Peak ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
แงซาย
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Peak ???

โพสต์ที่ 1

เหมือน Business Cycle จะทําpeakไปแล้ว .............

รูปภาพ

รอวันrecessionมาเยือน แต่เมื่อไหร่ไม่รู้ ...........

ได้แต่ติดตามตัวเลขทางเศรษฐกิจและดัชนีต่างๆ .............

ถ้าจําเป็นต้องหนีเมื่อไหร่ เราต้องไวกว่าคนอื่นอย่างน้อย 3-4 ก้าว ..........
Free your life , Fly your love
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: Peak ???

โพสต์ที่ 2

ดูอย่างไรครับ ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อย
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
hmunoi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่
Smile Now. Cry Later.
หมอวิ
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 4

มันของ us ไม่ใช่หรือครับ ??
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ผมว่าต้องดูการเมืองด้วยครับ วันนี้ลงแล้วกลับมาขึ้นเพราะนายกปูจริงๆ555
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

สหรัฐเค้าถึงได้ปั่น QE กันยิกๆ ไงครับ แต่ดูแล้วก็ไม่น่าจะรอด สงสัยต้องมี iphone แบบ บินได้มาช่วยผลัก GDP สหรัฐ

สหรัฐแย่ ยุโรปเดี้ยง ญี่ปุ่นลุ้นไม่ขึ้น จีนชะลอตัว ตอนนี้พึ่งตัวเองได้ทางเดียวครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ไปกันใหญ่เลยครับกระทู้นี้
ตัวเลขนี้คือ employment ส่วน non-farm ของอเมกา
ซึ่งผมว่าต้องดูอันนี้น่าจะเห็นภาพกว่าครับ (ตามภาพ) เพียงใช้ common sense ดูก็น่าจะทราบว่าขนาดเศรษฐกิจของอเมริกาโตมาขนาดไหนจาก 100 ปีที่แล้ว คนทำงานต้องเยอะขึ้นอยู่แล้ว
ท้ายสุดภาพนี้คือของอเมริกาเท่านั้น
และไม่ว่าจะประเทศไหนๆ การที่เราเป็นนักลงทุนเรามีข้อได้เปรียบตรงที่เราสามารถเลือกกิจการที่ดีเยี่ยมกว่าผู้เล่นอื่นได้
ไม่จำเป็นต้องถูกบังคับให้ลงทุนกับภาพใหญ่ทั้งเศรษฐกิจ
กิจการที่แข็งแรงโตกว่าค่าเฉลี่ยตลอดในระยะยาวมีมากมาย แค่ต้องหาให้เยอะว่ามันไปซ่อนอยู่ในรูไหนนั้นแหละ
recession ตอนนี้ที่เกิดอยู่คือในยุโรป
ส่วนอเมกากำลังฟื้นตัวครับ
ถ้าส่วนตัวเลขไม่ได้ cook the books นะ
แนบไฟล์
nonfarm employment (fred).png

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
koh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ตามหลักของ โอนีล แล้ว วันที่19-22มีค. คือ 4 Distribution day :8)
ตอนนี้ port management สำคัญที่สุด
โพสต์โพสต์