สังคมแห่งนี้ TVI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

:lol: :arrow: ชีวิตผมเริ่มเข้ามาเล่นอินเตอร์เนท
ผ่านมาจากเวป เงาเส้น ก็ปิดตัวไป
ผ่านไปเวปพันทิบ ก็คุยกันแบบไม่มีเหตผล(เมื่อก่อน)
โผล่เข้าไปก็โดนด่า โดนว่า สารพัดทั้งที่ไม่เคยเจอตัวจริงกันเลย
สุดท้ายไม่ไปซะจะได้หมดเรื่อง

คนเจ็บแล้วต้องจำ

คนทำเขาต้องลืม

ผ่านไปหลายเวปต่อหลายเวป ....

จนเมื่อ3ปีก่อน ก็เข้าไปปักหลักที่เวป taladhoon.com
โดยมีคุณนที กับอาจารย์ณัฐวุฒิ เป็นเพื่อนคุย
ไม่นานนัก ทั้ง2ท่านก็โดนคนว่าอย่างนั้นอย่างนี้
จนถอดใจถอยหลังออกไปในที่สุด
พวกเราจึงอยู่กันเพียงไม่กี่คน
ที่ยุคบุกเบิก ก็มีพี่ครรชิต ลุงขวด
ต่อมาก็ คุณLOSO และคุณhot และท่านอื่นๆ
วันเวลาผ่านไป........
เกิดการเปลี่ยนแปลงที่พันทิบ ตรวจบัตร เลยเกิดการประท้วง
ย้ายไปตั้งเวปใหม่เป็นกระทิงเขียวโดยมีคุณปีเตอร์ชางเป็นผู้นำ
บางส่วนยังปักหลักที่ตลาดหุ้นดอดคอม
ในความรู้สึกผม คนหมู่มากเป็นเรื่องดี
แต่ที่ไม่ดีคือความไม่มีเหตุผล
เถียงกันไป กระแนะกระแหนกันไป
รู้สึกว่าสไตล์เดิมๆ......
จะถูกกระแสของสังคมเปลี่ยนไปแล้ว

ผมเลยคิดว่ามาตั้งหลักใหม่เริ่มต้นใหม่ที่นี่....TVI
โดย...มีคุณgenie และคุณ Mon money
ให้ความอนุเคราะห์ ชายชราผู้พเนจรมา
ยังไม่รู้เลยว่าอนาคตที่แห่งนี้จะถูกยึดครอง
โดย....ความไม่มีเหตผลแลการเกร็งกำไรหรือเปล่า
และจะมีคนที่มีอุดมการณ์เดียวกัน
ชอบคอกันอยู่รวมกันไปอีกนานเท่าไร?....

ที่นี่.........เหมาะกับทุกคนที่มีความจริงใจ
โดยเฉพาะ พี่ครรชิต คุณลุงขวด
คุณyoyo คุณCK คุณMAN และทุกๆท่าน
ผมคิดอย่างนี้แต่ไม่ทราบว่าแต่ละท่านจะคิดอย่างไรครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

บ้านปรับตัวเข้าหาคนอยู่ครับ
และคนก็เลือกบ้านที่ตัวเองชอบ

ผมว่าที่นี่ดี มีเหตุผลครับ ทุกคนเคารพคนอื่น
ทั้งนี้ต้องขอบคุณคุณมนและน้อง Genie
ที่มีความตั้งใจจริงในการสร้างสรรค์
สังคมนักลงทุนที่ช่วยเหลือกัน

มากกว่าที่จะหาประโยชน์จากกัน
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 3

ต้องขอบคุณพี่ปรัชญาที่ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟัง
ผมไม่ยักรู้ว่ามีความเป็นมากันนานขนาดนี้
ตัวผมเองบังเอิญมาพบ taladhoon.com ด้วยความบังเอิญเมื่อต้นปีนี้เอง
แต่พอมาอ่านที่ก็รู้สึกอบอุ่นกะบ้านหลังเล็ก ๆ นี้

ผมชอบที่ที่คุณ CK เขียน คือการช่วยเหลือกัน มากกว่าจะหาประโยชน์จากกัน

สังคม internet เป็นสังคมที่แปลก...
เหมือนจะทำให้คนเราห่างกัน...
แต่ก็ไม่เชิงทีเดียว ผมว่าทำให้คนเราใกล้ชิด และช่วยเหลือกันมากขึ้นด้วย

