ชาว VI ลงทุนในทองคำบ้างหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
cyberman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว VI ลงทุนในทองคำบ้างหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ลองถามๆดู เพื่อนๆที่ลงทุนหุ้นส่วนใหญ่มักไม่ลงทุนทองกัน (ไม่เล่นทั้ง gold future และแบบที่ซื้อเป็นทองแท่งจากเยาวราช) ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน ไม่รู้ว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

ส่วนตัวผมไม่ลงทุนทองคำเลยครับ เพราะหามูลค่าไม่เป็นว่าทองควรจะราคาเท่าไร
pullmeunder

Re: ชาว VI ลงทุนในทองคำบ้างหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 2

"ทองไม่มีปันผล"

ทำให้ผมไม่ลงทุนในทองคำ ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ชาว VI ลงทุนในทองคำบ้างหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 3

จริงๆเลย VI ก็เป็นหลักการณ์ในการลงทุนอ่ะคับ
เอามาประยุกต์ใช้ได้หมด

ถามว่า VI ลงทุนทองได้ไหม ก็ได้นะ แต่อยู่ที่เรา
ต้องเข้าใจว่ามีปัจจัยอะไรบ้างที่เกี่ยวกับทอง เช่นว่า
ทองคำผลิตเอามาใช้ทำอะไรบ้าง มีคุณค่าอะไรบ้าง ราคาทองมาได้อย่างไร
แล้วถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ๆ ราคาทองคำจะเป็นอย่างไร

เช่น ราคาทองที่เหมาะสม ณ.ปัจจุบัน เกิดขึ้นจากการผลิตทองคำไม่พอกับการใช้ทองคำ
หรือ เกิดขึ้นจากความต้องการทองคำมาทำเครื่องประดับ หรือใช้ในส่วนของภาคอุตสาหกรรมต่างๆ
หรือจากความต้องการของธนาคารกลาง หรือการเก็งกำไร หรือความต้องการรักษา
ค่าของเงินไม่ให้ผันผวนตามภาวะเศรษฐกิจ หรือค่าเงินดอลล่ามีแนวโน้มแข็งขึ้น-อ่อนลง
ค่าเงินดอลลค่าแข็ง-อ่อนเพราะอะไร หรือเพราะสาเหตุหลายๆปัจจัยผสมกัน ฯลฯ

ก็อยู่ที่เราละคับว่าจะตัดสินใจลงทุนทองคำไหมจากพื้นฐานที่เกี่ยวข้องต่างๆและช่วงเวลานั้นๆเหมาะสมไหม

ถ้าเราสรุปหลักการณ์ VI ก็มี 4 ข้อหลักๆ
1. เข้าใจตัวสินทรัพย์ที่เราจะลงทุน
2. สามารถประเมินมูลค่าที่เหมาะสมได้
3. มีส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยที่เหมาะสม
4. เข้าใจธรรมชาติความผันผวนของตลาดและใช้ประโยชน์จากมันได้
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ไม่ลงครับ สาเหตุคือ ผมไม่สามารถวัดมูลค่าได้ว่ามันควรจะเป็นเท่าไหร่ภายในกี่ปี หา expected return ไม่ได้ ไม่รู้ว่าที่ซื้อมานี่ถูกหรือแพง
all i need is Zero
Plant

โพสต์ที่ 5

เรื่อง gold future ไม่น่าจะมี vi ลงทุนครับเพราะคนละหลักการกัน
ส่วนทองคำแท่ง อันนี้ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ในการลงทุน และแผนการของแต่ละคนครับ
อย่างตัวผมมองว่าการเก็บเงินสดไว้ในรูปทองคำก็มีข้อดีครับ ถ้าถือเงินสดมันก็ลดค่าลงไปเรื่อยๆ
ส่วนทองมีมูลค่าของมัน(แต่ราคาก็ลงมาได้เหมือนกับที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน) และทองสามารถนำไปทำ
อย่างอื่นได้เช่นใส่โชว์(คงไม่มีใครถือเงิน 1 ล้าน ไปเดินโชว์อะนะครับ) ใช้เป็นสินสอดทองหมั้น เป็นต้น
และมีสภาพคล่องพอๆกับเงินสดเลย คือ เดินไปขายได้ตามร้านต่างๆเหมือนถอนเงินธนาคาร หรือเอาไปจำนำ
ไว้ก่อนแล้วไปไถ่ถอนคืนก็ได้ครับ ดังนั้น ผมมองว่าทองเป็นที่พักเงินสดไว้ได้อย่างดีตัวนึงครับ

