59-2

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
จอหงวน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

59-2

โพสต์ที่ 1

ผู้ถือหุ้นรายใหญ่จะซื้อขายหุ้น ต้องรายงานใน 59-2
ทำไมไม่เห็นบางคนต้องรายงานเลย
อย่างเช่น หมอบำรุง ขาย lvt ไป
หรือคุณนริศ ขาย htech เป็นต้น
ไม่เห็นมีใครรู้ มีหลักเกณฑ์ยกเว้นหรือเปล่า
จะรู้อีกทีก็ตอนที่บริษัทรายงานประจำปีเรียกประชุมผู้ถือหุ้นแล้ว
แบบที่เขาว่าตอนซื้อทุกคนรู้ แต่ตอนพื้นฐานเปลี่ยน
รายใหญ่ขายก่อน รายย่อยกลายเป็นเม่าทุกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: 59-2

โพสต์ที่ 2

จอหงวน เขียน:ผู้ถือหุ้นรายใหญ่จะซื้อขายหุ้น ต้องรายงานใน 59-2
ทำไมไม่เห็นบางคนต้องรายงานเลย
อย่างเช่น หมอบำรุง ขาย lvt ไป
หรือคุณนริศ ขาย htech เป็นต้น
ไม่เห็นมีใครรู้ มีหลักเกณฑ์ยกเว้นหรือเปล่า
จะรู้อีกทีก็ตอนที่บริษัทรายงานประจำปีเรียกประชุมผู้ถือหุ้นแล้ว
แบบที่เขาว่าตอนซื้อทุกคนรู้ แต่ตอนพื้นฐานเปลี่ยน
รายใหญ่ขายก่อน รายย่อยกลายเป็นเม่าทุกที
ผมว่าพี่จอหงวนเข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้ว
แบบ 59-2 ใช้สำหรับ "ผู้บริหารบริษัท" รายงานการซื้อขายหุ้นครับ
ผู้ถือหุ้นใหญ่ที่เกิน 0.5% ที่เป็นนักลงทุนทั่วไป ไม่ได้เป็นผู้บริหาร ไม่มีหน้าที่ต้องรายงานการซื้อขายครับ

ส่วนที่ผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องรายงานคือแบบ 246-2 ในกรณีที่ "การซื้อขายนั้นทำให้สัดส่วนการถือหุ้นข้ามทุกๆ 5%"
ดังนั้นถ้าผู้ถือหุ้นใหญ่ที่มีชื่อโชว์เพราะถือเกิน 0.5% แต่ไม่ถึง 5% จะขายหุ้นไปก็ไม่ต้องรายงานครับ
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

อืมๆ อันนี้ก็เข้าใจ และเห็นใจนะคับ
บางทีถ้าเราดูพี่ๆเค้าซื้อไรไว้ก็ต้องรู้สไตล์เค้าด้วย
อย่างถ้าเห็นว่าเป็นหุ้นเทิร์นอะราวด์ ถ้ามีสตอรี่อะไรเปลี่ยน
พี่ๆเค้าก็ขายนะคับ บางทีเล่นหุ้นตามรายใหญ่ก็ไม่ได้อุ่นใจเสมอไปคับ
เราต้องติดตามสตอรี่หุ้น และประเมินมูลค่าเมื่อมีอะไรมากระทบตลอด
ไม่ว่าจะเป็นใคร ถ้าเราเข้ามาในตลาดแล้ว เราคือคนตัดสินใจคับ โทษใครไม่ได้นะคับ
จอหงวน

โพสต์ที่ 4

ขอโทษครับ
ผมเข้าใจผิดเอง
แหะ แหะ
kmitnb

โพสต์ที่ 5

"ส่วนที่ผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องรายงานคือแบบ 246-2 ในกรณีที่ "การซื้อขายนั้นทำให้สัดส่วนการถือหุ้นข้ามทุกๆ 5%"
ดังนั้นถ้าผู้ถือหุ้นใหญ่ที่มีชื่อโชว์เพราะถือเกิน 0.5% แต่ไม่ถึง 5% จะขายหุ้นไปก็ไม่ต้องรายงานครับ"

สงสัยใน 246-2 ย้อนหลัง มานานแล้ว ครับ
กรณีพี่หมอบำรุง ซื้อ PF ติดผู้ถือหุ้นใหญ่ อันดับ 3 ปี 2012 จำนวน 220 ล้านหุ้น หลาย % อยู่
มาปัจจุบัน 2013 ขายไปหมดแล้ว

ทำไมดู รายงาน 246-2 ย้อนหลัง ไม่พบรายงาน การขาย PF เลยทั้งที่ เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ อันดับ 3
http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin2/find246.php

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ เพื่อนๆ ที่รู็ช่วยอธิบายด้วยครับ

ขอบคุณครับ
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ต้องเป็นผู้บริหารด้วยครับ ถึงต้องรายงาน

ถ้าเป็นผู้ถือหุ้นเฉยๆไม่ต้องรายงานครับ
jack_jack

โพสต์ที่ 7

jack_jack เขียน:ต้องเป็นผู้บริหารด้วยครับ ถึงต้องรายงาน

ถ้าเป็นผู้ถือหุ้นเฉยๆไม่ต้องรายงานครับ
ขอโทษครับผมอ่านไม่เคลียร์เอง :bow:
ถ้าเปลี่ยนแปลงผ่าน5% ต้องรายงานทุกคนครับ
jack_jack