ลองนึกดูซิ บางคนอยากรู้ ก็ตั้งคำถาม.... (โดยไม่ต้องอาย เพราะไม่เห็นหน้า :wink: )
คนที่ปราถนาดี ก็ิพิมพ์ ยาวเฟื้อย พยายามอธิบาย หวังว่าคนอ่านจะเข้าใจ
หลายคนพิมพ์ภาษาไทยไม่คล่อง ยังพยายามจะช่วยเลย นับถือ นับถือ

ผมขอนำบางส่วนของหลักคิด 38 ข้อของคุณ "บุญเกียรติ โชควัฒนา"
หากทุกคนช่วยเหลือกัน สังคมน้อย ๆ นี้จะยิ่งน่าอยู่ครับ

2. เรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น จะได้ไม่ต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง

6. คิดดี พูดดี ทำดี สิ่งที่ดีๆ จะเกิดขึ้นแก่เรา

10. คนคิดบวกมีโอกาสสำเร็จมากกว่าคนคิดลบ

14. หวังดีต่อตัวเอง หวังดีต่อผู้อื่น หวังดีต่อสังคม (3ดี)

16. คนที่อยากให้มีคนเคารพ ต้องรู้จักเคารพผู้อื่น

17. รักคนอื่นถ้าอยากให้คนอื่นรักเรา

23. ความรู้ไม่ใช่อยู่เฉพาะในโรงเรียน หรือมหาวิทยาลัย แต่อยู่ทั่วทุกแห่งที่ไป ทุกคนที่เราพบ ขึ้นอยู่ที่เราจะยอมรับ นำมาคิดและเก็บได้มากน้อยแค่ไหน

30. จงยินดีที่เป็นผู้ให้ มากกว่าจะเป็นผู้รับ (ดร.เทียม)

38. เราเปลี่ยนเมื่อวานไม่ได้ แต่เราทำให้พรุ่งนี้ดีขึ้นได้ (We cannot change yesterday but we can make better tomorrow)

:idea: :idea: :idea: :idea:
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ส่วนผมยังต้องเรียนรู้อีกมากครับ ค่อนข้างเห็นด้วยกับพี่ปรัชญา ตามศึกษาที่taladhoon.com แล้วก็ตามมาที่นี่ครับ ชอบแนวทางที่มีเหตุมีผล ไม่สับสนกับการจับต้นชนปลายไม่ถูก ลงทุนหุ้นมา 7 เดือน ยึดถือแนวทาง vi โดยได้ความรู้ความเข้าใจมาจากพี่ๆทุกคนในที่นี้ รู้สึกได้ถึงความจริงใจและไม่ผิดหวังจริงๆ
ขอบพระคุณยิ่งครับ อยู่ให้รุ่นหลังๆได้ศึกษานะครับ เพื่อเป็นวิทยาทาน จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณที่มี tvi ครับผม
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมต้องขอขอบคุณในคำชื่นชมจากพี่ปรัชญา และให้สัญญาว่าบ้านหลังนี้จะเป็นบ้านแห่งVIอย่างแน่นอน :) และยามคนนี้ก็คุมเข้มไม่ให้มีข้อความที่ไม่สมควรด้วยครับ :lol:
นายสต็อก
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอเป็นแรงใจให้พี่ๆน้องๆที่ มีแนวคิดสร้างสรรค์ทุกคนครับ! 8)
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 7

รู้สึกไม่แตกต่างจากพี่ครับ
ครั้งแรกก็ไปที่พันทิบ อ่านแล้วยังงงๆว่าเค้าคุยอะไรกัน
เข่นกันไป เข่นกันมา หาความจริงใจไม่ได้
หนีไป taladhoon ติดใจอยู่นานเพราะมีพี่ๆดีอยู่เยอะ
แล้วสังคมก็เริ่มเปลี่ยนไป ก็หนีมาอยู่ที่นี่เช่นกัน
คุยกันด้วยเหตุผล
ขอสนับสนุนนโยบายของพี่ genie ครับ
"ห้ามใบ้หวย" มิฉะนั้นท่านจะถูกกวาดล้าง
โหนด