ปล. แต่ตอนนี้ผมยังไม่มีนะครับ เอาเงินไปลงหุ้นหมด เหอๆๆ เห็นราคาแล่วอยากซื้อเก็บไว้เหมือนกัน...^^)
Plant

Re: ชาว VI ลงทุนในทองคำบ้à

โพสต์ที่ 6

เรื่อง gold future ไม่น่าจะมี vi ลงทุนครับเพราะคนละหลักการกัน
ส่วนทองคำแท่ง อันนี้ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ในการลงทุน และแผนการของแต่ละคนครับ
อย่างตัวผมมองว่าการเก็บเงินสดไว้ในรูปทองคำก็มีข้อดีครับ ถ้าถือเงินสดมันก็ลดค่าลงไปเรื่อยๆ
ส่วนทองมีมูลค่าของมัน(แต่ราคาก็ลงมาได้เหมือนกับที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน) และทองสามารถนำไปทำ
อย่างอื่นได้เช่นใส่โชว์(คงไม่มีใครถือเงิน 1 ล้าน ไปเดินโชว์อะนะครับ) ใช้เป็นสินสอดทองหมั้น เป็นต้น
และมีสภาพคล่องพอๆกับเงินสดเลย คือ เดินไปขายได้ตามร้านต่างๆเหมือนถอนเงินธนาคาร หรือเอาไปจำนำ
ไว้ก่อนแล้วไปไถ่ถอนคืนก็ได้ครับ ดังนั้น ผมมองว่าทองเป็นที่พักเงินสดไว้ได้อย่างดีตัวนึงครับ

ปล. แต่ตอนนี้ผมยังไม่มีนะครับ เอาเงินไปลงหุ้นหมด เหอๆๆ เห็นราคาแล่วอยากซื้อเก็บไว้เหมือนกัน...^^)
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 7

ไม่ลงทุนในทอง แต่น่าจะมีทองเก็บเอาไว้บ้าง... ทองมีประโยชน์มากในยามสงคราม ยามวิกฤต... เวลาหนีภัย พกข้าวของ มีทองติดเอาไว้บ้างก็ดี เพราะ เวลานั้นเงินอาจจะไม่มีค่า ระบบการเงินไม่สามารถทำงานได้
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
paoz

โพสต์ที่ 8

ผมไม่เคยลงทุนในทองคำเลยครับ ด้วยเหตุผลเรื่องการวัดมูลค่าครับ
จงทำตัวให้เหมือนน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิตและพร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่เสมอ
tigerroad197

โพสต์ที่ 9

ฟิวเจอร์ ผมไม่ลงทุน เพราะวิธีการไม่แตกต่างจากการพนัน

ส่วนทองคำแท่ง ผมซื้อไว้ถือเป็น การออม ไม่ได้มองเป็นการลงทุนครับ
Suysak

โพสต์ที่ 10

ผมว่าทองนี่แหละควรจะมีติดพอร์ทไว้เป็นอย่างยิ่ง เพราะอะไรครับ

เพราะมันไม่เคยเสื่อมค่า ในตัวมันเอง

ทองแท้ย่อมไม่แพ้ไฟ

ใช้ได้กับทุกเชื้อชาติ ไม่ว่า จะ ฝรั่ง เจ้ก แขก ไทย

ผมเคยถาม อาโกว ผม ปกติแกเป็นคนชอบสะสมทอง แต่แกไม่ซื้อ ใช้วิธีขายของให้ได้เป้า แล้วเขาก็แถมทอง

