ปีนี้ไม่มีใครตั้งหัวข้อเรื่อง " ของแจกวันประชุมผู้ถือหุ้น"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
patongpa
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปีนี้ไม่มีใครตั้งหัวข้อเรื่อง " ของแจกวันประชุมผู้ถือหุ้น"

โพสต์ที่ 1

ทำไมปีนี้ไม่มีใครตั้งหัวข้อเรื่อง " ของแจกวันประชุมผู้ถือหุ้น " ครับ ช่วยตั้งหัวข้อนี้กันหน่อยเหอะ มันสำคัญมากนะครับ ปีนึงมีครั้งเดียวที่มีเทศกาลเทกระจาด เอ๊ย ประชุมผู้ถือหุ้นประจำปี แบบนี้ ของที่บริษัทต่างๆแจกบางทีอาจจะมีค่าน้อยกว่าค่าเดินทางไปรับด้วยซ้ำ แต่มันก็เป็นความสุขทางใจเล็กๆน้อยๆของผู้ที่สะสมของแจกนะครับ

ส่วนเรื่องอาหารว่างเนี่ย ขอให้เลิกแจกสแนค ขนมปังกล่อง ซะทีเถอะครับ ท่านผู้ถือหุ้นเบื่อจะแย่อยู่แล้ว ที่ทานไม่ไหวก็ขนใส่ถุงกลับบ้านไปคนละห้ากล่องสิบกล่อง ผมว่าแจกอาหารกล่องสุดหรูแบบ ปตท หรือเลี้ยงบุฟเฟห์ โต๊ะจีนอะไรก็ว่ากันไปเลยดีกว่าครับ หรืออย่าง esso banpu ก็แจกข้าวกล่องโรงแรม ขอเสนอ ขนมจีนน้ำยาไม่อั้นก็ดีนะครับ ผมว่าบริษัทไหนจัดแบบนี้ได้ใจไปเต็มๆ oishi ก็น่าจะแจก bento ไปเลยคนละกล่องชาเขียวคนละโหล น่าจะดีนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ปีนี้ไม่มีใครตั้งหัวข้อเรื่อง " ของแจกวันประชุมผู้ถือหุ้

โพสต์ที่ 2

100 คน ก็ 100 อย่าง
เตรียมน้อยไปไม่พอจ่ายก็ถูกต่อว่า
เตรียมมากไปก็เหลือทิ้งๆ ขว้างๆ
หลายครั้งก็ไม่รู้จะรับมาทำไม
ข้าวก็ทานแล้ว
ของหวานก็ไม่ดีต่อสุขภาพ
สำหรับผม
ขอรายงานประจำปี
ที่เป็นรูปเล่ม
เล่มเดียวก็พอครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
patongpa

Re: ปีนี้ไม่มีใครตั้งหัวข้อเรื่อง " ของแจกวันประชุมผู้ถือหุ้

โพสต์ที่ 3

ผมไปมาหลายที่ เพราะคิดว่าปีนึงมีครั้งเดียวที่เราจะได้มารู้จักหน้าตาคนที่เค้าบริหารกิจการที่เราใช้เงินอันน้อยนิดของเราไปซื้อหุ้นของเค้ามาครอบครอง การได้ทานอะไรที่บริษัทเค้าจัดไว้มันก็เหมือนเวลาเราไปเยี่ยมเยือนใครเจ้าบ้านเค้าก็ชวนทานข้าวแหละครับ จะให้หิวโซออกไปก็ไม่ควร ไม่เลี้ยงอะไรจัดน้ำเปล่าสักถัวยก็ยังดีครับ แต่ถ้าเลี้ยงดี ผถห ก็คงเล่ากันปากต่อปาก คนคงแน่นห้องจัดเลี้ยงไปเลย555

ที่จริงวันนี้อยากไป work นะแต่คุณปัญญาจัดที่โรงถ่ายปทุม ฯ ธุระเยอะ เลยไปไม่ไหว ถ้าได้ไปก็คงดี อาจได้เห็นโรงถ่ายของเค้าเป็นบุญตา ปีหน้าจะพยามเคลีย์ธุระไปให้ได้ครับ
miracle