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกคนที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันอย่างจริงจัง ทำให้ผู้ติดตามอ่านได้รับความรู้ไปด้วย เข้ามาทุกวันๆละหลายครั้งแต่ไม่ค่อยได้ล็อคอิน เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยอยากไปอ่านเวบบอร์ดที่เซ็ทเทรดแล้วค่ะ ขอฝากตัวไว้ที่นี่ด้วยก็แล้วกันค่ะ :)
THiNK

โพสต์ที่ 9

ในตอนที่ pantip เริ่มให้ login ใหม่ๆ มีคนเริ่มเข้ามาใน taladhoon เพิ่มขึ้น
ผมเคยบอกว่า ไม่ว่าอย่างไรถ้าตัวตนหรือเอกลักษณ์ของบอร์ดไม่เปลี่ยน คนมากก็ยิ่งสนุก
แต่ taladhoon ก็เปลี่ยนไป...

ใช่ว่า taladhoon จะไม่ดี กระทิงเขียวจะแย่ หรือ pantip จะไม่น่าสนใจ
ลักษณะของบอร์ดจะถ่ายทอดลักษณะของคนที่ใช้บอร์ดเอง

ในปีที่แล้วที่ผมเริ่มเล่นหุ้นใหม่ๆ จากที่ตั้งใจจะลงทุนระยะยาว ก็ไปเล่น VS อยู่จนหมดปี
ก็ไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันติดมือ จึงพบว่า VS เองไม่เหมาะกับเรา - ไม่ได้แปลว่า VS ไม่ดี
แต่นั่นผมก็พบว่า pantip เองให้อะไรกับผมมากสำหรับการเป็น VS
อย่างนั้นก็ตาม ผมก็ได้หันมาเลือกที่จะเป็น VI มากกว่า VS จึงได้มาสิงอยู่กับ talahoon
ช่วงนั้น น่าจะเป็นตอนที่ อ.ณัฐวุฒิ กำลังโดนว่า คนใช้ talahoon ไม่มากนัก
การคุยในเนื้อหาจึงมาก และดึงดูดให้ผมไปเข้าไปใน taladhoon

หลังจากที่ pantip เริ่มแตก กระทิงเขียวก็ถือกำเนิด taldhoon ก็ได้สมาชิกเพิ่มมาก
จากเดิมที่ taladhoon คุย VI ก็มี VS เข้ามาร่วม การขาดตัวตนที่ชัดเจนของ
taladhoon ทำให้ผมกลัว ลำพังคนที่คุยๆกันอยู่เป็นประจำนั้นคงไม่เป็นไร
เพราะคนกลุ่มนี้ รู้อะไรควรฟังไม่ควรฟัง และมีการประเมินก่อนระดับหนึ่ง
แต่คนที่ตามๆมาฟัง โดยที่ไม่มีการวิเคราะห์ต่อ ย่อมอันตรายยิ่ง อย่างที่คุณ CK เคยพูด
จะ VI ก็ VI จะ VS ก็ VS ครึ่งๆกลางๆ จะมีแต่เสีย

ผมจึงจาก taladhoon มายัง TVI
จริงๆรู้จัก TVI นานพอๆกับ taladhoon แต่ไม่ค่อยไม่เข้ามาอ่าน

ณ.วันนี้ ผมก็ยังเข้าบอร์ดทั้ง 4 อยู่
กระทิงเขียว ... เป็น VS เต็มตัว มีสีสัน และสนุกสนาน
pantip... เป็น VS ที่เคร่งขรึม เงียบลงไปมาก แต่ก็ยังมีความคิดดีๆอยู่ไม่ขาด
taladhoon... มีส่วนผสมที่ยังไม่ลงตัว
TVI... เป็น VI ที่มีคนคุมดุ ถือไม้บรรทัดอยู่ตลอด ทำให้เด็กๆไม่กล้าแตกแถว

แต่ละบอร์ดมีส่วนดีของตัวเอง เราเลือกหาความรู้ได้ทั้งสี่ ให้เหมาะกับตัวเรา
ความรู้ที่ได้ เป็นเพียงแค่อุปกรณ์ช่วยนำทาง
ทางเดินไปสู่ความสำเร็จ เราต้องเดินฝ่าฟันเองครับ
แต่อย่างน้อย เราก็มีเพื่อนร่วมทาง แม้จะไปไม่ถึงฝั่งฝันก็ตาม
Golden Stock.