มีเท่าไหร่ ใส่ตู้เซฟหมด ตั้งแต่ผม หกขวบ จนผมจะ สามหก แล้ว

เจ้แกยังเก็บทองเข้าตู้อยู่เรื่อยๆ ผมเคยชวนขายทองไปซื้อหุ้น อาโกวผมก็บอกว่า

ซื้อทำไมอาซุ่ง หุ้นอั้วไม่รู้จัก หุ้นดีบางทีก็เจ้ง แต่ทองยังไงมันก็ทอง

ความหมายแกคือ หุ้นแกเล่นไม่เป็น แต่ทองแกเปลี่ยนเป็นสตางค์ได้ทุกเวลา

ผมว่านี่ก็ VI เพราะลงทุนในสิ่งที่ตนเองรู้จัก และมีความสุขกับมัน อีกอย่างคือแก ยึดหลักสำคัญ VI แน่น คือ

"อย่าขาดทุน"
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 11

คนรู้จักที่เคยมีร้านทอง(ตอนนี้ปิดร้านไปแระ)
เมื่อสิบกว่าปีก่อน เคยบอกผมว่า
ซื้อเก็บเต็มที่ตอนออนซ์ละสามร้อยดอลล์
เพราะต้นทุนขุดตอนนั้นก็ราวๆนั้น
ตอนนี้ไม่รู้แกขายไปหมดแล้วยัง

อ่านจากไหนจำไม่ได้
ต้นทุนขุดตอนนี้ราวแปดร้อยดอลล์
ราคาทอง"ปกติ"ต่อออนซ์จะราวยี่สิบเท่าของน้ำมันต่อบาเรลล์
เก็บในรูปเหรียญกษาปน์ หรือพระเครื่องก็จะมีมูลค่าเพิ่ม(ทางตัวเงิน และทางใจ)
ถ้าจะเก็บทองเผื่อสงคราม ให้เก็บเป็นสร้อย แบ่งขายทีละข้อ หรือส่วนเล็กๆได้

สรุปเองว่า ถ้าผมจะเก็บทอง ก็คงรอจนราคาราวๆต้นทุนขุด
เก็บในรูปทองรูปพรรณ ยิ่งลายโบราณ หรือหายากย่ิงดี
หรือเหรียญ พระ หายากได้ยิ่งดี

แต่ตอนนี้ยังไม่มีเลยครับ
samatah
kraikria

โพสต์ที่ 12

ผมเคยถือทองครับผ่านกองทุน RMF Gold (มีไม่ถึง 5% ของทรัพย์สินทั้งหมด)แต่ switch กลับมาเป็น RMF ที่ลงทุนตราสารหนี้ตอนทองราคาประมาณ 1,760 USD/ Oz และยังไม่ได้กลับเข้าไปอีก เห็นทองราคาตกหนักในระยะสั้นๆก็น่าสนใจเหมือนกัน

ผมคิดว่าเราอย่าดูถูกทองคำครับ ในระยะยาวแล้วดีกว่าเงินเฟ้อแน่นอน โดยเฉพาะเวลาเกิดวิกฤติทองคำจะเป็นพระเอก เพียงแต่ว่าเราอาจจะประเมินมูลค่าทองได้ยากเท่านั้นเอง
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
patongpa

โพสต์ที่ 13

อาโกวคงไม่เป็นไรหรอกครับเพราะแกใช้เงินสดถือทอง แต่พวกเล่นฟิวเจอนี่สิใครlongไว้ซวยเลย แต่ตรงข้ามใครช๊อตไว้รวยครับ

ตลท มันไม่น่ามีทองกระดาษเลยนะ การพนันชัดๆ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

เคยซื้อเป็นหน่วยลงทุน
สมัยที่ตัวเองยังไม่รู้เรื่องหุ้นเลยครับ
ตอนนั้นถือหลายกองมาก
ทั้งๆ ที่เงินก็ไม่เยอะ
แต่พอเริ่มเข้าใจเกี่ยวกับหุ้นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
เงินในหน่วยลงทุนก็ขายเกลี้ยง
เอามาลงหุ้นเองหมด
ทุกวันนี้ถือแต่เงินสดกับหุ้นแค่นั้น
ส่วนทองคำระยะหลังผมมีซื้อบ้าง
เป็นทองแท่งสำหรับให้พ่อกับแม่
ช่วงเทศกาลตรุษจีนน่ะครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
naphas12

