Attack on Titan

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Attack on Titan

โพสต์ที่ 1

พี่ครับหุ้นจะตกนานมั๊ยครับ?

พอคนถามไปถามมาผมก็ชักจะกลัว เล่นหุ้นมาตั้งนานแล้วยังกลัวอีกหรือ ก็กลัวนะครับ กลัวกำไรหาย กลัวพอร์ตมันเล็กลงไปแล้วไปลับไม่กลับมาอีก กลัวจนลง แปลกนะครับคนเรา ทุกวันนี้ก็ไม่ได้จนแต่ก็กลัวจน

ยิ่งกลัวหุ้นก็ยิ่งลง ก็ยิ่งกลัว ก็ยิ่งลง ศัตรูที่แท้จริงมักจะเล็กกว่าศัตรูในจินตนาการ ความกลัวมันตัวใหญ่น่ะครับ มันเหมือนยักษ์ตลาดหุ้น เราจะไปสู้มันได้ยังไง ทั้งกองทุน ทั้งขาใหญ่ ทั้งเจ้าพ่อ เจ้าแม่ เจ้ามือ มากมาย

“พี่ ๆ ผมตัวเบาแล้วขายไปอาทิตย์ก่อน” น้องคนนึงบอก ไม่ขายสักหน่อยเหรอพี่ “อือ นั่นสินะครับ” ผมคิด ถ้าขายตอนนั้นเราจะได้เท่าไรนะครับ ก็ไปกด ๆ เครื่องคิดเลขดูหน้าซีดเหมือนกัน แง ๆ เงินหายไปเยอะเลย

แล้วทำไมไม่ขาย? ล่ะ เฮ้ย

คำตอบก็คือ

ผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ ผมรู้สึกว่าการถือหุ้นปลอดภัยกว่าการถือเงินสด ซึ่งก็ไม่รู้ว่าแนวคิดนี้จะถูกต้องและจะกลับมาถูกต้องอีกหรือไม่? หรือที่ผ่านมาเป็นเพียงเราฟลุ๊ค ก็เป็นไปได้ครับ ยามหุ้นขึ้นแม้แต่ไก่งวงยังบินได้ ยามซื้อหุ้นเราไม่รู้หรอกครับว่าอนาคตจะเป็นยังไงก็คาดก็เดาก็วิเคราะห์ กันไป

เราทุกคนเหมือนผูกตาเดินเข้าไปในตลาดหุ้น พร้อมใช้มือคลำกับแสงลาง ๆ ที่เห็น แม้บางคนมีไม้เท้า เพื่อนจูงไปหรือแม้กระทั่งหมานำ มันไม่มีชัด เพราะเราทำได้แค่นั้น จนกระทั่ง เมื่อผ่านมันมาแล้วและถอดผ้าผูกตาออกและมองย้อนไป จึงจะรู้ว่าเส้นทางที่เราผ่านมามีขวากหนามอุปสรรคอะไรบ้าง

