ถ้า บ.ลูก ออกกองอสังหา จะส่งผ่านรายได้ไปให้แม่ยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ถ้า บ.ลูก ออกกองอสังหา จะส่งผ่านรายได้ไปให้แม่ยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

ตามนั้นครับ ถ้าบริษัท M ซึ่งเป็นบริษัทลูก จะจัดตั้งกองทุนอสังหาริมทรัพย์
1. จะมีวิธีไหน ในการส่งผ่านกำไรนี้ไปยังบริษัทแม่ C ได้ครับ ถ้าจ่ายเป็นปันผล แล้วแม่ถือแค่ 50-60% ของหุ้นทั้งหมด ก็ไม่น่าจะคุ้มเท่าไรมั้ยครับ หรือมีวิธีอื่นๆอีก เพื่อนๆช่วยด้วยครับ
2. กองทุนอสังหารูปแบบไหนที่น่าจะเหมาะสมและได้ผลประโยชน์ที่สุดครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

Re: ถ้า บ.ลูก ออกกองอสังหา จะส่งผ่านรายได้ไปให้แม่ยังไงครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าถือขนาดนั้นผมเข้าใจว่างบมันก็รวมกำไรเข้าไปตามสัดส่วนอยู่แล้วครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Eyore

Re: ถ้า บ.ลูก ออกกองอสังหา จะส่งผ่านรายได้ไปให้แม่ยังไงครับ

โพสต์ที่ 3

คือมันแค่รวมในงบ แต่ตัวเงินสดมันอยู่ที่บริษัทลูกไม่ใช่เหรอครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 4

ขายเสร็จก็ประกาศปันผลพิเศษได้เลยครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Eyore

โพสต์ที่ 5

ที่สงสัยคือ ถ้าถือ 80-90% ก็น่าจะปันผลพิเศษอยู่
แต่ถ้าถือแค่ 60% ก็แปลว่าเงินอีก 40% จะออกไปอยู่ในมือคนอื่น
มันจะคุ้มเหรอครับ ขายของได้ 100 แต่ได้เงินมา 60
หรือว่าที่ตั้งราคา tender สูงๆ เพื่อให้แน่ใจว่า ผู้ถือหุ้นเกือบทั้งหมดจะต้องยอมขายออกมา?
naphas12
Verified User

โพสต์ที่ 6

ปันผลพิเศษ ไม่ได้ช่วย เพราะมีกำไรสะสมเหลือแค่ 4,000 ล้าน

ทางเดียวคือให้กู้ ดอกเบี้ยถูก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

ขายเข้ากองทุนมันก็บันทึกกำไรอยู่แล้วนี่ครับ กำไรสะสมมันก็เพิ่มขึ้น ก็ปันออกมาตามปกติ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
bennn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

Eyore เขียน:ที่สงสัยคือ ถ้าถือ 80-90% ก็น่าจะปันผลพิเศษอยู่
แต่ถ้าถือแค่ 60% ก็แปลว่าเงินอีก 40% จะออกไปอยู่ในมือคนอื่น
มันจะคุ้มเหรอครับ ขายของได้ 100 แต่ได้เงินมา 60
หรือว่าที่ตั้งราคา tender สูงๆ เพื่อให้แน่ใจว่า ผู้ถือหุ้นเกือบทั้งหมดจะต้องยอมขายออกมา?
ถ้าถือแค่ 60% ความเป็นเจ้าของก็ 60 ก็ถูกต้องแล้วนะครับ
เงินก็ออกไปอยู่ที่เจ้าของคนอื่นตามสัดส่วน
อย่าลืมว่าตอนซื้อกี่% ก็จ่ายตามสัดส่วนครับ
naphas12

โพสต์ที่ 9

newbie_12 เขียน:ขายเข้ากองทุนมันก็บันทึกกำไรอยู่แล้วนี่ครับ กำไรสะสมมันก็เพิ่มขึ้น ก็ปันออกมาตามปกติ
ไม่สามารถบันทึกกำไรได้หมดทันที ต้องทะยอยบันทึกตามอายุที่เหลืออยู่ ดังนั้นกำไรจะไม่มากมายนัก
Eyore

โพสต์ที่ 10

ถ้างั้น ถ้าเป็นผม ก็ไปกู้เงินระยะสั้นมา
เอาเงินไปเทคลูก จากนั้นให้ลูกออกกองอสังหาฯ
พอได้เงินก้อนเข้ามา ก็ยังไม่ต้องปันผลพิเศษ
แต่เอาเงินมาให้แม่กู้เต็มจำนวน คิดดอกถูกๆ
แม่ก็เอาเงินไปใช้หนี้แบ้งค์
สรุปว่าได้ลูกมาฟรี หรืออาจยังเหลือหนี้อีกนิดหน่อย

น่าจะดีกว่าจ่ายเป็นปันผลเยอะเลย เพราะได้เงินมาไม่ครบ

...น่าจะเป็นอย่างงี้แหละเนาะ
Eyore

โพสต์ที่ 11

เจ้าสัวมาแนวใหม่อีกแล้วครับ
บอกว่าพอออกกองอสังหาได้ จะให้ MAKRO ซื้อหุ้นคืนจาก CPALL
เพื่อนๆว่าไงครับ
โพสต์โพสต์