โพสต์ที่ 4

ปีนี้ ไปแค่ 2 ที่
เสียดายหลายตัวที่ไม่ได้ไป

Bol ให้สมุดลายนกยูง(ปีนี้ปีงู แต่ให้นกยูง)
Ktc ให้กระบอกเก็บความร้อนชงชาได้
:)
leky

โพสต์ที่ 5

patongpa เขียน:
ส่วนเรื่องอาหารว่างเนี่ย ขอให้เลิกแจกสแนค ขนมปังกล่อง ซะทีเถอะครับ ท่านผู้ถือหุ้นเบื่อจะแย่อยู่แล้ว ที่ทานไม่ไหวก็ขนใส่ถุงกลับบ้านไปคนละห้ากล่องสิบกล่อง ผมว่าแจกอาหารกล่องสุดหรูแบบ ปตท หรือเลี้ยงบุฟเฟห์ โต๊ะจีนอะไรก็ว่ากันไปเลยดีกว่าครับ หรืออย่าง esso banpu ก็แจกข้าวกล่องโรงแรม ขอเสนอ ขนมจีนน้ำยาไม่อั้นก็ดีนะครับ ผมว่าบริษัทไหนจัดแบบนี้ได้ใจไปเต็มๆ oishi ก็น่าจะแจก bento ไปเลยคนละกล่องชาเขียวคนละโหล น่าจะดีนะครับ
ผมกลับมองอีกแบบหนึ่งนะครับ ถ้าเป็น PTT เลี้ยงโต๊ะจีนหรือแจกบัตรน้ำมันฟรีคงขนหน้าแข้งไม่ร่วง แต่ถ้าเป็นกิจการบางแห่งโดยเฉพาะใน MAI อันนี้ล่ะ ถ้าทำแบบนี้ผมว่าน่าเป็นห่วงครับ ผมเคยได้ยินมาว่าผถห.บางคน "ติดใจ" กับการแจกแบบหรู พอไปเจอแบบที่ไม่หรูก็ไปต่อว่าบ. อันนี้ก็น่าเห็นใจบ.ไม่น้อยครับ

ของผมปีนี้ไป L&E (ครั้งแรก) พอใจตั้งแต่เห็นว่าบ.จัดประชุมในห้องประชุมของบ. แบบนี้ผมชอบครับ ประหยัดดีครับ บ.จะได้เอาเงินไปทำอย่างอื่น พอเข้าไปในห้องประชุมรู้สึกตกใจเล็กน้อย ห้องเล็ก ๆ ผถห.ไม่กี่คน บรรยากาศเป็นอันเองดีแท้ครับ

ของแจกเป็นน้ำกับ กล่องเซ็ตขนม S&P ตบท้ายด้วยของแจกเป็นไฟฉายหลอด LED ส่วนอีกข้างหนึ่งของไฟฉายเป็นไขควงแบบพับหลาย ๆ ขนาด

จบการประชุมได้ดูโชว์รูมของบ.อีกต่างหาก แต่สิ่งที่รู้สึกว่าคุ้มมากกว่าคือการตอบคำถามของผบห.แบบเคลียร์และเป็นกันเองมากครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
Plant
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

นี่เขาไปประชุมผู้ถือหุ้น เพื่อกินอาหารกับเอาของแจกกับบ้านกันหรือครับนี่???
ผมไม่เก็ตครับ!!!!....-_-??)
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

มีแค่น้ำเปล่ากับจัดในห้องประชุมที่จุคนได้พอ ไมค์พร้อม soundดีฟังรู้เรื่อง ก็พอครับ
เอาเงินมาปันผลดีกว่า
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
สูญญตา

โพสต์ที่ 8

คงมาพูดกันเพื่อสนุกๆมากกว่าครับ. ผมคิดว่าในที่นี้คงไม่มีใครอยากได้มากมายหรอก ผมเองก็ไม่อยากได้เพราะเสียดายทรัพยากรน่าจะประหยัดกันดีกว่า. แต่ก็เห็นผถหหลายรายเดินสายกินและรับของแจกเป็นว่าเล่น. ผมก็ได้แต่มองและขำๆปีละหนปล่อยๆเขาเถิด
รู้จักสมมุติ. ใช้ประโยชน์จากสมมุติ. ได้ประโยชน์จากสมมุติ