สมัยก่อนผมสงสัยครับ เอ ทำไมทุก ๆ ครั้งที่หุ้นตก วอร์เรน ถึงมีเงินไปซื้อหุ้นทุกที มันน่าสงสัยนะครับ ก็ในเมื่อเงินอยู่ในพอร์ตหุ้นทั้งหมดเงินหายไปไหน มาถึงวันนี้ ผมก็เริ่มเข้าใจครับ ดูจากตัวผมเองแล้ว ผมพบว่าผมมี source of income อยู่ 2 ทางหลัก ๆ (1) ตัวผมเองยังมีเงินเดือนมาเติม (2) ปันผลรับจากกองทุนและหุ้นที่ลงไว้ ปีนึง ๆ ก็สร้างรายได้ไม่น้อย นั่นแสดงว่าผมก็ยังมีความสามารถในการปั๊มเงินมาลงทุนได้เรื่อย ๆ ไอ้เงินที่ถูกปั๊มออกมานี่แหล่ะครับ ที่ผมจะเอาไว้ใช้เป็น safety stock เพื่อเอาไป re-invest เพื่อชดเชยส่วนต่างในวันนี้แล้วก็เก็บจำนวนหุ้นให้เพิ่มขึ้นในวันหน้า ถึงหุ้นจะไม่ขึ้นทุกวัน แต่ผมมีเงินเดือนทุก ๆ เดือน และมีปันผลทุก ๆ ปี เงินผมก็ถูกปั๊มออกมาไม่หยุด อนาคตหากธุรกิจจริง ๆ สร้างกำไรได้เพิ่มขึ้นปันผลก็เพิ่มขึ้น ปีหน้าผมก็มีเงิน re-invest เพิ่มขึ้น พอร์ตผมก็จะใหญ่ขึ้น ปรากฏว่ายิ่งซื้อยิ่งลงยิ่งซื้อยิ่งลง ยิ่งลง ยิ่งลง ยิ่งลงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง (เฮ้ย คีย์บอร์ดค้าง) บอกตรง ๆ ช่วงหุ้นขึ้นไม่กล้าเคาะซื้อเลย แต่พอร์ตก็โตเพราะฐานเดิม และเราก็ hold เงินไว้รอ เพราะมีเงินเติมทุก ๆ เดือน พอดีเป็นวิศวกร เป็นวิดวะ อุตฯ ด้วย ก็ได้แต่หวังว่าจะคำนวณ safety stock ไม่ผิด ก็แค่หวังน่ะนะ เพราะเงินของเรามันก็กระจ้อยร่อยเมื่อเทียบกับยักษ์ตลาดหุ้น ใจจริงก็กลัว แต่

เอาหล่ะ ผมโหลดอาวุธครบแล้วและเดินหน้าเข้าหายักษ์ตลาดหุ้นต่อไป

รูปภาพ

ภาพประกอบ จาก Attack on Titan ของ Hajime Isayama เรื่องราวของมนุษยชาติที่ถูกคุกคามโดยยักษ์ไตตัน จนตรอกต้องสร้างกำแพงล้อมตัวเอง มนุษย์ถูกยักษ์จับกินเป็นว่าเล่น

อาวุธของพระเอกก็เท่าที่เห็นครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 867

Re: Attack on Titan

โพสต์ที่ 2

"ศัตรูที่แท้จริงมักจะเล็กกว่าศัตรูในจินตนาการ"
คมจริงครับพี่

สำหรับผมก็ลงทุนต่อไป อย่างสงบ เหมือนที่อาจารย์ว่าไว้
เมื่อเรายึดกับ "มูลค่า" มากกว่า"ราคา"
หนักก็จักเบาลง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

กระทู้เข้ากับสถานการณ์ การ์ตูนก็กำลังดัง เยี่ยมเลยครับพี่ :B
all i need is Zero
aonanfield
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

แหม่... คมทุกดอกเลยนะครับ พี่ Nevercry.boy

ฝากทีมงาน VI สายดำ อุ้มพี่ Nevercry.boy ไปออกรายการทีครับ
ผมรอดูอยู่ :)
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 5

ชาบู ชาบู :bow: :bow: :bow:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
raynus

โพสต์ที่ 6

รอเล่ม 6 ออกอยู่ครับ

สนุกเอาเรื่อง :mrgreen:
สายปันผลครับ

รูปภาพ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 7

โหลดอาวุธครบมือ เจอเจ้า เอ้ยไททันตัวเป้งๆตัวเดียว ตายยกกองพันเลยนะคับ

แถมพี่ครับ ได้ข่าวตอนหลังกลุ่มพระเอกมันมี insider นะครับพี่ :B
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ผมว่าตามโลโก้ พี่โจครับ