โพสต์ที่ 10

ผมเองตอนเริ่มเข้ามาเว็บบอร์ดเกี่ยวกับหุ้น ก็เข้ามาที่ Settrade ก่อน จากนั้นก็มาที่ Taladhoon ได้มาประมาณ
เมื่อ 2 ปีกว่าแล้วมั้งครับ ตอนนั้นยังไม่มีการ login ก็เข้ามาอ่านบ้างโพส์ตบ้าง โดยใช้ชื่อว่า Golden Stock มา
ตลอดไม่เคยเปลี่ยน

ผมเข้ามาอ่านไม่ทุกวันครับ วันไหนว่างก็เข้ามาอ่าน เนื่องจากติดในหน้าที่การงาน ซึ่งต้องดูแลรับผิดชอบหลายอย่าง
ในปัจจุบันผมก็ว่ากระทู้ใน Talahoon ชักจะเริ่มมากกว่าแต่ก่อนมาก อย่างถ้าผมไม่ได้เข้ามาสัก 2 วัน บางที่ผมใช้เวลา
อ่านเป็นชั่วโมงยังไม่หมดเลยครับ ก็เลยชักเบื่อๆ เหมือนกัน ปกติผมเข้าเน็ตครั้งหนึ่งไม่เกิน 1-1.5 ชั่วโมง ก็เลิกแล้วครับ

แต่ว่าที่นี่ดูแล้วก็ค่อนข้างจะเงียบไปหน่อยนะครับ คิดว่าคงต้องใช้เวลาสักระยะมั้งครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------
Golden Stock
genie

โพสต์ที่ 11

สงสัยยามที่นี่ดุเหมือนที่ABACมั้งครับ เลยคนยังเข้าไม่เยอะ :lol: :lol: :lol:
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 12

ซึ้งครับ ขอให้ web นี้อยู่คู่ชาว vi และเป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนทั้งหน้าเก่าและหน้าใหม่ตลอดชั่วกาลนาน
corner

โพสต์ที่ 13

ผมก็เคยเป็นกับเรื่องอื่น คิดว่าคงไม่ต่างกัน แล้วก็ต้องใช้เวลาค่อยๆคลายมันออก การหาเรื่องไปเทียวยาวๆเป็นวิธีที่ดีครับ
ส่วนผมก็รู้สึกดีทุกครั้งที่เข้ามาเว็บนี้ครับ ยังใหม่มากกับเรื่องหุ้น แล้วก็เคยเห็นชื่อเว็บนี้แว็บๆที่ไหนไม่รู้นานแล้ว พอดีต้องเรียนนะครับ ลองพิมพ์ดูอ้าวถูกแฮะ ยอมรับว่าความรู้ที่ได้จากประสบการณ์พี่ๆ หาไม่ได้ในตำราที่ไหนครับ
corner

โพสต์ที่ 14

เอ๊ะผมreply ผิดกระทู้ครับ จะตอบของคุณ yoyo ไหงมานี่ได้
suthepj

โพสต์ที่ 15

ผมเป็นอีกคนที่อยู่ต่างจังหวัด
:lol: :lol:
แหล่งความรู้อื่นๆในต่างจังหวัดก็น้อยแทบนับหัวรายย่อยที่เล่นได้เลย
สมัยก่อนหาความรู้จาก TV/นสพ.

หลังจากได้รู้จัก TVI มาประมาณ 2 เดือน ระยะแรกที่ผมสมัครเป็นสมาชิก ข้อมูลที่นี่มีน้อย(หมายถึง โพสในเวปบอรด์)ก็เลยไม่ได้เข้ามาบ่อยนัก

ตอนแรกไปสมัครที่พันทิปเหมือนกันตรงกับช่วงเกิดเรื่องพอดี ยังงงอยู่เพราะที่นั่นโพสกันดุเดือดน่าดู

ก็เลยได้รู้จักตลาดหุ้นดอดคอม ได้ความรู้จากเหล่า GOD และท่านอื่นๆมากมาย

จากนั้นก็มีสมาชิกท่านหนึ่งโพสว่าเหล่าผู้อาวุโสย้ายมาที่นี่

ก็เลยกลับมาอีกรอบ
ยังไงก็ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคน

:idea: :arrow: ##ก็ได้อาศัยข้อมูลจากพวกท่านทั้งหลายนี่แหละครับเป็นแหล่งเพิ่มพูนความรู้## :idea: :arrow:
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 16

