บริษัท ที่ไม่มีหนี้เงินกู้ยืม และไม่ต้องเสียภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Kaiser
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

บริษัท ที่ไม่มีหนี้เงินกู้ยืม และไม่ต้องเสียภาษี

โพสต์ที่ 1

คนที่ขายของเล็กๆ น้อยๆ เช่น แม่ค้าขายข้าวแกงตามตลาด ขายของโดยทุนส่วนตัว ปรกติได้กำไรมาก็ไม่ต้องเสียภาษี

แต่ไม่น่าเชื่อว่าจะมีบริษัทจดทะเบียน ที่ EBIT = Net profit เพราะไม่มีหนี้ที่ต้องเสียดอกเบี้ยเลย และปีนี้ทำกำไรโดยไม่ต้องเสียภาษีอีกด้วย รายได้หักต้นทุนขาย ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร ก็ลงมาเป็นบรรทัดสุดท้ายคือกำไรสุทธิเลย เคสแบบนี้มันแปลกๆ คิดว่าบริษัทประเภทนี้เป็นอย่างไรบ้าง มีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

Re: บริษัท ที่ไม่มีหนี้เงินกู้ยืม และไม่ต้องเสียภาษี

โพสต์ที่ 2

ไม่แปลก"ถ้า"บ.มีขาดทุนสะสมใน5ปีที่ผ่านมา
สามารถนำขาดทุนสะสมมาหักภาษีได้ไม่เกินขาดทุนสะสม
หรือหากบ.มีboiก็สามารถยกเว้นภาษีได้ตามเงื่อนไขboi
ลองตรวจสอบดูครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: บริษัท ที่ไม่มีหนี้เงินกู้ยืม และไม่ต้องเสียภาษี

โพสต์ที่ 3

เสริมครับ
1)กำไรถึงจำนวนที่ต้องเสียภาษีหรือเปล่าครับ?
2)ธุรกิจได้รับการสนับสนุนสิทธิพิเศษบางอย่างนอกจาก BOI หรือไม่?
3)ลองดูย้อนหลังว่าปกติเป็นแบบนี้หรือว่ามีเหตุการณ์เปลี่ยนแปลงครับ?

นึกออกเท่านี้ครับ...^^)
Kaiser
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 4

anubist เขียน:ไม่แปลก"ถ้า"บ.มีขาดทุนสะสมใน5ปีที่ผ่านมา
สามารถนำขาดทุนสะสมมาหักภาษีได้ไม่เกินขาดทุนสะสม
หรือหากบ.มีboiก็สามารถยกเว้นภาษีได้ตามเงื่อนไขboi
ลองตรวจสอบดูครับ
เรื่องภาษี บ.ไม่ได้สิทธิ BOI ก่อนหน้านี้ 3-4 ปี ก็จ่ายภาษีปรกติ แต่ปีที่แล้วโดนน้ำท่วมหนัก ได้รับค่าสินไหมทดแทนจากการประกันภัย มันเป็นอย่างนี้รึเปล่าครับว่า ค่าสินไหมประกันภัยเป็นรายได้ทางบัญชี แต่ไม่ถือเป็นรายได้ในการคำนวณภาษี ทำให้ปีที่แล้วถึงจะมีกำไรทางบัญชีสูง แต่ขาดทุนทางภาษี ไม่ต้องเสียภาษี และผลขาดทุนทางภาษีของปีก่อนสามารถยกไปใช้ภายใน 5 ปีนี้ได้อีก ถ้าใครรู้เรื่องนี้ช่วยคอนเฟิร์มให้ด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

ผมพิมพ์เกินไป

ดูไปเลยครับว่าใน5ปีที่ผ่านมามี"ขาดทุน"รึเปล่า
(บัญชีกำไรขาดทุนนะครับไม่ใช่"ขาดทุนสะสม"ที่ลงในbalance sheet)
หากมีปีใดขาดทุน ปีต่อๆมาสามารถนำขาดทุนมาหักภาษีได้ เช่น
ปีที่ 1 2 3 4 5
กำไร กำไร -500m +200m +300m
ปีที่4กับ5ก็ไม่ต้องเสียภาษี เพราะกำไรยังไม่เกินขาดทุนในรอบ5ปีที่ผ่านมา

ที่ถามมาว่า ปี54น้ำท่วม ปี55ได้สินไหมทดแทน
ก็ต้องกลับไปดูครับว่าน้ำท่วมแล้วขาดทุนรึเปล่า ถ้าไม่ปี55ก็ต้องเสียภาษีปกติ
แต่ถ้าขาดทุนก็สามารถนำมาหักภาษีในปี55ได้
ส่วนสินไหมในปี55ถือว่าเป็นรายได้อื่น ต้องนำมาคำนวนภาษีด้วยครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
โพสต์โพสต์