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

ศัตรูที่น่ากลัวที่สุด คือ คนที่ยอมถูกเค้าต่อยจนคู่ต่อสู้หมดแรงต่อย

เพราะคนประเภทนี้ อาจจะต่อยไม่เก่ง แต่ต่อยหนัก

ยามคู่ต่อสู้หมดแรง หมัดเดียวก้เกินพอ
Prof.sur
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

อยู่ในตลาดจริงๆ มาสิบปี

ลงทุนแบบแวลู อินเวสเตอร์จริงๆ ตั้งแต่ห้าปีก่อน

หลายครั้งที่เผลอโลภ กะเล่น สั้น จะต้องขาดทุนทุกครั้ง

ครั้งนี้เองก็มองราคาทุกวัน ความกลัว ความกังวล เข้ามาแบบไม่รู้ตัว....

พอได้อ่านกระทู้นี้...อึ้งไปสองนาที

ทำไมเราถึงได้ปล่อยอารมณ์ไปตามนายตลาดน่ะ :roll:
รูปภาพ
อันนี้รูปจริงนะครับ save มาจาก bloomberg สมัย subprime
วันที่นั่นก็วันเกิดผมครับ บังเอิญจริง
O_CHAY

โพสต์ที่ 10

เป็นกระทู้ ที่เข้ากับเหตุการ์ณมากเลยครับ
บางที่เราสนใจขนาดของพอร์ต จนลืมมูลค่า ไปจริงๆครับ

ขอ ชาบูๆ 1 กระโหลกเลยครับ
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
sei96

โพสต์ที่ 11

แต่ในเรื่องเห็นโดนไททันจับกินตายเป็นเบือเลยนะครับ
KedJade
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 12

ชอบมุข คีย์บอร์ดค้าง ครับ อ่านแล้วขําเลย :)
Freeform

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

เรื่อง Attack on titan ชื่อภาษาญี่ปุ่นคือ Shingeki no kyojin นี่ผมได้รับคำแนะนำจากรุ่นน้องสายตาคมคนหนึ่ง
เมื่อประมาณปีนึงมาแล้ว บอกว่าเรื่องนี้โคตรมัน รับรองดังแน่ แล้วมันก็ดังจริงๆ ด้วย
ใครไม่เคยอ่านลองหาอ่านในเนทเอาครับ แปลอังกฤษไปไกลพอควรแล้ว
น้องคนเดียวกันนี้แนะนำอีกเรื่องที่สนุกมากๆ แต่เน้นฮา คือเรื่อง One punch man มา
เนื้อเรื่องหลักๆ เลยคือพระเอกต่อยศัตรูทีเดียวตาย ทีเดียวจริงๆ (งงล่ะสิทีเดียวชนะแล้วมันจะสนุกได้ไง)
เรื่องนี้สอนใจดีนะครับ เพราะพระเอกเป็นแค่คนธรรมดา basic มากๆ คนนึงแต่ชนะศัตรูทุกตัวได้ด้วยหมัดเดียว
ตอนพระเอกเผยความลับว่าทำได้ยังไง ผมยังคิดเลยครับว่าเหมือนกับคนเก่งๆ เทพๆ หลายคนในนี้
มันไม่มีอะไรมากไปกว่าความลับที่เค้าบอกออกมาเลย เพียงแต่พวกเราส่วนใหญ่ไม่เชื่อเท่านั้นเอง
....อยากรู้ว่าทำไง ไปหาอ่านเอาครับ ฮาๆๆๆ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

พระเอกของผมขี่ม้าขาวมาอีกแล้วครับท่าน

ชอบประโยคนี้จัง

“เราทุกคนเหมือนผูกตาเดินเข้าไปในตลาดหุ้น พร้อมใช้มือคลำกับแสงลาง ๆ ที่เห็น แม้บางคนมีไม้เท้า เพื่อนจูงไปหรือแม้กระทั่งหมานำ มันไม่มีชัด เพราะเราทำได้แค่นั้น จนกระทั่ง เมื่อผ่านมันมาแล้วและถอดผ้าผูกตาออกและมองย้อนไป จึงจะรู้ว่าเส้นทางที่เราผ่านมามีขวากหนามอุปสรรคอะไรบ้าง”