:lol: รู้สึกว่าคนที่นี่จะมีความจริงใจกันครับ
คนเราเวลาโพท์สใช้ชื่อเดียว
ดูจะมีความรับผิดชอบต่อข้อมูลที่นำเสนอ

ที่ประทับใจแบบสุด สุด
ก็ต้องพี่ ครรชิต ไพศาล
ชื่อจริงเสียงจริง เสมอต้นเสมอปลาย
มองโลกในแง่ดี พร้อมสำหรับการให้ข้อมูลทุกอย่าง
โดยไม่หวังผลตอบแทนใด หูตากว้างไกล
ไม่เคยเชียร์หุ้นเพื่อออกของ
ผมขอชมและยกย่องด้วยความจริงใจ

ผมคิดว่าผมโชคดีมากครับ
ที่ได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของสังคมแห่งนี้
ขอให้พวกเราทุกคนช่วยกันดูแลรักษาเอกลักษณ์
ความมีเหตุผล ไว้ให้คนรุ่นหลังเข้ามาได้ศึกษาต่อไปครับ

เป็นตัวอย่างที่ดีแห่งสังคม ของนักลงทุน
Mon money

โพสต์ที่ 17

ผมรู้สึกภูมิใจและดีใจครับที่มีส่วนร่วมในสังคมที่ดีนี้ ขอให้พวกเราช่วยกันรักษาไว้เป็นแหล่งความรู้ต่อไปอย่างพี่ปรัชญากล่าวไว้ และพี่ครรชิต พี่CK และอีกหลายๆท่านได้ทำเป็นแบบอย่างมาโดยตลอดครับ :D
Solo

โพสต์ที่ 18

ผมขอเข้ามาพูดคุย ด้วยคนครับ
LOSO

โพสต์ที่ 19

**
muangkk

โพสต์ที่ 20

สวัสดีครับพี่ปรัชญา ,พี่ Mon money และเพื่อนทุกคน ผมคาดการณ์แล้วจากกระทู้ที่ Web โน้น เริ่มใกล้เคียงใน Board เก่าที่มีปัญหาจนต้องออกมาตรการมารองรับ ในที่สุดก็เป็นจริง แต่ยังไม่มากเท่า แต่อย่างว่าความแน่นอนคือความไม่แน่นอน ขอให้ช่วยกันรักษา Board แห่งนี้ดั่งเป็นที่มั่นผืนสุดท้ายด้วยครับ (ผมเสียดายชื่อ Website หากต้องเละเหมือน Board ที่ผ่านๆมา) :)
genie

โพสต์ที่ 21

ตราบที่ผมยังมีชีวิตอยู่ เว็บนี้ก็เหมือนมีร็อดไวเลอร์ครับ แง่งงงงงง :lol:
genie

โพสต์ที่ 22

จริงๆแล้ววัตถุประสงค์ของTVIไม่ได้จำกัดเพียงเฉพาะหุ้นเท่านั้นนะครับ แต่ทีมงานตั้งใจให้เว็บนี้เปรียบเสมือนแหล่งรวบรวม value ทั้ง Life's Value และ Financial's Value ครับ
genie

โพสต์ที่ 23

ผมอยากรู้จังว่าพี่ๆและเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน คาดหวังให้สังคมนี้(TVI) เป็นไปในลักษณะไหนครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 24

genie เขียน:ผมอยากรู้จังว่าพี่ๆและเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน คาดหวังให้สังคมนี้(TVI) เป็นไปในลักษณะไหนครับ

:arrow: ผมอยากเห็นสังคมแห่งนี้
ถามมาตอบไปแบบพี่น้องและเครือญาติ
คุยกันและแจกจ่ายข้อมูลกันแบบความบริสุทธิ์ใจ
ไม่มีการแอบแฝงผลประโยชน์
ไม่ดูถูกเหยียดหยามกันแบบไม่มีเหตุผล
เป็นที่พักผ่อน หย่อนใจกันแบบเพื่อนที่ดี
ไม่มีข่างลือ ไม่มีข่าวหลอก สร้างความแตกแยก
ถ้าข้อความของตนไม่ค่อยแน่ใจก็กรุณาบอกสักนิด
ด้วยความคิดและเหตุผลของตัวเอง
เป็นการส่งสัญญาณให้รู้ว่า...อ่านแล้วต้องพิจารณาให้รอบครอบ
หากเกิดความผิดพลาดต้องรับความเสี่ยงที่เกิดขึ้นเอง
ไม่ใช่พอลงทุนผิดพลาดแล้วหาแพะมารับบาป
หรือมีอคติกระทบกระแทก เสียดสีด้วยคำพูดที่ไม่ดีครับ

