่านรายงานประจำปี แต่ว่า 56-1 นั้นยังเคยลองเปิดอ่านคร่าวๆก้อยังไม่เหนความแตกต่างครับ อยากจะขอถามความแตกต่างระหว่างทั้งสองหน่อยครับ ขอบคุณครับ

เนื่องจากผมอ่านใน tablet เปนหลักครับ การโหลดไฟล์หรืออ่านเอกสารที่เป็น word ทำได้ลำบาก เพราะตัวหนังสือเด้งไปมาหมดเลยครับต้องทำการแปลงเป็นไฟล์ pdf ก่อน ซึ่งการแปลงต้องใช้เวลานานมากๆไม่รุ้ทำไมถึงนาน 55 จึงลองถามดูเพราะหากเหมือนกันจะได้อ่านเฉพาะรายงานประจำปีครับ แต่ถ้าไม่เหมือนยังไงแล้วก็จะโหลดมาอ่านครับ
Plant
Verified User

Re: 56-1 กับรายงานประจำปีต่างกันไหมครับ

โพสต์ที่ 2

เท่าที่เคยอ่านๆมานะครับ
รายงานประจำปีจะเน้นพูดถึงสิ่งต่างๆที่บริษัทได้ทำใน 1 ปีที่ผ่านมาและแนวทางต่อไปในอนาคต
ส่วน 56 - 1 จะเป็นรายละเอียดของบริษัททั้งหมดที่ผู้ลงทุนควรรู้ เช่น สินค้าที่ผลิต ที่ขาย
เรื่องจุดแข็ง จุดอ่อน คู่แข่ง ความเสี่ยงต่างๆ รวมทั้งข้อพิพาททางกฎหมายด้วย

โดยส่วนตัวผมจะอ่าน 56-1 เพื่อศึกษาหุ้นที่ผมยังไม่รู้จัก เพื่อให้เข้าใจตัวบริษัทนั้นก่อนครับ
แล้วค่อยมาอ่านรายงานประจำปีว่ามีการเปลี่ยนแปลงในการทำธุรกิจยังไงบ้าง แล้วอนาคตจะเป็น
ยังไงต่อไปครับ...^^)
asuka111
Verified User

Re: 56-1 กับรายงานประจำปีต่างกันไหมครับ

โพสต์ที่ 3

แนะนำว่าให้ลองสมัคร Skydrive ของ microsoft ดูครับ (skydrive.live.com) แล้วอัพพวกไฟล์ word เข้าไปเปิดใน web app บน Skydrive จากนั้นก็ export เป็น PDF กลับมาเพื่อเอาไปใส่ใน iPad ครับผม

ค่อนข้างเวิร์กสำหรับไฟล์ word แต่ไฟล์ excel ก็ยังเละครับ
iamtherang

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองมากๆครับที่ให้คำแนะนำ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

56-1 เป็น form บังคับว่าทุกๆบริษัทจะต้องให้ข้อมูลแก่นักลงทุนตามนั้นกำหนดโดย กลต

ส่วนรายงานประจำปีส่วนใหญ่ก็จะเป็นข้อมูลเดียวกับ 56-1 แต่จะมีหัวข้อเพิ่มๆขึ้นมาตามแต่บริษัทจะบอกแก่นักลงทุน ดช่นสสนส์จากผู้บริหาร หรือรูปเล่มสวยๆเพิ่มขึ้นมา
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
miracle
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 6

56-1 บอกรายละเอียดเรื่อง บุคคลที่เกี่ยวข้อง กิจการที่เกี่ยวข้อง ในเชิงลึก
แจงละเอียดเลย
:)
:)
โพสต์โพสต์