ขอบคุณครับ ท่าน NB
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
pakhakorn

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมาก ครับ

อ่านแล้วกระตุ้น ความคิด มุมมอง และกำลังใจ ดีมาก ครับ
และผมยังชอบตามทบทวนบทความเดิมของพี่Nevercry.boyอยู่บ่อยๆ

วิชาเต่า - ในวิกฤตแห่งตลาดหุ้นยังมีเต่าอยู่เสมอ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49866
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

ชอบมากครับ
เขียนได้สนุกแถมสาระล้วนๆ เขียนให้พวกเราอ่านบ่อยๆน๊ะครับ

สำหรับผมช่วงหุ้นตก ใจผมก็หวั่นๆทุกรอบเหมือนกันครับ
แต่หลักยึดของผมนอกจากตัวกิจการแล้ว ผมยึดที่ปันผลที่ผมจะได้รับในแต่ละปีคล้ายๆของพี่จขกท.ครับ
(ของผมลุ้นว่าเมื่อไหร่ปันผลจะเพียงพอกับค่าใช้จ่ายในครอบครัวโดยไม่ต้องทำงาน)
ส่วนราคาหุ้นผมดูเล่นพอเสียวๆแกมเสียดายนิดหน่อยเอาครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

ในเรื่องไททัน เละหมดนะคับ

ยกเว้น
เอเลน มีไม้ตายลับ
มิคาสะ ใจนิ่ง แม่นยำ
อาร์มิน นี่ก็หัวดีมีแผนเสมอ

แต่ละคนถ้าไม่มีความเด่นในเรื่องต่างๆ
ก็โดนไททันกินเรียบนะคับ

มามองดูตัวเองกันว่าเรามีอะไรบ้าง

ท่านที่ทำงานก็ยังมีกระสุนสำรอง
ช่วงเวลานี้ควรเก็บตัวฝึกวิชาไปก่อน

สู้ไททันซึ่งๆหน้าถ้าไม่เก่งจริงไม่รอดคับ
ปล่อยกองทุนตัวใหญ่ๆเค้าสู้กันไป

ทางเลือกหรือ
ก็อย่าไปสู้ซึ่งๆหน้าซิคับ

เราตัวเล็กไว เล็งจุดตายไททันไว้แม่นๆ
พอถึงจังหวะก็ซัดซะ

ปล. ใครรอดอย่าลืมกลับมาบอกกันด้วยนะคับ
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณ google ทำให้ผมเจอเคล๊ดวิชาหมัดเดียวจอด
"One Punch Man 11 - ตอน กุญแจสู่พลังของเขา"
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 20

ผมโดนยักษ์แด๊กไปเรียบร้อยครับ
จะเป็นเอเรนหรือตัวประกอบต้องรอดู
ถ้าเป็นตัวประกอบก็ไม่รอด 5555555555+
value trap
รูปภาพ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 21