เท่านี้สังคมแห่งนี้ก็มีความรักสามัคคีกันแบบเพื่อนแบบพี่แบบน้องและเครือญาติ
newkid

โพสต์ที่ 25

ขอเป็นสมาชีกด้วยคนครับ
ผมอยากให้ที่นี่เป็น bord vi อย่างแท้จริงครับ เพราะผมเคยไปมาหมดแล้วครับ ไม่ว่า pantip kating taladhoon พี่บางท่านอาจจำผมได้ผมเคยตั้งกระทู้ไว้ 2-3 กระทู้ เช่น yuasa ที่ taladhoon พี่หลายๆคนก็ช่วยกรุนาตอบ แต่ตอนหลังชักมีอะไรแปลกๆเยอะผมเลยได้แต่มองดูอยู่ห่างๆ อยากให้ที่นี่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง ไม่มีอะไรแอบแฝงครับ
จะเป็นจริงไหมหนอ......
Mon money

โพสต์ที่ 26

ไม่ต้องกังวลครับ เรามีผู้คุมกฎที่เข้มงวดมาก :evil:
ripper

โพสต์ที่ 27

ผมก็คิดว่าที่นี้มีข้อดีตรงที่มีพี่คอยดูแลนี่แหละครับ...บ้างทีนะครับสังคมที่เล็กๆ ไม่ใหญ่โตมากเราจะหาความจริงใจ...และความจริงได้ง่ายกว่าครับ..ผมชอบที่นี่ก็ตรงนี่แหละครับ...เพราะโดยส่วนตัวแล้วผมถือคติที่ว่าคนมากเรื่องมากครับ....เอาให้คนกำลังดี มีศักยภาพกันทุกคนและกลมเกลียวกันแค่นี้พวกเราก็จะเข็มแข็งแล้วครับ
tk

โพสต์ที่ 28

ก็ยังมือใหม่มากๆนะครับ เป็นผู้รับอยู่ หวังว่าจะเป้นผู้ให้ได้ในอนาคตครับ
genie

โพสต์ที่ 29

ขณะนี้สังคมนี้ค่อยๆโตขึ้นเรื่อยๆ และทีมงานทุกคนก็ทำงานด้วยใจ และมีความมุ่งหวังที่จะทำให้สังคมนี้เป็นแหล่งความรู้อย่างแท้จริง แต่เป็นที่แน่นอนว่าเมื่อคนมากขึ้นการกระทบกระทั้งกันย่อมอาจเกิดขึ้นได้ ซึ่งผมเองคงต้องขอให้ผู้ชมทุกๆท่านช่วยๆกันดูแลสังคมแห่งนี้ให้เป็นสังคมแห่งหลักการและเหตุผลตลอดไป ขอขอบคุณเป็นการล่วงหน้าครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 30

"ผมอยากเห็นสังคมแห่งนี้

ถามมาตอบไปแบบพี่น้องและเครือญาติ

คุยกันและแจกจ่ายข้อมูลกันแบบความบริสุทธิ์ใจ

ไม่มีการแอบแฝงผลประโยชน์

ไม่ดูถูกเหยียดหยามกันแบบไม่มีเหตุผล

เป็นที่พักผ่อน หย่อนใจกันแบบเพื่อนที่ดี

ไม่มีข่างลือ ไม่มีข่าวหลอก สร้างความแตกแยก

ถ้าข้อความของตนไม่ค่อยแน่ใจก็กรุณาบอกสักนิด

ด้วยความคิดและเหตุผลของตัวเอง

เป็นการส่งสัญญาณให้รู้ว่า...อ่านแล้วต้องพิจารณาให้รอบครอบ

หากเกิดความผิดพลาดต้องรับความเสี่ยงที่เกิดขึ้นเอง

ไม่ใช่พอลงทุนผิดพลาดแล้วหาแพะมารับบาป

หรือมีอคติกระทบกระแทก เสียดสีด้วยคำพูดที่ไม่ดีครับ

เท่านี้สังคมแห่งนี้ก็มีความรักสามัคคีกันแบบเพื่อนแบบพี่แบบ

น้องและเครือญาติ"

ชอบมากเลยครับ พี่ปรัชญา