โพสต์ที่ 8

เข้าไปดู pf มาแล้ว ถ้า 220 ล้านหุ้นนี่ไม่ถึง 5% ครับ
atsu

โพสต์ที่ 9

kmitnb เขียน:"ส่วนที่ผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องรายงานคือแบบ 246-2 ในกรณีที่ "การซื้อขายนั้นทำให้สัดส่วนการถือหุ้นข้ามทุกๆ 5%"
ดังนั้นถ้าผู้ถือหุ้นใหญ่ที่มีชื่อโชว์เพราะถือเกิน 0.5% แต่ไม่ถึง 5% จะขายหุ้นไปก็ไม่ต้องรายงานครับ"

สงสัยใน 246-2 ย้อนหลัง มานานแล้ว ครับ
กรณีพี่หมอบำรุง ซื้อ PF ติดผู้ถือหุ้นใหญ่ อันดับ 3 ปี 2012 จำนวน 220 ล้านหุ้น หลาย % อยู่
มาปัจจุบัน 2013 ขายไปหมดแล้ว

ทำไมดู รายงาน 246-2 ย้อนหลัง ไม่พบรายงาน การขาย PF เลยทั้งที่ เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ อันดับ 3
http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin2/find246.php

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ เพื่อนๆ ที่รู็ช่วยอธิบายด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ผมลองไปหาย้อนดูใน settrade พี่หมอแกถือแค่ 4.78%เองหนิครับ
ก็ไม่ต้องรายงานก็ถูกต้องแล้ว
แนบไฟล์

kmitnb

โพสต์ที่ 10

ผมย้อนไปดู ข้อมูลเก่าครับ
กรณี พี่หมอบำรุง ซื้อ PF ติดผู้ถือหุ้นใหญ่ อันดับ 3 ปี 2012 จำนวน 220 ล้านหุ้น คิดเป็น 4.78 %
อย่างนี้ ถือว่าไม่เข้าเกณฑ์ ที่จะต้องรายงาน 246-2 ใช่ไหมครับ เพราะต่อให้ขายหมดเกลี้ยง ก็ไม่ถึง 5 % ของทั้งบริษัท
kmitnb

โพสต์ที่ 11

แต่ถ้าสมมุติ พี่หมอถือ PF ตอนนั้นเกินซัก 5.1 % (เข้าเกณฑ์รายงานแล้ว)
ทุกครั้งที่แกขาย PF ออก หรือ ซื้อ PF เพิ่มเข้า ต้องรายงาน 246-2 ทุกรายการ ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ กลต. บังคับให้ต้องรายงานภายในกี่วันครับ
atsu

โพสต์ที่ 12

kmitnb เขียน:แต่ถ้าสมมุติ พี่หมอถือ PF ตอนนั้นเกินซัก 5.1 % (เข้าเกณฑ์รายงานแล้ว)
ทุกครั้งที่แกขาย PF ออก หรือ ซื้อ PF เพิ่มเข้า ต้องรายงาน 246-2 ทุกรายการ ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ กลต. บังคับให้ต้องรายงานภายในกี่วันครับ
ไม่ใช่ครับ รายงานเฉพาะครั้งที่ซื้อหรือขายแล้วทำให้หุ้นรวมในมือข้ามเส้น 5%,10%, 15%...... ฯลฯ ครับ
kmitnb

โพสต์ที่ 13

" รายงานเฉพาะครั้งที่ซื้อหรือขายแล้วทำให้หุ้นรวมในมือข้ามเส้น 5%,10%, 15%..."

สมมุติ
1. เดิมถืออยู่ 5.1 % ซื้อเพิ่ม 2 % ผลรวมเป็น 7.1 % ===> อย่างนี้ไม่ต้องรายงาน 246-2 ... ไปรอดูเอาเอง Update รายชื่อผู้ถือหุ้นปีหน้า
2. เดิมถืออยู่ 5.1 % ซื้อเพิ่ม 5 % ผลรวมเป็น 10.1 % ===> อย่างนี้ต้องรายงาน 246-2 แน่นอน ผลรวมข้ามเส้น 10 % ... ไม่ต้องรอ Update รายชื่อผู้ถือหุ้นปีหน้า ก้อได้ เพราะมาดูที่ 246-2 ก็จะทราบก่อน

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
atsu

โพสต์ที่ 14

kmitnb เขียน:" รายงานเฉพาะครั้งที่ซื้อหรือขายแล้วทำให้หุ้นรวมในมือข้ามเส้น 5%,10%, 15%..."

สมมุติ
1. เดิมถืออยู่ 5.1 % ซื้อเพิ่ม 2 % ผลรวมเป็น 7.1 % ===> อย่างนี้ไม่ต้องรายงาน 246-2 ... ไปรอดูเอาเอง Update รายชื่อผู้ถือหุ้นปีหน้า
2. เดิมถืออยู่ 5.1 % ซื้อเพิ่ม 5 % ผลรวมเป็น 10.1 % ===> อย่างนี้ต้องรายงาน 246-2 แน่นอน ผลรวมข้ามเส้น 10 % ... ไม่ต้องรอ Update รายชื่อผู้ถือหุ้นปีหน้า ก้อได้ เพราะมาดูที่ 246-2 ก็จะทราบก่อน

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
ใช่แล้วครับ เช่นเดียวกับการขายถ้าถืออยู่ 5.1% แล้วขายไป 0.2% ก็ต้องรายงานครับ
kmitnb

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณท่าน atsu มากครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 16

เสริมครับ ทุกๆ 5% มีความสำคัญครับ ซื้อๆไปต้องระวัง ต้องรายงาน กลต

หากซื้อเพลินๆแล้วเกิน 25% ระวัง ต้องทำ tender offer นะคร๊าบ หากไม่ กลต บังคับให้ขายออก
ให้อยู่ 25%

แต่ถ้าหาก มีการลดทุน แล้วทำให้สัดส่วนการถือหุ้นเพิ่มเกิน 25% ไม่ถือว่าเข้าข่ายต้องทำเทนเดอร์ ครับ
:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
โพสต์โพสต์