ขอความรู้ในการอ่านงบการเงินหน่อยครับ(หนี้สินหมุนเวียน)ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BoatAttasit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความรู้ในการอ่านงบการเงินหน่อยครับ(หนี้สินหมุนเวียน)ครับ

โพสต์ที่ 1

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการอ่านงบการเงิน(หนี้สินหมุนเวียน)ครับ
-หนี้สินหมุนเวียนนี่คือระยะเวลาการจ่ายไม่เกิน1ปีเท่านั้นใช่มั้ยครับ
-เงินกู้ระยะสั้นที่อยู่ในหนี้สินหมุนเวียน เราจะดูยังไงครับว่าบริษัทจ่ายคืนไปเท่าไร ใช่ ต้นทุนทางการเงิน หรือเปล่าครับ
และถ้าEBITในปีนั้นมีไม่พอเงินกู้ยืมระยะสั้นก็แปลว่าไม่สามารถใช้คืนได้ใช่หรือเปล่าครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

Re: ขอความรู้ในการอ่านงบการเงินหน่อยครับ(หนี้สินหมุนเวียน)คร

โพสต์ที่ 2

BoatAttasit เขียน:มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการอ่านงบการเงิน(หนี้สินหมุนเวียน)ครับ
-หนี้สินหมุนเวียนนี่คือระยะเวลาการจ่ายไม่เกิน1ปีเท่านั้นใช่มั้ยครับ
-เงินกู้ระยะสั้นที่อยู่ในหนี้สินหมุนเวียน เราจะดูยังไงครับว่าบริษัทจ่ายคืนไปเท่าไร ใช่ ต้นทุนทางการเงิน หรือเปล่าครับ
และถ้าEBITในปีนั้นมีไม่พอเงินกู้ยืมระยะสั้นก็แปลว่าไม่สามารถใช้คืนได้ใช่หรือเปล่าครับ
อันแรกละใช่ครับ หนี้สินหมุนเวียน ถ้านับที่อายุคือ น้อยกว่า 1 ปี ครับ
อันที่สอง ไปเปิดดูที่งบกระแสเงินสด
แต่ต้นทุนทางการเงินคือดอกเบี้ยจ่ายครับ
:)
:)
BoatAttasit

Re: ขอความรู้ในการอ่านงบการเงินหน่อยครับ(หนี้สินหมุนเวียน)คร

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคัฟ :B
Plant

โพสต์ที่ 4

ช่วยเสริมข้อสุดท้ายครับ...^^)
เรื่อง EBIT เป็นตัวเลขสิ้นปีและเป็นตัวเลขกำไร แต่เรื่องหนี้สินระยะสั้นเป็นเรื่องตัวเงิน(ถ้าดูใน
งบกระแสเงินสดที่คุณ "miracle" บอกไว้เป็นรายไตรมาสจะเห็นการเปลี่ยนแปลงของตัวเงินครับ)
เรื่องบัญชี "กำไร" กับ "เงินสด" ไม่ใช่ตัวเดียวกันครับ...^^)

อ้อ! แล้วก็เรื่องหนี้สิน ถ้าดูในหมายเหตุประกอบงบจะมีรายละเอียดทั้งอัตราดอกเบี้ยที่กู้ จำนวนเงินกู้และการ
ชำระในแต่ละงวดของเงินกู้แต่ละก้อนด้วยครับ...^^)
TissueThiti
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เรียนถามเพิ่มเติมครับ การจ่ายหนี้เงินกู้ เช่น การจ่ายเงินต้นคืนเจ้าหนี้ นับเป็นค่าใช้จ่ายหรือต้นทุนที่จะปรากฎในงบกำไร-ขาดทุนหรือเปล่าครับ
หรือจะปรากฎเฉพาะในงบกระแสเงินสดส่วนกิจกรรมจัดหาเงินอย่างเดียว
ขอบคุณครับ
Plant

โพสต์ที่ 6

TissueThiti เขียน:เรียนถามเพิ่มเติมครับ การจ่ายหนี้เงินกู้ เช่น การจ่ายเงินต้นคืนเจ้าหนี้ นับเป็นค่าใช้จ่ายหรือต้นทุนที่จะปรากฎในงบกำไร-ขาดทุนหรือเปล่าครับ
หรือจะปรากฎเฉพาะในงบกระแสเงินสดส่วนกิจกรรมจัดหาเงินอย่างเดียว
ขอบคุณครับ
ผมลองสอบถามบัญชีของบริษัทได้คำตอบดังนี้ครับ
จากคำถามคุณ "TissueThiti" การจ่ายหนี้เงินกู้ที่กู้มาใช้จ่ายในบริษัท(เช่นนำมาใช้หมุนเวียนเงินสด)
จำนวนเงินที่จ่ายจะไม่ได้ลงที่งบกำไรขาดทุนครับ แต่จะไปลงที่งบดุลตรงส่วนของหนี้สินที่ลดลงครับ
ส่วนดอกเบี้ยจ่ายจะอยู่ในรูปของต้นทุนทางการเงินในงบกำไรขาดทุนครับ...^^)

เพิ่มเติมครับ หากเงินที่เรากู้เพื่อนำมาลงทุนเช่นซื้อเครื่องจักร ก่อสร้างอาคาร จำนวนเงินที่จ่ายจะอยู่
ในรูปของค่าเสื่อมราคาครับ ส่วนดอกเบี้ยก็อยู่ในงบกำไรขาดทุนเช่นกันครับ...^^)
TissueThiti
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เข้าใจแล้วครับผม ขอบคุณมากครับ :)
โพสต์โพสต์