ขอถามกรณี BECL ถือหุ้น TTW ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Fox
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ขอถามกรณี BECL ถือหุ้น TTW ครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีเข้าไปอ่าน รายงานการประชุมของบริษัท BECL มาครับ พบข้อความดังนี้

"ภายหลังจากการซื้อหุ้นเพิ่มเติมบริษัทจะถือหุ้นใน TTW รวมทั้งสิ้น 807,650,000 หุ้น หรือคิดเป็นร้อยละ 20.24 ของทุนจดทะเบียน

ซึ่งถือว่า TTW เป็นบริษัทร่วม ทาให้บริษัทสามารถบันทึกรับรู้ส่วนแบ่งกาไรใน TTW เป็นรายได้ในงบกำไรขาดทุนรวมของบริษัท

นอกเหนือจากการได้รับเงินปันผลเพียงอย่างเดียว ส่งผลให้กำไรสุทธิรวมของบริษัทเพิ่มสูงขึ้น"

เกิดข้อสงสัยมาครับ ว่า

1. การที่บริษัทใดบริษัทหนึ่งในตลาดหุ้น เข้าไปถือหุ้น ในบริษัทอีกบริษัทหนึ่ง แล้วจะสามารถบันทึกส่วนแบ่งกำไรเป็นของตัวเองได้นั้น ต้องมีหุ้น

ขั้นต่ำในบริษัทนั้นเท่าไรครับ ตัวอย่างเช่นกรณีนี้ BECL ถือหุ้น TTW เป็นร้อยละ 20.24 จึงสามารถบันทึกกำไรของ TTW มาเป็นของตัวเองได้

2.การรับรู้รายได้ในบริษัทที่เข้าไปถือหุ้นแบบนี้ เค้ามีอัตราไหมครับ ว่า ถ้าถือหุ้นร้อยละเท่านี้จะสามารถบันทึกรับรู้รายได้เท่าไร เอกสารตรงนี้ ผมจะหาได้จากไหนครับ

ท่านผู้รู้ช่วยชี้ทางให้ด้วยครับ ตัวอย่างเช่น ถ้า BECL ถือหุ้นแค่ร้อยละ 15 จะสามารถบันทึกการรับรู้ส่วนแบ่งรายได้ ได้หรือไม่ ถ้าได้ จะรับรู้ร้อยละเท่าไร

3.อันนี้นอกประเด็นนิดนึงนะครับว่า เงินปันผลที่ นิติบุคคลได้รับนั้น ต้องเสียภาษีหรือไม่ครับ เช่น กรณีนี้ ที่BECL รับเเงินปันผลจาก TTW อย่างถ้าเป็นพวกเรา ก็ต้องเสียภาษีเงินปันผล

ถ้าเป็นนิติบุคคล เค้าต้องเสียภาษีไหมครับ

4. ประโยชน์ของการเข้าไปถือหุ้นกัน ข้ามไปมาระหว่างกันมีอะไรครับ เช่น BECL ถือหุ้น TTW และ CKP ในขณะเดียวกัน TTW ก็ ถือหุ้น CKP ด้วย และถ้าพิจารณามากกว่านั้น CK ก็จะมีการถือหุ้นทั้งสามบริษัทนี้ด้วย ดูมันยุ่งเหยิงมากกครับ

ขอบพระคุณมากครับ
jatturong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอถามกรณี BECL ถือหุ้น TTW ครับ

โพสต์ที่ 2

1# 20-50% ครับต้องบันทึกด้วยวิธีส่วนได้เสีย ลองอ่านอันนีก็ได้ครับ

http://home.kku.ac.th/anuton/966411/04%20Acc%20H&S.pdf

http://www.jarataccountingandlaw.com/in ... 20&Ntype=3

2# ตามมาตราฐานบัญชี ครับ ลอง search ดูจะเป็นครับ

3# ไม่ค่อยแน่ใจความละเอียดของคำถาม (แต่ว่าถือว่าเป็นประเด็นที่น่าสนใจ )
ถ้าถามว่าเงินปันผลเสียภาษีใหม่ ผมเชื่อว่าเสีย แต่ว่าถ้าถามว่าแล้วเสียโดยหักนะที่จ่าย หรือเอามา console เป็นรายได้แล้วเสียนี่ผม
ไม่ทราบว่าปกติ บริษัทเค้าทำกันอย่างไร ในทางปฦิบัติ แต่ผมเชื่อ นักบัญชี่ ที่รู้เรื่องภาษี นะแนะนำในทางที่เสียน้อยที่สุด ตามสิทธิครับ

4# คำถามนี่ น่าสนใจมาก และเป็นคำถามที่ยากเกิน ความสามารถที่ผมจะตอบ :mrgreen:

PS1:
เห็นมีคนเข้ามาดู 193 คนไม่มีคนตอบ ผมเลยลอง search หาคำตอบมาให้อ่านดู ผิดพลาดประการได้ขอ อภัยครับ
โพสต์โพสต์