ถึงพี่โจ ลูกอิสาน ขอคำชี้แนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
yak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถึงพี่โจ ลูกอิสาน ขอคำชี้แนะครับ

โพสต์ที่ 1

ออกตัวก่อนนะครับ ผมเพิ่งเริ่มลงทุนจริงจังในตลาดหุ้นประมาณปีหนึ่งครับ แต่เป็นสมาชิก TVI มาตั้งแต่ปี 07 มั่วแต่เงื้อง้าอยู่นาน

จนช่วงปีสองปีหลังจึงเริ่มสนใจจิงจัง และนับถือแนวคิด ความสามารถในการหาข้อมูล วิเคราะห์ของพี่โจครับ (ขอยกเป็นไอดอลส่วนตัวนะครับ)

ส่วนหุ้นที่ลงทุนไว้ปัจจุบันก้อเป็นหุ้นค้าปลีกตัวหนึ่ง ที่พอจะเข้าใจพื้นฐาน และตัวผมเองก้อยังส่วนหนึ่งในธุรกิจของหุ้นตัวนี้ด้วยนี้ด้วย

เกริ่นมาซะนาน ประเด็นคือผมพยายามจะศึกษาธุรกิจอื่นเพิ่มเติม แต่บอกตามตรงไม่มั่นใจในความรู้ความสามารถของตัวเองเลย กลัวครับ กลัวประเมินผิด วิเคระห์ผิด ประกอบกับล่าสุดที่ได้ติดตามพี่โจมา พบว่าพี่โจ ลงทุนในหุ้น 2-3 ตัว ที่ผมอยากรู้แนวคิดและการวิเคราะห์ที่พี่โจมองเห็น เพราะผมมองไม่ออกจริงๆครับ เช่น PAP,PHOL,PPM

คือผมอ่าน 56-1 ของทั้งสามตัว และไล่อ่านใน บอร์ด บ้างแล้ว แต่อ่านและวิเคราะห์เองก้อได้แต่บอกตัวเองว่าไม่มั่นใจ จึงอยากทราบมุมมอง พี่โจครับ

บอกได้เลยครับบางตัวผมซื้อตามไปแล้ว แต่นิดเดียวครับ และ สำหรับผมๆแก่พอที่จะแยกแยะได้ว่าเงินใครเงินมันครับ ไม่ต้องห่วง ถ้ากระทู้ไม่เหมาะสมฝากพี่ Mod ลบได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ถึงพี่โจ ลูกอิสาน ขอคำชี้แนะครับ

โพสต์ที่ 2

การขอความเห็นหุ้นรายตัวออกสื่อ หรือ พับบลิค
กับพี่่นักลงทุนรุ่นพี่ มันกลายเป็นดาบสองคมสำหรับพวกพี่เขาไปแล้วครับ
โดยเฉพาะท่านนายกโจ ยิ่งหนักไปใหญ่เลย ผมคิดว่าคงอึดอัดที่จะตอบ

ผมแนะนำว่าหากอยากได้คำแนะนำจริงๆ ลอง PM ไปดูครับ หากท่านนายกพอมีเวลาคงได้คำตอบ
แต่ผมคิดว่า คิว PM คงยาวววววมากกกก ครับ

โชคดีครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dojii

Re: ถึงพี่โจ ลูกอิสาน ขอคำชี้แนะครับ

โพสต์ที่ 3

dome@perth เขียน:การขอความเห็นหุ้นรายตัวออกสื่อ หรือ พับบลิค
กับพี่่นักลงทุนรุ่นพี่ มันกลายเป็นดาบสองคมสำหรับพวกพี่เขาไปแล้วครับ
โดยเฉพาะท่านนายกโจ ยิ่งหนักไปใหญ่เลย ผมคิดว่าคงอึดอัดที่จะตอบ

ผมแนะนำว่าหากอยากได้คำแนะนำจริงๆ ลอง PM ไปดูครับ หากท่านนายกพอมีเวลาคงได้คำตอบ
แต่ผมคิดว่า คิว PM คงยาวววววมากกกก ครับ

โชคดีครับ :D
เห็นด้วยกับพี่โดมครับ ขอความเห็นแบบนี้อันตรายสำหรับคนตอบครับ
ถ้าอยากถามจริงๆ แนะนำจอง meeting VI ภาคใต้ ให้ได้ครับ
สงสัยอะไรก็เก็บไปถามไ้ด้ครับ
คิดว่าน่าจะใกล้เปิดจองสำหรับไตรมาสนี้แล้วครับ
ลองติดตามแล้วกันครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 4

มีผู้ใหญ่หลายๆท่านสอนไว้ว่าการลงทุนในหุ้น มันไม่มีอะไรที่มั่นใจ100%หรอกครับ กว่าจะรู้ว่าว่ามั่นใจได้100%ราคามันก็สะท้อนไปหมดแล้ว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 5

harikung เขียน:มีผู้ใหญ่หลายๆท่านสอนไว้ว่าการลงทุนในหุ้น มันไม่มีอะไรที่มั่นใจ100%หรอกครับ กว่าจะรู้ว่าว่ามั่นใจได้100%ราคามันก็สะท้อนไปหมดแล้ว
อันนั้นหมายถึงเมื่อนักลงทุนโดยทั่วไปในตลาดมั่นใจครับ แต่ถ้าเราทำการบ้านมากๆ เราสามารถมั่นใจได้ก่อนคนทั่วไปครับ และนั่นก็คือแนวทางวีไอ

ผมเชื่อว่า เซียนๆทั้งหลายมั่นใจก่อนซื้อทุกคน ถ้าไม่มั่นใจเค้าไม่ซื้อกันหรอกครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 6

ดำ เขียน:
harikung เขียน:มีผู้ใหญ่หลายๆท่านสอนไว้ว่าการลงทุนในหุ้น มันไม่มีอะไรที่มั่นใจ100%หรอกครับ กว่าจะรู้ว่าว่ามั่นใจได้100%ราคามันก็สะท้อนไปหมดแล้ว
อันนั้นหมายถึงเมื่อนักลงทุนโดยทั่วไปในตลาดมั่นใจครับ แต่ถ้าเราทำการบ้านมากๆ เราสามารถมั่นใจได้ก่อนคนทั่วไปครับ และนั่นก็คือแนวทางวีไอ

ผมเชื่อว่า เซียนๆทั้งหลายมั่นใจก่อนซื้อทุกคน ถ้าไม่มั่นใจเค้าไม่ซื้อกันหรอกครับ
ผมหมายถึงมันไม่มีอะไร100%หรอกครับถึงจะมั่นใจแค่ไหน ไม่งั้นคงไม่มีคำว่าmargin of safetyมั้งครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
yak

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับ. การถามออกสื่อมันอันตรายจิงๆ. ผมก็ใจร้อนอยากรู้. ลืมคิดไป. ยังไงจะลองหลังไมค์ท่านประธานดู เพราะไปหาดใหญ่คงยังอีกนานล่ะครับกว่าจะได้ไป

:mrgreen:
โพสต์โพสต์