ขอรบกวนถามพี่ๆ ครับ ทำไม bigc,makro,cpall งบQ1 โตน้อยจัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอรบกวนถามพี่ๆ ครับ ทำไม bigc,makro,cpall งบQ1 โตน้อยจัง

โพสต์ที่ 1

Makro โต 15 % (1009/874)
Cpall โต 15 % (3185/2756)
Bigc -22% (1396/1776)
ขอบคุณครับ
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

Re: ขอรบกวนถามพี่ๆ ครับ ทำไม bigc,makro,cpall งบQ1 โตน้อยจัง

โพสต์ที่ 2

กิจการทุกๆกิจการเมื่อถึงจุดนึงก็ต้องโตน้อยลงเป็นธรรมดาตามวัฏจักร ผมว่าไม่แปลกเลยแต่คนคงคาดหวังมากเกินไปรึป่าว จริงๆ15%ก็เยอะจนน่าพอใจแล้วนะครับ จะมีที่แปลกกว่าชาวบ้านคือbigc รายได้โตน้อยหน่อย GPMลด SG&Aโตกว่ายอดขาย กำไรเลยหด
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 27

Re: ขอรบกวนถามพี่ๆ ครับ ทำไม bigc,makro,cpall งบQ1 โตน้อยจัง

โพสต์ที่ 3

ลองอ่านคำอธิบายงบการเงินดูหรือยังครับ
Vi IMrovised
ดำ
ผู้ติดตาม: 96

โพสต์ที่ 4

งานนี้คอยดูว่าตลาดจะปรับลด PE ให้เหมาะสมกับกำไรที่ทำได้หรือเปล่า หรือยังจะคาดหวังอนาคตกันต่อไป
investment biker
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 5

Q1 55 หลายบริษัทอาจได้ประโยชน์จากการซื้อของช่วงหลังน้ำท่วม พอมาเทียบกับปี 56 เลยดูเหมือนโตไม่มาก หรือเปล่า :?:
In search of super stocks
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ก็โตปกตินี่ แต่ราคาหุ้นมันเกินปกติ คนที่จะรอดคือคนที่หนีออกมาก่อนคนอื่น อย่าไปฟังคนที่มีหุ้นเค้าเชียร์หุ้นตัวเอง
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 7

เอาสองปีที่แล้ว คือปี 54 เป็นฐาน แล้วก็คิดการเติบโตสองปีก็จะเห็นภาพที่ไม่ดีเกินจริงหรือไม่แย่เกินจริงไปครับ

ปัจจัยพิเศษพวกนี้ต้องระวังไม่ให้ดีใจเกินไปในปีที่แล้ว และไม่ให้เสียใจเกินไปในปีนี้ครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Chun-Li
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ถ้า CPALL ไม่ขยายออกนอกประเทศ และไม่เทคโอเว่อร์ MAKRO
กำไรก็คงจะโต 15-20% ไปเรื่อยๆจนกว่าจะขยายสาขาจนเต็มพื้นที่่ หลังจากนั้นก็คงจะโตแค่ตามอัตราเงินเฟ้อ

ส่วนตัวมองว่าการเทคโอเว่อร์ MAKRO นี่แหล่ะคือจุดเปลี่ยนทั้งของ CPALL และ MAKRO
MAKRO น่าจะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น คือเติบโตเร็วขึ้น ขยายสาขาเพิ่มรวดเร็วขึ้น
ส่วน CPALL ต้องแบกรับหนี้มหาศาล จะดีขึ้นหรือแย่ลง คงต้องติดตามดู
naphas12
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ยอดขาย CPALL โตมากกว่าปีก่อน แต่ที่ทำให้กำไรโตน้อยมาจากพวก SGA พวกค่าโฆษณา Store Management
ค้าปลีกยังน่าจะโตได้อีก แต่จะเท่าเดิมหรือไม่ ไม่รู้
romee
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 10

ทำธุรกิจที่ยอดขายหมื่นล้าน แล้วยังจะให้โตเลข2หลัก นี่....ในโลกธุรกิจภายนอก ถือว่ายากมากๆเลยนะครับ

ผมว่ามันก็โตปกติของธุรกิจมากกว่า
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
โพสต์โพสต์