ขอความเห็นกรณี cpall ซื้อแมคโครค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
patongpa
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอความเห็นกรณี cpall ซื้อแมคโครค่ะ

โพสต์ที่ 31

ไม่เพิ่มทุนมาจ่ายเพราะเจ้าไม่อยากใส่เงินเพื่มเหมือนกัน มีแบงให้กู้เรื่องอะไรต้องกู้เองล่ะครับ ให้บริษัทกู้ดีกว่า ผิดพลาดประการใด บริษัทก็รับไป ถ้าลงทุนแล้วดีค่อยหาจังหวะเพิ่มทุนก็ได้
st.martin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Re: ขอความเห็นกรณี cpall ซื้อแมคโครค่ะ

โพสต์ที่ 32

canon d เขียน:
คนคอน เขียน:จริงๆ ถ้าลองเข้าไปดูในกระทู้ CPALL ก็น่าจะได้คำตอบแล้วครับ ซึ่งตอนนี้กระทู้กำลังร้อนแรงเลย

แต่ถ้าให้ผมตอบตามความคิด ก็คือ ดีครับ ไม่ว่าสั้นหรือยาว

ดีตรงไหน - ดีกว่าให้คู่แข่งที่มีศักยภาพเทียบเท่าหรือมากกว่า CPALL ได้ Makro ไปครับ

ลองคิดเล่นๆ ว่าถ้า LOTUS ได้ไปจะเกิดอะไรขึ้น หรือ ถ้าหากกลุ่มวอร์มาร์ตเข้ามาในไทยโดยภาพการเทคแมคโครละ หรือ อื่นๆ อีกมากมาย

อาจจะไม่กระทบทางอ้อม แต่ผมว่ามันจะดีกว่าถ้าหากเราเสริมทัพตัวเองให้แกร่งขึ้น ดีกว่าเอาของดีไปให้คนอื่นครับ
ผมไม่คิดว่า cpall จะกลัวใครมา take makro นะ เพราะจากที่เป็นอยู่การขยายร้าน 7 นั้นทำได้ง่ายกว่ามาก ทั้งการเลือกทำเลและเงินลงทุนน้อยกว่าพวกห้างใหญ่ ๆ มาก แถมไม่ใช่เงินลงทุนของ cpall แต่เงินลงทุนเกือบทั้งหมดเป็นของคนที่อยากมีร้าน 7

ส่วนตัวผมคิดว่า ดีสำหรับ กลุ่ม cp ทั้งกลุ่มนะ (ให้ข่าวว่าจะเป็นช่องทางจำหน่ายของสินค้าในเครือ cp รวมทั้ง cpall ด้วยที่จะมีสินค้าเพิ่มขึ้น) แต่เงินที่ใช้เพื่อเพิ่มช่องทางของบริษัทในเครือ มีเงินชาวบ้านอยู่ด้วย 50% แม้ cpall ได้โอกาสเพิ่มขึ้น แต่ก็ต้องแบกดอกเบี้ยและความเสี่ยงแทนบริษัทในเครืออื่น ๆ ด้วยเช่นกัน ที่สำคัญมีคนอื่นช่วยแบกด้วย
นอกจาก cp และเครือจะได้ประโยชน์จากการซื้อ makro ของ cpall เพื่อเป็นช่องทางจำหน่ายทั้งในและต่างประเทศนั้น มีข้อสงสัยอีกอย่างคือ cpall จะมีการเรียกเก็บค่าวางสินค้ากับ cp และเครือ เหมือนที่เรียกเก็บกับ supplier รายอื่นหรือไม่

ทฤษฎี 2 สูง ทำงานอีกแล้ว คือ ซื้อสูง กับ แผนสูง
netirut
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

เทียบเคสนี้กับเคส ไทยเบฟ เกิดคำถามว่านักธุรกิจอันดับ1ของประเทศ คิดไกลเหมือนๆกันใช่หรือไม่ คิดไกลกว่านักเล่นหุ้นหรือนักการเงินแบบเราๆหรือไม่ เขาจึงเป็นเขาในวันนี้ ผมยังเชื่อว่า คนระดับนั้นเขาไม่ใช่แค่นักธุรกิจที่เก่งแต่เขาเป็นนักลงทุนจริงๆ ที่เก่งมากๆด้วยเช่นกัน ธุรกิจกับการลงทุนมันแทบจะแยกกันไม่ออก แต่แน่นอนว่าเขาก็อาจผิดพลาดได้ในการลงทุนไม่ต่างจากเวลาที่เราเลือกหุ้นผิด ไม่มีใครถูกทุกครั้ง สำหรับผม อนาคตมันคำนวณไม่ได้เสมอไป
Boyadvance