โพสต์ที่ 15

ผมว่าการซื้อทอง ไม่ใช่การลงทุน แต่มันคือการเก็งกำไร
ไม่สามารถหากระแสเงินสดในอนาคตได้ ไม่สามารถหา Intrinsic Value ได้
ดังนั้นการซื้อทองจึงเป็นอะไรที่อยู่คนละโลกกับ VI
tigerroad197

โพสต์ที่ 16

patongpa เขียน:อาโกวคงไม่เป็นไรหรอกครับเพราะแกใช้เงินสดถือทอง แต่พวกเล่นฟิวเจอนี่สิใครlongไว้ซวยเลย แต่ตรงข้ามใครช๊อตไว้รวยครับ

ตลท มันไม่น่ามีทองกระดาษเลยนะ การพนันชัดๆ
ใช่ครับ ผมว่า ฟิวเจอร์ ก็คือ การพนัน เหมือน ไฮโล แทงสูง แทงต่ำ ครับ

ไม่ควรเปิดให้มี พอเปิดก็เลยกลายเป็น การพนันถูกกฏหมายไป

บ้านเราไม่ได้เป็นแหล่งศูนย์การค้าทองคำระดับโลกเหมือน นิวยอร์ค ลอนดอน ฮ่องกง ถึงต้องมี ฟิวเจอร์ มาช่วยรองรับความเสี่ยงซะหน่อยครับ
KedJade
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 17

ไม่ได้ลงทุนครับ ซื้อเก็บสะสมไว้เรื่อยๆ นานทีปีหนก็ซื้อเพิ่มทีนึง กึ่งๆความสุขทางใจ (สำหรับภรรยา) ด้วยครับ ^^
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 18

tigerroad197 เขียน:
patongpa เขียน:อาโกวคงไม่เป็นไรหรอกครับเพราะแกใช้เงินสดถือทอง แต่พวกเล่นฟิวเจอนี่สิใครlongไว้ซวยเลย แต่ตรงข้ามใครช๊อตไว้รวยครับ

ใช่ครับ ผมว่า ฟิวเจอร์ ก็คือ การพนัน เหมือน ไฮโล แทงสูง แทงต่ำ ครับ

ไม่ควรเปิดให้มี พอเปิดก็เลยกลายเป็น การพนันถูกกฏหมายไป

บ้านเราไม่ได้เป็นแหล่งศูนย์การค้าทองคำระดับโลกเหมือน นิวยอร์ค ลอนดอน ฮ่องกง ถึงต้องมี ฟิวเจอร์ มาช่วยรองรับความเสี่ยงซะหน่อยครับ
หนักกว่า ฟิวเจอร์ส ก็มีครับ DW ในตลาดหุ้น
SI Freedom
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 19

ทองมันคือสินค้า commodities อย่างนึง ซึ่งราคาของคอมโม มันแปรผันตาม demand supply ซึ่งโดยตัวของทองคำเอง ถูกนำไปผูกกับค่าเงิน อัตราแลกเปลี่ยน ของหลายสกุลเงิน ทำให้ตัวแปรที่จะนำมาคิด demand supply มันซับซ้อนมากขึ้นไปอีก

Value Investment คือ การลงทุนในสินทรัพย์ที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง เราจะคำนวณได้ไงว่า เวลานั้นๆ ทองมีมูลค่าแท้จริงเท่าไร ? มันไม่มีโมเดลอะไรคำนวณได้เลย นอกจากใช้สัญชาตญาณเอา ว่าตอนนี้มัน คงจะถูกหรือแพง

ที่สำคัญ ไม่มีปันผล ไม่มีเงินสด ไม่มีอะไรเลยมาช่วยประมาณการ cash flow ในอนาคต มีแต่ความปลอดภัยแบบกลวงๆ ที่เรียกหรูๆ ว่า Save Heaven

ผมเห็นด้วยกับการเก็บนิดๆหน่อยๆ พอเอามาใส่ประดับ นั่นแหละ คือได้กำไรแล้ว
แต่ไม่เคยมอง ในแง่ของการลงทุน เพราะมันไม่มี ROE ROA อะไรทั้งนั้น

