เปิด 2 พอร์ต แต่ถือหุ้นตัวเดียวกัน จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ ? เ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
clementimuzio
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิด 2 พอร์ต แต่ถือหุ้นตัวเดียวกัน จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ ? เ

โพสต์ที่ 1

รบกวนผู้รู้ครับ สมมติว่าผมถือหุ้นตัวเดียวกันทั้ง 2 พอร์ต เวลารับปันผล กับรับจม.เชิญประชุม เพิ่มทุน ฯลฯ จะเป็นยังไงครับ แล้วนอกจากนี้จะมีเรื่องอื่นๆ ที่ควรจะทราบอีกมั้ยครับ สำหรับการมีพอร์ตมากกว่าหนึ่งพอร์ต
pariyakh
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: เปิด 2 พอร์ต แต่ถือหุ้นตัวเดียวกัน จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

ผมทำอยู่ครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ เวลารับปันผลหรือหนังสือเชิญประชุมทาง TSD เค้ารวมข้อมูลให้ส่งมาอันเดียวครับ สำหรับปัญหาเท่าที่คิดออกก็มีีเรื่องการบริหารจัดการ และเรื่องคอมมิชชั่นถ้าซื้อจำนวนไม่เยอะในแต่ละพอร์ตครับ
You get what you pay for
choosak
ผู้ติดตาม: 2

Re: เปิด 2 พอร์ต แต่ถือหุ้นตัวเดียวกัน จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

มีข้อควรระวังนิดหน่อยครับ เวลาเปิด 2 พอร์ตต้องเขียนที่อยู่สำหรับส่งเอกสารเป็นที่เดียวกันนะครับ ถ้าเป็นคนละที่เงินปันผลและจดหมายเชิญประชุมจะแยกเป็น 2 ชุดครับ เพราะ TSD จะดูตามที่อยู่ครับ
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ไม่มีปัญหาใดๆครับ รายละเอียดก็ตามที่คุณ pariyakh บอกไว้เลย

ของผม port เดียว ถือหุ้นซ้ำกันยังทำมาแล้วเลยครับ (แยกเป็น 2 รายการ)
ตัวนึงซื้อแบบปกติ อีกส่วนนึงซื้อผ่าน NVDR
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

มีปัญหาตอนปันผล
ถ้าหากบัญชีแรกืำ e-dividend แต่อันหลังไม่ทำ
มันจะเข้าบัญชี และ ส่งเช็คมาให้ครับ
ส่วนหนังสือเชิญประชุม ส่งมาฉบับเดียวรวมยอดมาครับ
(เคยไปบ่นที่ประชุมบริษัทจดทะเบียนแห่งหนึ่งเมื่อหลายปีที่แล้ว
ที่ส่งจดหมายเชิญประชุมมา เลยได้แบบนี้ครับ)
:)
miracle

โพสต์ที่ 6

อีกเรื่อง
ถือครองเกิน 5% คือรวมทุก port ไม่ใช่แค่ port เดียวมาคิด
ไม่แจ้งมีความผิดละ
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 7

miracle เขียน:อีกเรื่อง
ถือครองเกิน 5% คือรวมทุก port ไม่ใช่แค่ port เดียวมาคิด
อันนี้โบรคจะต้องบอกเรา(จัดการให้เรา)หรือเราต้องรู้และดำเนินการเองครับ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
miracle

โพสต์ที่ 8

ACME49 เขียน:
อันนี้โบรคจะต้องบอกเรา(จัดการให้เรา)หรือเราต้องรู้และดำเนินการเองครับ
เราถือถึงเกณฑ์ โดยใช้บัญชีชื่อเดียวกัน แต่ละคนโบรกเกอร์
ก็ให้โบรกเกอร์รายงาน แต่เราต้องประสานบอก มาร์ดีๆว่าเรามีอีกแห่ง
หรือเราแจ้งเอง หรือ บริษัทจดทะเบียนแจ้งก็ได้
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 9

miracle เขียน:
ACME49 เขียน:
เราถือถึงเกณฑ์ โดยใช้บัญชีชื่อเดียวกัน แต่ละคนโบรกเกอร์
ก็ให้โบรกเกอร์รายงาน แต่เราต้องประสานบอก มาร์ดีๆว่าเรามีอีกแห่ง
หรือเราแจ้งเอง หรือ บริษัทจดทะเบียนแจ้งก็ได้
ขอบคุณครับ
แสดงว่าเราต้องรู้เองว่าสัดส่วนที่ถือเกิน5%ของหุ้นแต่ละตัว แล้วแจ้งโบรคเพื่อดำเนินการ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
โพสต์โพสต์