หุ้นกลุ่มพลังงานนี่สามารถลงทุนระยะยาวแบบVIได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BoatAttasit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นกลุ่มพลังงานนี่สามารถลงทุนระยะยาวแบบVIได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมที่ผมเข้าใจแบบงูๆปลาๆว่ามันเป็นหุ้นวัฏจักร แต่เห็นบางธุรกิจ กำไรในระยะยาวก็เพิ่มขึ้นตลอดเลย
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นกลุ่มพลังงานนี่สามารถลงทุนระยะยาวแบบVIได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ได้ครับ ไม่รู้ จขกท เคยอ่าน เหนือกว่าวอลสตรีท (one up on wall street)หรือยัง
แต่สิ่งที่ถามดูเหมือนยังไม่ได้อ่าน
ถ้ามมนุษย์ สามารถควบคุมและใช้ประโยชน์ จาก Nuclear Fusion ได้
หุ้นพลังงานทุกตัวต้องขายทิ้งทันที ซึ่งผมมั่นใจ ว่า ภายใน 50ปีนี้ มนุษย์จะทำได้
Blueplanet
blueplanet

Re: หุ้นกลุ่มพลังงานนี่สามารถลงทุนระยะยาวแบบVIได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าอนาคตหุ้นน้ำมันไม่ค่อยดี (เจ้าของบ่อน้ำมัน และโรงกลั่น)
เพราะ ถ้ารถยนต์ไฟฟ้ามีประสิทธิภาพมากกว่านี้ (แบตเตอรี่เก็บไฟได้มากขึ้นราคาถูกลง)
1.รถยนต์ไฟฟ้า
2.Nuclear Fusion
สองสิ่งนี้ จะทำให้โลกน่าอยู่มาก
Blueplanet
Power Investor

โพสต์ที่ 4

หุ้นโรงไฟฟ้าลงทุนถือยาวได้แน่นอนครับ
ตอนนี้ก็มี Ratch, Egco, Glow
อีก1-2สองปี ก็จะมีของบริษัทของกลุ่มปตท. กับGulfเพิ่มเข้ามาอีก
แต่ไม่เชียร์พวกหุ้นพลังงานทางเลือกนะ พวกนั้นหุ้นปั่นล้วนๆ ปั่นมากปั่นน้อยแต่ปั่นเหมือนกันหมด
BoatAttasit

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ๆมากครับ :B

one up on wall street ผมกำลังอ่านอยู่เลยครับ แต่ยังอ่านไม่จบ
ผมว่าผมอ่านแล้วงงๆ อาจจะเป็นเพราะเจ้าตัวใช้ภาษาที่ยากในการเขียนรึเปล่าครับ
KittipongS

โพสต์ที่ 6

ความคิดเห็นส่วนตัว ผมว่ายังน่าลงทุนอยู่ครับ แต่สิ่งที่ต้องศึกษาเพิ่มเติมและทำความเข้าใจให้มากขึ้น คือ
1. วัฏจักรของพลังงานตัวนั้น เช่น พลังงานถ่านหินมีวัฏจักรกี่ปี น้ำมันและก๊าชธรรมชาติมีวัฏจักรกี่ปี เป็นต้น
2. พลังงานอื่นที่สามารถทดแทนพลังงานตัวนั้นมีไหม และถ้ามีในอนาคตอันใกล้และระยะใกล้นี้กี่ปี
3. ยังมีความต้องการพลังงานนั้นอยู่หรือไม่ในโลกนี้
4. มีการพัฒนาเทคนิคหรือขั้นตอนการผลิตเพื่อลดตุ้นทุนของพลังงานนั้นหรือไม่
naphas12

โพสต์ที่ 7

หุ้นวัฏจักรเล่นยาก คาดเดากำไรไม่ได้ ห่าง ๆ ไว้จะดีกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 8

ตอบเจ้าของกระทู้เพื่อทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ

ว่าการลงทุนหุ้นแบบ VI คือการลงทุนเมื่อหุ้นนั้นมีราคาต่ำกว่ามูลค่า โดยมี MOS ที่แล้วแต่คนที่ต้องการจะซื้อว่าต้องการซื้อต่ำกว่ามูลค่าครับ

ส่วนระยะเวลาที่จะถือสั้นหรือยาวถือว่าไม่เกี่ยวกับการลงทุนแบบ VI นะครับ :D
meadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

คงต้องลอง ตอบตัวเองว่า ราคาวันนี้ ระหว่างหุ้นพลังงานแบบเก่า PE เท่าที่เห็น กับพลังงานแบบไหม่ PE30 จะเลือกซื้อแบบไหนที่มี MOS
KittipongS

โพสต์ที่ 10

[quote="naphas12"]หุ้นวัฏจักรเล่นยาก คาดเดากำไรไม่ได้ ห่าง ๆ ไว้จะดีกว่า[/quot

เห็นด้วยครับ ถ้ายังไม่มีความรู้มากพอและความเข้าใจมากพอเกี่ยวธุรกิจพลังงาน หรือไม่ได้ทำงานที่มีความเกี่ยวข้องกับธุรกิจนี้แล้ว ขอให้ใช้เวลาศึกษาไปก่อนดีกว่าครับ
kimkrub1

โพสต์ที่ 11

Paul VI เขียน:ตอบเจ้าของกระทู้เพื่อทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ

ว่าการลงทุนหุ้นแบบ VI คือการลงทุนเมื่อหุ้นนั้นมีราคาต่ำกว่ามูลค่า โดยมี MOS ที่แล้วแต่คนที่ต้องการจะซื้อว่าต้องการซื้อต่ำกว่ามูลค่าครับ

ส่วนระยะเวลาที่จะถือสั้นหรือยาวถือว่าไม่เกี่ยวกับการลงทุนแบบ VI นะครับ :D
โทษทีคับจะกดบวกเผลอกดลบ :oops:
maymekung

โพสต์ที่ 12

หุ้นพลังงานบางตัวกำไรจากการขายน้ำมันน้อยมากครับ มัวแต่ทำเพื่อประเทศชาติ ถ้าวันไหนประเทศชาติยอมให้เค้าทำตามใจตัวเองบ้าง ก็น่าจะดีไม่น้อยครับ :D
Freedom
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 13

kim_krub เขียน:
Paul VI เขียน:ตอบเจ้าของกระทู้เพื่อทำความเข้าใจกันก่อนนะครับ

โทษทีคับจะกดบวกเผลอกดลบ :oops:
ไม่เป็นไรครับ ผมก็เผลอบ่อย :D
naphas12

โพสต์ที่ 14

หุ้นกลุ่ม PTT ควรห่าง ๆ ไว้ เขาไม่มีนโยบายสร้างความมั่งคั่งให้ผู้ถือหุ้น
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

เอ กลุ่มพลังงานก็มีหลายแบบนะคับ

ถ้าบ้านเราถ้ามีบริษัทท่อก๊าซก็น่าลงทุน
เหมือนอย่าง BAFS รายได้คาดการณ์ได้
ถ้าซื้อได้ราคาเหมาะสม ก็สบายเลย กินปันผลไป
ดูแนวโน้มอุตสาหกรรมไป

พลังงานก็มีต้นน้ำ ปลายน้ำ เทรดดิ้ง
ต้นน้ำถ้ามีสัญญารับซื้อแน่นอน ก็ประกันเรื่องรายได้ มาจิ้นกำไรได้
ความเสี่ยงก็มีแค่ขุดหาเจอป่าว การบริหารงานมีประสิทธิภาพแค่ไหน
ควบคุมต้นทุนได้ดี ประเมินความเสี่ยง กระจายความเสี่ยง

พวกเทรดดิ้ง ก็ต้องไปจัดหาวัตถุดิบจากที่ต่างๆ เช่น น้ำมัน ถ่านหิน หรือก๊าซ
การเก็บสต๊อก การทำประกันความเสี่ยง หาลูกค้า

พวกปลายน้ำก็เอามาขายปลีกในปั้ม ต่อยอดไปเป็นปิโตรเคมีต่างๆ
พวกนี้ก็ต้องมีขนาดใหญ่หน่อยถึงจะคุ้มเกิดอีโคโนมี่ออฟสเกล

VI ก็คงลงทุนได้หมด แต่ต้องเข้าไปดูก่อนว่าตอนนี้อุตสหกรรมเป็นยังไง
บัฟเฟตเองก็มีลงทุนกับค่าเงิน แร่ธาตุเงิน น้ำมันก็เคย บริษัทสำรวจก็มี

ส่วนจะลงทุนยาวแค่ไหนก็ขึ้นกับหลายๆอย่าง ถ้าแค่ซื้อแล้วถือยาว
โดยที่ไม่ดูอะไรประกอบ ก็ประมาทเกินไป

การซื้อแล้วถือยาว (ต้องมีความรู้ความเข้าใจควบคู่ไปด้วย ไม่ใช่ซื้อแล้วถือยาวจะดีไปหมด)

ส่วน PTT เค้าก็สร้างความมั่งคั่งให้นะคับ ถ้าดูกราฟ ก็จะเห็นความเติบโต (ส่วนของราคาหุ้น)
หรือในแง่ของเงินปันผลเอง ขึ้นอยู่กับว่าเราไปร่วมทุนกับเค้าช่วงไหน
ถ้าผู้ถือหุ้นวงนอก คือซื้อหุ้นเอา ก็ต้องมีหลักการซื้อคับถึงจะประสบความสำเร็จ

ความมั่งคั่งของผู้ถือหุ้นยังไงเสียก็มาจากความแข็งแกร่ง+ประสิทธิภาพ+การเติบโตของกิจการคับ
panwasit

โพสต์ที่ 16

หุ้นทุกกลุ่ม ผมเชื่อว่าจะลงทุนระยะยาวได้ถ้า คุณสามารถหาได้ว่า รายได้มาจากไหน แล้วจะเพิ่มรายได้ต่อไปได้ยังไง แล้วสุดท้าย กำไรทุกปีจะเพิ่มขึ้นได้อีกกี่ปีครับ
ปล ความเห็นส่วนตัว
paoz

โพสต์ที่ 17

หุ้นกลุ่มวัฏจักรน่าจะเล่นเป็นรอบของมันมากกว่าน่ะครับ ลงทุนระยะยาวบางทีผลตอบแทนอาจจะไม่ได้ดีมากเท่ากับหุ้นเติบโตน่ะครับ
จงทำตัวให้เหมือนน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิตและพร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่เสมอ
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 18

div of ptt grows every year na krub(except subprime crisis, div decreases a little bit). Try to see historical div.
โพสต์โพสต์