ผมเห็นพวกที่พูดๆ กันว่า ตัวเองเป็นนักลงทุนทองคำ เพราะมันปลอดภัย ตอนนี้ก็ยังอยู่บนดอยทองอันปลอดภัยที่ 1700us/oz แต่ก็เห็นเค้ามีความสุขดีกับสิ่งที่ลงทุนไป ก็ขอให้โชคดีครับ :D
เพราะแสวงหา..มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ..มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

เกี่ยวกับทองคำ ผมเคยเขียนเอาไว้เมื่อ 3-4 ปีก่อนครับ ตอนนั้นยังเพิ่งเข้าตลาดมาได้ไม่นาน
ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์ แต่ใจความหลัก ๆ น่าจะพอได้อยู่ครับ

ลงทุนในทองคำ – ปลอดภัยจริงหรือ?

ช่วงนี้ไปที่ไหนก็มีแต่คนพูดเรื่องทองกันเต็มไปหมด สาเหตุก็ไม่พ้นเรื่องราคาทองคำที่กำลังพุ่งทะยานอยู่ในขณะนี้ ซึ่งในขณะที่ผมกำลังเขียนบทความอยู่นี้ราคาทองคำในตลาดโลกอยู่ที่ 1091.60 USD ต่อ oz
ทำให้เหล่านักลงทุนรายย่อยเริ่มเข้ามาซื้อทองกันอย่างเฮฮาสนุกสนาน

ล่าสุดเพิ่งจะได้คุยกับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเพิ่งจะขาดทุนจากหุ้นอย่างหนักมาหมาด ๆ เข้ามาแนะนำให้ผม”เล่นทอง”แล้วให้เหตุผลว่าลงทุนในทองนั้นปลอดภัยและราคาก็ขึ้นมาเรื่อย ๆ

ที่จริงแล้วสิ่งที่รุ่นน้องผมพูดมานั้นยังไม่ถึงกับถูกต้องเสียทีเดียวนัก การที่เขารู้สึกว่าลงทุนในทองแล้วปลอดภัยกว่าหุ้นนั้นเป็นเพราะเขาเริ่มซื้อหุ้นในช่วงขาลงที่หุ้นตกลงมาแรงมาก สวนทางกับราคาทองคำที่ปรับขึ้นมาค่อนข้างจะแรง

สำหรับผมแล้วทองคำถือเป็นเครื่องมือที่ใช้ลดความเสี่ยงได้ดีโดยเฉพาะเวลาที่เกิดภาวะเงินเฟ้อ แต่ในแง่ของการลงทุนนั้นทองคำอาจไม่ได้ให้ผลตอบแทนได้สูงเท่าที่ควร ซึ่งในระยะยาวแล้วทองคำซึ่งถือเป็นสินค้าโภคภัณฑ์นั้น จะให้ผลตอบแทนที่ไม่สูงกว่าอัตราเงินเฟ้อโดยเฉลี่ยมากนัก

ส่วนสาเหตุที่ราคาทองคำทะยอยปรับตัวสูงขึ้นมานี้ ก็เนื่องมาจากจากความกังวลของนักลงทุนที่มีต่อ แนวโน้มการอ่อนค่าของค่าเงินสหรัฐ ฯ ที่มีแนวโน้มว่าจะเกิดเงินภาวะเฟ้อขึ้นจึงทำให้นักลงทุนพากันเข้าซื้อทองเพื่อลดความเสี่ยง บวกกับแรงเฮโลของนักเก็งกำไรซึ่งทำให้ราคาทองพุ่งขึ้นไปอีก ซึ่งในช่วงนี้นักวิเคราะห์หลาย ๆ สำนักต่างออกมาพยากรณ์ว่าราคาทองคำน่าจะไปถึงเท่านั้นเท่านี้ บางคนว่า 1400 บางคนบอกมากกว่านั้น
แต่สิ่งที่นักวิเคราะห์ไม่ค่อยจะออกมาพูดคือ หลังจากที่ตลาดได้รับรู้ถึงภาวะเงินเฟ้ออย่างเต็มที่แล้ว จะเป็นเวลาที่ทองคำมีความเสี่ยงที่จะตกลงมาแรง