สุดท้ายไม่ยึดติดในสมมุติ
leky

โพสต์ที่ 9

Plant เขียน:นี่เขาไปประชุมผู้ถือหุ้น เพื่อกินอาหารกับเอาของแจกกับบ้านกันหรือครับนี่???
ผมไม่เก็ตครับ!!!!....-_-??)
แสดงว่ายังไม่เคยได้ยินเรื่อง ปรากฎการณ์ "แร้งลง" ในกระทู้เก่า ๆ ที่เคยมีคนโพสต์เอาไว้ ส่วนที่ผมเคยได้ยินแล้วแทบไม่เชื่อเหมือนกันคือเรื่อง เอานมผสมกาแฟที่อยู่ในเหยือกใส่ถุงกลับบ้านครับ อันนี้นึกขึ้นมาทีไรก็ไม่อยากจะเชื่อว่ามันเรื่องจริง
"Become a risk taker, not a risk maker"
Plant

โพสต์ที่ 10

สูญญตา เขียน:คงมาพูดกันเพื่อสนุกๆมากกว่าครับ. ผมคิดว่าในที่นี้คงไม่มีใครอยากได้มากมายหรอก ผมเองก็ไม่อยากได้เพราะเสียดายทรัพยากรน่าจะประหยัดกันดีกว่า. แต่ก็เห็นผถหหลายรายเดินสายกินและรับของแจกเป็นว่าเล่น. ผมก็ได้แต่มองและขำๆปีละหนปล่อยๆเขาเถิด
เหอๆ ขำๆกันไปครับ...^^)
Plant

โพสต์ที่ 11

leky เขียน:
แสดงว่ายังไม่เคยได้ยินเรื่อง ปรากฎการณ์ "แร้งลง" ในกระทู้เก่า ๆ ที่เคยมีคนโพสต์เอาไว้ ส่วนที่ผมเคยได้ยินแล้วแทบไม่เชื่อเหมือนกันคือเรื่อง เอานมผสมกาแฟที่อยู่ในเหยือกใส่ถุงกลับบ้านครับ อันนี้นึกขึ้นมาทีไรก็ไม่อยากจะเชื่อว่ามันเรื่องจริง
ผมไม่ค่อยได้ตามอ่านกระทู้เก่าๆหนะครับ เห็นมีหลายหน้าก็เริ่มขี้เกียจอ่านแล้วครับ...^^)
ส่วนเรื่องที่คุณ "leky" ว่ามาก็น่าตกตะลึงจริงๆครับ...*0*!!)

ที่ผมแปลกใจเพราะวันนี้ผมไปประชุมผู้ถือหุ้นบริษัทนึงกับเพื่อนมาครับ พอประชุมเสร็จ
ออกมาจากห้องเข้าห้องน้ำแล้วพูดพร้อมกันว่า "ขายเหอะ!!" (ผมแต่งให้ได้อรรถรสครับจริงๆคุยกันเฉยๆ)
เริ่มจากดูความพร้อมของการประชุมไม่มีเลย รายงานประจำปีก็ไม่มีให้ แต่ละวาระผ่านไปแบบน่าเบื่อ
และง่วงนอน แล้วประธานก็พูดๆตามสไลด์แบบอยากให้จบเร็วๆ แค่นี้ก็รู้สึกแย่พอแล้ว หันมามอง
ด้านผู้ถือหุ้น หนักกว่าครับ!!! เห็นบางคนมานั่งกดแต่มือถือไม่ได้ฟังหรือสนใจอะไรเลย ผู้ถือหุ้นก็ไม่ถาม
อะไรเลย ทั้งๆที่ยอดขายตกลง ยังดีที่มีคนถามในวาระที่ 8 บ้าง 2-3 คำถาม แต่การตอบคำถามของผู้
บริหารก็ไม่ชัดเจน และผมมองว่าเขาไม่ได้ใส่ใจผู้ถือหุ้นสักเท่าไร เหมือนทำเพียงเพื่อให้ผ่านการประชุม
ตามกฎหมายเท่านั้นเองครับ แต่ผู้ถือหุ้นมาเกือบครบจำนวนหุ้นทั้งหมดของบริษัทผมเลยแปลกใจเพราะเคย
คิดว่าถ้าเราจะมาประชุมแปลว่าเรามีข้อสงสัยจะมาถามในที่ประชุม แต่พอได้อ่านกระทู้นี้ก็พอเข้าใจ
จุดประสงค์ของคนมาประชุมแล้วหละครับ เฮ้อ!!!....