Tibular เขียน:ในเรื่องไททัน เละหมดนะคับ

ยกเว้น
เอเลน มีไม้ตายลับ
มิคาสะ ใจนิ่ง แม่นยำ
อาร์มิน นี่ก็หัวดีมีแผนเสมอ

แต่ละคนถ้าไม่มีความเด่นในเรื่องต่างๆ
ก็โดนไททันกินเรียบนะคับ

มามองดูตัวเองกันว่าเรามีอะไรบ้าง

ท่านที่ทำงานก็ยังมีกระสุนสำรอง
ช่วงเวลานี้ควรเก็บตัวฝึกวิชาไปก่อน

สู้ไททันซึ่งๆหน้าถ้าไม่เก่งจริงไม่รอดคับ
ปล่อยกองทุนตัวใหญ่ๆเค้าสู้กันไป

ทางเลือกหรือ
ก็อย่าไปสู้ซึ่งๆหน้าซิคับ

เราตัวเล็กไว เล็งจุดตายไททันไว้แม่นๆ
พอถึงจังหวะก็ซัดซะ

ปล. ใครรอดอย่าลืมกลับมาบอกกันด้วยนะคับ

ตอนจบอาจจะตายหมดก็ได้นะครับ 555+
มองโลกแง่ร้ายไปป่าวนี่
value trap
รูปภาพ
l3oom

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากครับ ได้มุมมองใหม่ๆสำหรับมือใหม่และกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ

ตอนนี้ส่วนตัวก็ดูที่ตัวธุรกิจครับ เพียงแต่จังหวะในการเข้าลงทุนอาจจะผิดช่วงไปหน่อย

ผมปกติผมเห้นตลาดแดงจะเฉยๆนะครับเพราะเราเชื่อมั่นในกิจการที่เราเลือก กิจการนั้นยังคงปกติดีไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง แต่ก็แอบรู้สึกท้อนะครับในช่วงหลายวันมานี้ แต่ผมก้จะพยายามยึดมั่นในการลงทุนธุรกิจต่อไป ไม่ใช่เก็งกำไรระยะสั้น

"ลงทุน ไม่ใช่เล่นหุ้น"
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 23

ยอดเยี่ยมครับ
เกือบไม่เข้ามาอ่าน กลัวสปอย์ ดีนะเห็นว่าคุณNevercry.boy เป็นคนตั้งกระทู้ :mrgreen:
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ อ่่านบทความของคุณ NB แล้วสนุกและเตือนสติได้ดีครับน่าจะมีใครรวบรวมกระทู้ของคุณ NB ไว้ในกระทู้คุณค่าเป็น "ศาสตร์และศิลป์ในการลงทุนโดย NB" ก็น่าจะดีนะครับ ทำเป็น series เลย :)
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 25

เงินเดือนบัฟเฟตแค่แสนเหรียญต่อปีเองนะครับคงไม่มีนัยอะไรเมื่อเทียบกับสินทรัพย์รวม

อาวุธลับที่แท้จริงของแกคือ FLOAT ต่างหาก !!!
asuka111

โพสต์ที่ 26

ถึงกับต้องกดเข้ามาอ่านเพราะหัวกระทู้เลยครับ เรื่องนี้อ่านตั้งแต่สมัยที่ยังเป็นคอมิกอยู่จนกระทั่งมาสร้างเป็นอนิเมชั่นแล้วดังเป็นพลุแตก แอบคิดว่าถึงเป็นบอร์ดนักลงทุนแต่ก็มีคนอ่านการ์ตูนเยอะเลยครับ :B

ปรกติไม่ค่อยได้โพสแต่ติดตามอ่านบทความจากเวบนี้อยู่เรื่อยๆ ครับผม อาจไม่คุ้นหน้าคุ้นตา ^^;
H888

โพสต์ที่ 27

ผมเป็นคนทีไม่ค่อยเชื่อใครง่ายๆ ต้องเจอกับตัวก่อน แต่ก็ระวัง
เคยที่จะขายหุ้นไปก่อนแล้วกลับมารับคืน ผลสุดท้ายตอนรีบาวน์มันมักขึ้นเกินราคาที่ขายไป
จะเรียกว่าเสียหมูหรือเสียหมาก็ไม่รู้
ตั้งแต่นั้นมา ดูกิจการอย่างเดียวถ้าบริษัทที่เราลงทุนไว้กิจการยังดี ไม่เปลี่ยนแปลง
ก็เฉยๆ ไม่ต้องไปวิตกกะราคามัน ผลสุดท้ายมันกลับขึ้นมาทุกที
สงสัยว่าตัวเองคงเล่นรอบไม่เก่งมั้ง
โพสต์โพสต์