โพสต์ที่ 34

makro มีระบบตลาดออนไลน์หน้าเว็บ พร้อมใช้งานนะครับ มันดียังไง

คล้ายๆว่า ทำไมเซ็นทรัลรีเทลต้องซื้อ OFM เพราะมันเป็น micro trend ที่การกระจายตัวของอินเตอร์เนตจะทำให้พฤติกรรมของผู้บริโภคในอนาคตเปลี่ยนไป เรายังไม่เห็นภาพชัดใน 2-3 ปี เหมือนยุคที่มือถือเข้ามาในไทยใหม่ๆ ใช้โทรศัพท์บ้านดีกว่า แต่ปัจจุบันมือถือก็กลายเป็นปัจจัยที่ต้องมีก่อนออกจากบ้านแล้ว อินเตอร์เนตใครบอกมีกำลังจ่ายไว้ก็ต้องติดไว้ที่บ้าน แต่การกระจายตัวมันไม่มากพอต่างจาก การมาของเทคโนโลยี 3G หรือ LTE ถ้าเข้าถึงอินเตอร์เนตได้ง่ายๆทุกที่ทุกเวลาในราคาที่ไม่แพงเกินไป พฤติกรรมการซื้อของน่าจะต้องเปลี่ยนไปใช้บริการออนไลน์ แล้ว makro มีระบบ IT พร้อม คลังสินค้าก็พร้อม logistic ของ cpall กับ makro ก็พร้อม ตลาดค้าปลีกใหญ่มากใครเริ่มตลาดออนไลน์ช้า เสียเปรียบครับ

ส่วนกรณีที่ดินของ makro ผมว่าเป็นการ เล่นแร่แปรธาตุ หาเงินมาคืนเงินกู้มากกว่า เหตุผลในการซื้อจริงๆคืออะไร วันนี้ประชุมผู้ถือหุ้น น่าจะได้คำตอบมาบ้าง
panwasit

โพสต์ที่ 35

ดีครับ ไม่มีเพิ่มทุน ไม่มีเพิ่มหุ้น แต่ระยะสั้นๆ ถ้าดอกเบี๊ยมันเยอะมาก ก็อาจทำให้กำไรเพิ่มน้อย แต่สุดท้ายแล้ว กำไรจะกลับมา ครับ

ถ้าจะถือยาว 5 ปี ตอนนี้เป็นจังหวะที่ น่า จะดี
แต่ถ้าถือ 5 นาที ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
ปล ความเห็นส่วนตัว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 36

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... .ย.56.html

ดูกันเองเลยครับ ความเห็นท่านอาจารย์

สรุปสั้นๆ คือ โดยรวมมองบวกในระยะยาว ระยะสั้นให้ดูการชำระหนี้+ดอกเบี้ย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 37

CARPENTER
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 38

ถามความเห็นครับ การซื้อ makro ของ cpall ในราคานี้
มีผลทำให้ cpall ดีขึ้น หรือ แย่ลงครับ
มองในแง่ ผถห เงินปันผล นับจากนี้ ไปอีก 5ปี ผถห จะได้เงินปันผล มากขึ้นหรือลดลงครับ
chitadisai

โพสต์ที่ 39

ทำไมส่วนใหญ่เห็นแต่ข้อเสียกัน แต่ผมกลับเห็นข้อดีมากมายจากการ เทค เม็คโคร

เม็คโครยังสามารถขยายได้อีก ถ้ามี Makromini ตามชนบทละ(สมมติ)
มูลค่าที่ซ่อนอยู่ของที่ดิน
อำนาจต่อรองทางการค้าที่เพิ่มมากขึ้น(อย่างมาก)
ทรัพยากรบุคคลที่มีค่าของ Makro (อันนี้สำคัญมาก)
KnowHow ของ Makro
รองรับ AEC
ได้สินค้าแบรนด์ในส่วนของแม็คโคร
กำไรจาก Makro เอามาจ่ายดอกเบี้ยได้
เดวนี้ Makro คนต่อแถวยาวมากๆ แปลว่า สาขา เค้าน้อยเกินไปรึป่าว
ถ้าเข้ากองทุนอสังหาละ

จะสร้างธุรกิจมาให้เหมือน Makro ต้องใช้เงินเท่าไร ใช้เวลากี่ปีกว่าจะเป๊ะ แล้วทำกันได้ง่ายๆหรือไม่ ?

ผมรวบรวมเหตุผลที่เค้าซื้อก่อน ค่อยมาดูว่าถูกหรือแพง
Little Duck

โพสต์ที่ 40

เพราะข้อดีที่ว่ามามันไม่ได้ตกถึงมือ ผถห ตามสัดส่วนไงครับ
แต่ความเสี่ยงรับมาเต็ม ๆ
Someday We will be Great Swan...
ถือหุ้นที่ดี ไม่แพง แล้วก็รอ แค่นั้นแหละ
เค้าว่าล้านแรกจะไ้ด้มายากที่สุด ล้านต่อ ๆ ไปจะไ้ด้มาง่ายขึ้น หวังว่าคำพูดนี้จะเป็นความจริงนะ
:wink:
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 41

นลทรายย่อยอย่างเราต้องท่องไว้
เสียดายดีกว่าเสียใจ
ปู่บัฟยังยอมพลาดวอลมาร์ท เพราะเห็นว่าแพง