ปล. แตกต่างจากที่ผมไปประชุมเมื่อวานของอีกบริษัทนึงเลยครับ ทั้งกรรมการและผู้บริหารอยากให้ผู้ถือหุ้น
ถามมากๆเพราะอยากอธิบายครับ กลับมาอยากซื้อหุ้นเพิ่มจริงๆ....^^)
leky

โพสต์ที่ 12

ตอนที่ผมไปประชุมผถห.บ.แห่งหนึ่งครั้งแรก ตอนนั้นตั้งใจจะไปล้มมติบางอย่าง ก่อนเริ่มประชุมลองถามความเห็นของคนที่มาประชุมต้องเรียกได้ว่า "ห่อเหี่ยว" ครับ ผถห.ที่ผมและเพื่อนคุยด้วย บอกว่าอย่าเสนอเลย ไม่สำเร็จหรอก (สุดท้ายสำเร็จครับ :D ) ตอนนั้นสิ่งที่ผมได้ยินจากนลท.ที่ผมคุยด้วยแล้วรู้สึกว่าห่อเหี่ยวคือ เค้าเล่าให้ฟังว่า นลท.บางคนอยู่กับหุ้นบางตัวมานาน ไม่ได้หวังอะไรมาก มาประชุม เลี้ยงกันนิดหน่อย บางบ.ถ้าดีหน่อยก็มีการจัด visit ของบ. ถือว่าตอบแทนผถห.บ้าง (บางคนอาจจะติดหุ้นอยู่) บางคนเค้าหวังแค่นั้น :shock: ฟังแบบนี้แล้วผมก็เห็นภาพครับ

ส่วนเรื่องผบห.ผมเองประสบการณ์การประชุมผถห.ไม่มาก แต่ที่เคยได้ยินมากรรมการบางคน เหมือนหุ้นเชิดของบ. มานั่งตอบคำถามเหมือนไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย เจอแบบนี้ก็ต้องคิดเอาครับว่าจะถือหุ้นให้เค้ากินเงินค่าบริหารฟรี ๆ ปีละเป็นแสนหรือเปล่า
miracle

โพสต์ที่ 13

อีกตัวที่ไปคือ gfm ไปซักสุดสาย airport link
คนไปนับคนได้ครับ คือไม่ถึง 70 คนทุกปี แถมคนเข้าประชุมน้อยมาก
เป็นกันเองมากๆ
ปีนี้ ถุงผ้าลดโลกร้อน thum drive 1อัน
อาหารเหลือเพียบครับ
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

ของแจกเนี่ยทำเป็นเล่นไป

ขนมกล่องเดียวแย่งกันแทบเป็นแทบตาย ถ้ามีไม่พอ

ด่าซะจน พนักงานน้ำตาซึม จะร้องไห้เลยนะครับ

(ผมไปที่เดียวคือ HMPRO)

ถ้าไม่ไปเอง จะไม่เข้าใจบรรยากาศครับว่า พวกล่ารางวัลนี่"แรง"จริงๆครับ
cosmo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

เข้ามาอ่านแล้วอมยิ้ม ยิ้มวันละนิดจิตแจ่มใส
“Know what you own, and know why you own it.”- Peter Lynch -
patongpa

