ขอถามความรู้เกี่ยวกับภาวะฟองสบู่ และการปล่อยสินเชื่อครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ขอถามความรู้เกี่ยวกับภาวะฟองสบู่ และการปล่อยสินเชื่อครับ

โพสต์ที่ 1

ตามที่ผมเข้าใจ ปกติทุกๆครั้งที่มีการเกิดวิกฤตเศรษฐกิจนั้น โดยส่วนมากจะเกิดเนื่องจากการที่มีการปล่อยสินเชื่อที่มากเกินไป
และเป็นการปล่อยอย่างหละหลวมพอสะสมไว้มากๆเข้า พอเกิดหนี้เสียจุดเล็กๆขึ้นมาก็เป็นชนวนลามต่อไปเป็นทอดๆจะฟองสบู่แตกในที่สุด

วันนี้ผมเลยลองเอาข้อมูลจากธนาคารแห่งประเทศไทยตามลิงค์ด้านล่าง http://www.bot.or.th/Thai/Statistics/Fi ... Loans.aspx

นำมาทำเป็นกราฟดูได้ตามนี้ครับ เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ดี เลยนำมาแบ่งให้ดูกัน
ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี้ (เรียนจบวิทย์คอมฯ) เลยอยากขอความรู้จากคนเก่งๆในนี้หน่อยครับ หรือพี่ๆที่ผ่านเหตุการณ์ปี 40 มาก็ดี
ว่ามีวิธีการดูอย่างไรว่า สภาพเศรษฐกิจตอนนี้ควรระวังตรงไหน อย่างไรเป็นพิเศษครับ

หาต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมลองถามมาได้นะครับ ไว้จะพยายามหามาให้ (ถ้าหาเจอ)
SAM11
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอถามความรู้เกี่ยวกับภาวะฟองสบู่ และการปล่อยสินเชื่อครับ

โพสต์ที่ 2

มารออ่านด้วยคนนะครับ :) :) :) สนใจตรงสินเชื่อบุคคลธรรมดา กับสถาบันการเงินในประเทศนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

Re: ขอถามความรู้เกี่ยวกับภาวะฟองสบู่ และการปล่อยสินเชื่อครับ

โพสต์ที่ 3

ในส่วนสถาบันการเงินในประเทศพอแบ่งให้ละเอียดขึ้นพบว่าสินเชื่อที่เพิ่มขึ้นมามากในช่วงหลังนั้นมาจากสถาบันการเงินพิเศษของรัฐครับ
Screen Shot 2556-04-09 at 10.06.30.png
ตั้งแต่ที่เกิดวิกฤตปี 40 นั้นหากดูแล้วจะพบว่าสินเชื่อในส่วนของภาคธุรกิจนั้นไม่ได้เพิ่มขึ้นมากนักจาก 4 ล้านล้าน มาเป็น 5 ล้านล้านในปี 56
แต่ที่เพิ่มขึ้นมาเป็นสัดส่วนที่มากขึ้นคือส่วนสินเชื่อบุคคลธรรมดากับในส่วนของสถาบันการเงิน

ถามว่าน่ากลัวหรือน่าเป็นห่วงไหม รอให้คนเก่งๆมาช่วยตอบหรืออธิบายเพิ่มหน่อยดีกว่า
โพสต์โพสต์