ถ้าปี56 makroกำไร4000ล้านจะพอจ่ายดอกเบี้ยให้cpallไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าปี56 makroกำไร4000ล้านจะพอจ่ายดอกเบี้ยให้cpallไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ขอรบกวนถามพี่ๆ ครับ

ทำไมกำไร makro Q1/56 โตแค่ 15% (1000ล้าน)?

ถ้าทั้งปี56 กำไร 4000 ล้าน (1000*4) จะพอจ่ายดอกเบียให้ cpall ไหมครับ
ขอบคุณครับ
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถ้าปี56 makroกำไร4000ล้านจะพอจ่ายดอกเบี้ยให้cpallไหมครับ

โพสต์ที่ 2

กู้100000 ล้าน ต้องจ่ายดอกปีละ5-7พันล้านครับ ยังไงเซเว่นก็ต้องชักเนื้อมาจ่ายดอก แล้วถ้าจ่ายต้นด้วยยิ่งทำให้งบเซเว่นโดนกระทบแน่ แต่อย่าห่วงไปเลยครับ ราคาหุ้นมันอาจไม่ได้แย่ก็ได้พีอีเท่าไหร่คนก็ไม่สนแล้วสมัยนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 122

Re: ถ้าปี56 makroกำไร4000ล้านจะพอจ่ายดอกเบี้ยให้cpallไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ให้ดู operating cash flow เป็นหลักครับ กำไร เป็นแค่ตัวเลขทางบัญชีเอาไปจ่ายจริงไม่ได้ ดังนั้นควรดูกระแสเงินสดประกอบ

และกระแสเงินสดของกิจการค้าปลีก อาจต้องดูงบปีเป็นหลัก จะเอา OCF ของไตรมาสเดียวมาคูณสี่คงไม่ได้ เพราะมีบางรายการอาจไม่ได้มีมาทุกไตรมาส เช่นเงิน special promotion, rebate และ bonus จาก supppliers ครับ

(อันนี้ผมพูดกรณีทั่วๆไป แต่ MAKRO จะพอจ่ายดอกเบี้ยให้ CPALL ไหมคงต้องดูในรายละเอียดอีกทีครับ)
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
bunacer

โพสต์ที่ 4

งบปี 2555 Makro

EBITDA 5,969.16 (ลบ.)
เงินสดสุทธิจากกิจกรรมดำเนินงาน 5,166.31 (ลบ.) พอใหมครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 5

งั้นขอวิเคราะห์ Cash flow CPALL แบบหยาบ ๆ ให้ดูครับต่อเนื่องจากพี่คนขายของ เห็นไม่มีใครพูดถึงเลย
การจ่ายดอกเบี้ยเงินกู้ จ่ายด้วยกระแสเงินสดของ CPALL ครับ ไม่ใช่จากกำไร Makro

CPALL 2012
กระแสเงินสดรับจากการดำเนินงาน 17,000 ล้าน
net change working cap + 3,000 ล้าน (เฉลี่ย)
กระแสเงินสดจ่าย CAPEX 8,500 ล้าน
ปันผล 5,000 ล้าน

เหลือกระแสเงินสด 6,500

ถ้าได้จากปันผล Makro 2,500
ดอกเบี้ยจ่าย Makro 5,000

สมมุติเป็นกรณี ณ ปัจจุบัน ก็ยังจ่ายปันผลเพิ่มขึ้นได้สบาย ๆ อย่างเจ้าสัวว่า และจ่ายคืนต้นได้ 3,000-4,000 ล้าน

(งบMakro ปี 2012
กระแสเงินสดรับจากการดำเนินงาน 5,000 ล้าน
net change working cap 1,000 ล้าน (เฉลี่ย)
กระแสเงินสดจ่าย CAPEX 3,000 ล้าน
ปันผล 2,500 ล้าน)

ถ้า Makro 2013-4 (คิดว่า +30% จาก growth + npm+)
กระแสเงินสดรับจากการดำเนินงาน 6,500 ล้าน
net change working cap + 1,000 ล้าน (เฉลี่ย)
กระแสเงินสดจ่าย CAPEX 4,000 ล้าน
ปันผล 3,500 ล้าน

CPALL 2014 (คิดว่า +10-15%)
กระแสเงินสดรับจากการดำเนินงาน 20,000 ล้าน
net change working cap 3,000 ล้าน (เฉลี่ย)
กระแสเงินสดจ่าย CAPEX 9,500 ล้าน
ปันผล 5,500 ล้าน

เหลือกระแสเงินสด 8,000

ได้จากปันผล Makro 3,500
ดอกเบี้ยจ่าย Makro 5,000

สรุปดูแล้ว CPALL ต้องเป็นคนจ่ายต้น + ดอกเบี้ยจาก Cash flow ตัวเองไปอีกซัก 3 ปี

แต่ถ้าเป็นงบกำไรขาดทุน Consolidate อาจจะปริ่ม ๆ ปีแรก(ที่เต็มปี คือปีหน้า) และอาจจะกำไรบ้างในปีที่สอง
ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับภาระการจ่ายดอกเบี้ยเลยครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
TAKUYA

โพสต์ที่ 6

ถ้ากรณีนี้ คิดยาก ต้องคิดซับซ้อนหลายจุด
ต้องลุ้นให้โต ต้องลุ้นให้ผลลัพธ์ เป็นไปตามที่คิดในแง่บวกมากๆ
ในจุดที่ไม่ดี ก็มองว่า ใช้วิธีนั้น วิธีนี้แก้ได้

ผมว่า เราเลือกข้ามที่จะไม่สนใจจะดีกว่าครับ
เพราะคนที่ถือหุ้นอยู่อาจกำลังพยายามมองในแง่บวกในทุกจุดที่เป็นไปได้
โดยพยายามมองข้ามปัจจัยลบของธุรกิจที่ควรจะต้องคิดไป

และขายหุ้นให้คนที่สนใจจะซื้ออยู่ก็ได้
"ความฝัน" ถ้าไม่ทำให้เป็นจริง
ก็ไม่มีความหมาย
นักเก็งกำไรระยะยาว
jmb2511

โพสต์ที่ 7

ไม่เคยนึกเลยว่าจะมีดอยCPALL :D :mrgreen: :evil: สงสัยว่าผมจะเมาอยู่ๆก็มาถึงดอย ผมไม่น่าซื้อเลยกาแฟสดชาวดอย
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
jmb2511

โพสต์ที่ 8

at the north of Thailand there are beautiful high mountain DOI mae-sa-long. once lieved major generral TWUN thai-yai army. they were flighted for their freedom for a long time. now there is a new doi it is DOI-cpall they are army flighting for freedom too one of them it is me. :D :mrgreen: :wall:
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 9

ดูกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน เทียบกับดอกเบี้ยจ่าย สรุปว่าปีๆนึงจะไม่ลงทุนเพิ่มกันเลยเหรอครับ แล้วจะเอาที่ไหนมาโต ส่วนเงินต้นของเงินกู้ก็ลืมๆไป แบบทรูหรือเปล่า อาศัยเครดิตเจ้าของ คอย Refinance ไปเรื่อยๆก็พอ

บอกตรงๆ (ความเห็นส่วนตัว) ถ้าเป็นหุ้นตัวอื่น ทำแบบเดียวกันนี้นะ "เละไปแล้ว"
โพสต์โพสต์