โพสต์ที่ 16

สมัยก่อนไปประชุม. Sam. มีคนไปประชุมแค่ 10คน. ราคาตอนนั้น ไม่ถึงบาท. ตอนนี้. 3.4-3.5 แล้วครับ ยังถืออยู่เต็มแม็ก.
ประโยชน์ของการไปอย่างนึงก็คือได้ทราบข้อมูลความเป็นไป และจำนวนรายย่อยที่สนใจบริษัท. หากยังน้อยและแนวโน้มเติบโตดีก็ถือต่อ. แต่ถ้าคนมากันแน่น แล้วข่าวดีเพียบ ล่ะก็. เผ่นครับ
Power Investor

โพสต์ที่ 17

วันนี้พึ่งเห็นมากับตาครับ
มีตักน้ำตาลกับเครียมเทียมกลับบ้านด้วย :ohno:

เรื่องของแจกวันประชุมผู้ถือหุ้นนี่บอกได้เลยว่าสอดคล้องกับจำนวนหุ้นที่ถือครับ
พวกที่อยากได้มากมักถือหุ้นจำนวนน้อย ยิ่งพวกถือต่ำกว่า100หุ้นนี่มีเยอะมากเลยและเรื่องมากที่สุดครับ และบ่อยครั้งพวกนี้มักจะหยาบคายด้วยถ้าไม่ถูกใจ เห็นแล้วสงสารเจ้าหน้าเด็กๆที่หน้างานครับ
ส่วนพวกที่ไม่อยากได้อะไรเลยมักจะถือหุ้นจำนวนมากครับ คงรวยพอแล้วมั้ง
ไปซื้อStarbuckกินเองได้ 555
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 18

:mrgreen: ptt บัตรเติมน้ำมัน 500 บาท, ข้าวชุดกล่องให้เลือก
bcp บัตรเติมน้ำมัน 300 บาท, ข้าวชุดกล่อง
work ตั๋วหนังเครือ sf 2 ใบ , พวงกุญแจ, หนังสือ 1เล่ม, สมุด 1เล่ม
ifec ผมมาช้าไปสี่สิบนาที ลงมติเรียบร้อยแล้วครับ ไวมากกก เหลือแก้วน้ำเก็บความเย็น 1ใบ เป็นที่ระลึก อิอิ
centel กระเป๋าผ้า 1ใบ, แอนตี้แอนซ์ 1ชิ้น, นัทเก็ต kfc 4 ชิ้น, โดนัท 1ชิ้น
cpn สมุด 1เล่ม, สแน็คบ็อค 1 กล่อง
preb อาหารว่าง, ไม่แจกของ

อิอิ :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 19

แร้งลงก็ส่วนนึง แต่ที่น่าหงุดหงิดไม่แพ้กันคือตัวป่วน ถามคำถามแย่ๆ หรือขอพูดออกไมค์อยากดัง
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
tigerroad197

โพสต์ที่ 20

ที่เคยเจอ ผถห. บางท่าน มาทานของว่าง กับ รับของที่ระลึก แล้วก็กลับเลย ไม่เข้าร่วมประชุม

? ? ?
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

STA ถุงผ้าสีม่วงที่มีชื่อSTA
patongpa

โพสต์ที่ 22

Stec. แจกกล่องเครื่ิองมือช่าง มี ผถห.ป่วนการประชุมน่ารำคาญมากๆ
Stpi แจกกล่องใส่กระดาษแปะข้างฝา
Erw แจกเซทขนมปังชุดใหญ่
Gunkul แจกร่มสีสดใส
Uv gold มีแต่ขนมปัง. ทำไมไม่แจกเบนโตนะ ชาเขียว. Est ก็น่าจะมาเสิฟห์หน่อย
Grammy แจก cd เพลงฮิตปี 2012
thaloengsak

โพสต์ที่ 23

QLT ถุงผ้าตราบริษัท ดูน่าจะใช้ก็จริง
แต่ผมมีเยอะแล้ว :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
SunShine@Night

โพสต์ที่ 24

ขออนุญาต เพื่อนๆ พี่ๆ นำข้อมูลไปรวบรวมในกระทู้ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=55642 นะครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โพสต์โพสต์