อย่างไรก็ดีทองคำยังไม่ใช่สิ่งเดียวที่เป็นเครื่องมือในการจัดการกับเงินเฟ้อได้ ผู้ลงทุนควรศึกษาหาวิธีการกระจายความเสี่ยงและเลือกลงทุนให้เหมาะสมเพื่อลดความเสี่ยงและเพิ่มผลตอบแทนของท่าน

“การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน”

http://peacedev.wordpress.com/2009/11/0 ... %E0%B8%A3/
AleAle

โพสต์ที่ 21

พอดีไปอ่านเจอครับ พี่เขาเขียนเรื่อง demand supply ทองไว้
http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 24130.html
AleAle

โพสต์ที่ 22

คำถามที่มักจะถูกถามบ่อยๆ คือ ราคาทองคำจะขึ้นถึงระดับไหน ควรซื้อขายหรือยัง
คำตอบในเรื่องนี้คงต้องกลับมาดูว่าปัจจัยอะไรบ้างที่มีผลกับแนวโน้มของราคาทองคำ
และแนวโน้มนั้นจะเป็นในทิศทางไหน ดังนั้นจึงขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการลงทุนในทองคำดังนี้ ....
http://www.bam.co.th/bam/corporate/comp ... le/223-qq-
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 23

ส่วนตัวผมคิดว่าทองคำเหมาะกับการเก็บในระยะยาวเพื่อรักษามูลค่าเงินครับ และก็เป็นคู่ซ้อมที่ดีที่สุดอย่างหนึ่งในโลกสำหรับเทรดเดอร์คนล่ะสายกับVIครับ เหมือนถ้าเอาคำถามว่า"ทองคำน่าลงทุนไหม"ไปถามปู่บัฟเฟตต์กับปู่โซรอสน่าจะได้มุมมองที่แตกต่างกันครับ :idea:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 24

ถ้าจะขอสาวแต่งงาน อาจะเป็นไฟล์บังคับให้ต้องลงทุนในทองคำได้ครับ :!:
nighthawks

โพสต์ที่ 25

ถ้าจะเก็บทองไว้ ยามวิกฤต ก็ควรจะซื้อเป็นแท่งๆ เก็บไว้ ไม่ลง ฟิวเจอร์สสินะครับ :B
superboy

โพสต์ที่ 26

พอดีไปเที่ยวต่างประเทศไม่ได้รับข้อมูลอะไรเลย
กลับมา งง ทำไมราคาทองลงซะเยอะเลยครับ (ผมไม่ได้ซื้อทองเก็บนะครับ)
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
marcus147

โพสต์ที่ 27

superboy เขียน:พอดีไปเที่ยวต่างประเทศไม่ได้รับข้อมูลอะไรเลย
กลับมา งง ทำไมราคาทองลงซะเยอะเลยครับ (ผมไม่ได้ซื้อทองเก็บนะครับ)
มีข่าวเรื่องไซปรัสจะเทขายทองครับ
แล้วที่กลัวกันคือประเทศอื่นๆจะเทขายตาม
ราคาในตลาดโลกเลยลงแรง
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
st.martin
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 28

ช่วงที่ผ่านมา ธนาคารกลางหลายประเทศซื้อทองคำไว้จำนวนมาก ผลกระทบเป็นเช่นใด วานบอก ขอบคุณ
S&K Fund

โพสต์ที่ 29

ซื้อทอง สำหรับเป็นของหมั้นเมื่อปีที่แล้วครับ
ตอนนี้เป็นราคาดอย แต่คงไม่ได้ขาย

ใครจะแต่งงานเร็วๆนี้ เป็นโอกาสดีนะครับ :D
wasan_yu

โพสต์ที่ 30

ในชีวิตไม่เคยคิดลงทุนในทองเลยครับ จนภรรยาพูดว่า " คุณมีเหตุผลของคุณ ฉันมีหัวใจของฉัน...ก็พอแล้ว. " ผมก็เลยต้องทำตามหัวใจครับ :'O
เด็กสระบุรี
โพสต์โพสต์