ถ้าหุ้นประกาศขายกิจการจะส่งผลกับผู้ถือหุ้นอย่างไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าหุ้นประกาศขายกิจการจะส่งผลกับผู้ถือหุ้นอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

MAKRO ประกาศขายกิจการครับ

http://pantip.com/topic/30314382

ถ้าเราถือหุ้นอยู่ควรเตรียมตัวอย่างไรครับ :?:
stay calm stay invest
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 110

Re: ถ้าหุ้นประกาศขายกิจการจะส่งผลกับผู้ถือหุ้นอย่างไรบ้างครั

โพสต์ที่ 2

April fool day ?
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Factor_9

Re: ถ้าหุ้นประกาศขายกิจการจะส่งผลกับผู้ถือหุ้นอย่างไรบ้างครั

โพสต์ที่ 3

romee เขียน:April fool day ?
:oops: :oops: :oops: ผมโดนอำหรือครับนี่ :'O
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

ตกลงของจริงหรืออำครับ นี่ถ้าหุ้นพุ่งแล้วปรากฎเป็นapril foolคนไม่ด่าตายเลยรึ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ผมว่าไม่น่าจะมีอะไรเสียหายครับ makro บริษัทดีมาก กำไรโตงามทุกปี

ขายตอนพีคของธุรกิจถือว่าฉลาดมากครับ ตอนนี้ modern trade ทุกคนรับรู้หมดแล้วว่ามันดี เติบโต

น่าจะได้ราคาที่ดีมาก :D

ที่สำคัญ makro เป็นเบอร์ 1 ค้าส่ง เป็นผู้ชนะ หาคนมาสู้ยาก ได้แต่แชร์ส่วนแบ่งการตลาดแค่นั้น

ผมว่าเป็นดีลที่ win win ได้กันทุกฝ่าย ไม่มีใครเสียหายครับ :mrgreen:
อินทรีย์ทองแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

kissme เขียน:ผมว่าไม่น่าจะมีอะไรเสียหายครับ makro บริษัทดีมาก กำไรโตงามทุกปี

ขายตอนพีคของธุรกิจถือว่าฉลาดมากครับ ตอนนี้ modern trade ทุกคนรับรู้หมดแล้วว่ามันดี เติบโต

ที่สำคัญ makro เป็นเบอร์ 1 ค้าส่ง เป็นผู้ชนะ หาคนมาสู้ยาก ได้แต่แชร์ส่วนแบ่งการตลาดแค่นั้น

ผมว่าเป็นดีลที่ win win ได้กันทุกฝ่าย ไม่มีใครเสียหายครับ :mrgreen:

เข้ามายืนยันครับว่าธุรกิจยังไม่พีค จุดพีคยังอีกไกลทีเดียว
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
Simply

โพสต์ที่ 7

ผมมองว่าแค่จะถอนทุนออกแล้วเปลี่ยนแบรนด์ไป เพราะเป็นบริษัทในตลาดหุ้น การจะขายกิจการของผู้ถือหุ้นใหญ่แถมเป็นเจ้าของแบรนด์นั้นโดยธุรกิจไม่ได้มีปัญหาก็น่าจะเป็นเหตุผลเฉพาะของเขาเองแล้ว
มามองว่าแล้วมีส่วนที่จะถอนออกเท่าไร
กลุ่มแม็คโคร จากประเทศเนเธอร์แลนด์เป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ ที่ถือหุ้น
ผ่านบริษัท สยามแม็คโคร โฮลดิ้ง (ประเทศไทย) จำกัด ในสัดส่วน 55% และ
ORKAMHOLDING ASIA N.V ในสัดส่วน 6.21%
บริษัท สยามแม็คโคร โฮลดิ้ง (ประเทศไทย)จำกัด มีสัดส่วนการถือหุ้น MAKRO 55% หรือ 132,015,140 หุ้น และORKAM HOLDING ASIA N.V มีสัดส่วนการถือหุ้น MAKRO 6.21% หรือ 14,898,160หุ้น ถ้าคิดถัวๆ 530บาท รวมแล้วราว7.7หมื่นล้านบาท
ธุรกิจยังไปได้ก็ถือต่อครับ
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
6666666v
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

อินทรีย์ทองแดง เขียน:
kissme เขียน:ผมว่าไม่น่าจะมีอะไรเสียหายครับ makro บริษัทดีมาก กำไรโตงามทุกปี

เข้ามายืนยันครับว่าธุรกิจยังไม่พีค จุดพีคยังอีกไกลทีเดียว
How do u know it is not a peak? Please share
I Like To Invest.
Factor_9

โพสต์ที่ 9

http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... country=TH

วันที่/เวลา 01 เม.ย. 2556 20:29:16
หัวข้อข่าว ข่าวเกี่ยวกับการขายกิจการแม็คโครในประเทศไทย
หลักทรัพย์ MAKRO
แหล่งข่าว MAKRO
รายละเอียดแบบเต็ม

วันที่ 1 เมษายน 2556

เรื่อง ข่าวเกี่ยวกับการขายกิจการแม็คโครในประเทศไทย
เรียน กรรมการ และผู้จัดการ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ตามที่มีข่าวปรากฎในหนังสือพิมพ์ประชาชาติธุรกิจ ฉบับวันที่ 1 เมษายน 2556 ว่า " บริษัทแม่แม็คโคร
ประกาศขายกิจการในไทยแล้ว พร้อมตั้งที่ปรึกษาการเงินต่างชาติ เตรียมเคาะราคาขาย
คาดปิดดีลสิ้นปีนี้....."

เกี่ยวกับกรณีดังกล่าว บริษัท SHV Holdings N.V. ซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ได้แจ้งมายังผู้บริหารบริษัท
สยามแม็คโคร จำกัด (มหาชน) ว่า บริษัทตระหนักเรื่องข่าวลือดังกล่าวในตลาดที่มีมาอย่างต่อเนื่อง และ SHV
ขอแจ้งให้ทราบว่า บริษัทมิได้แต่งตั้งที่ปรึกษาทางการเงินรายใด นอกจากนี้บริษัทมิได้มีการติดต่อ หรือ
ได้รับการติดต่อจากผู้สนใจที่จะซื้อกิจการ และไม่ทราบว่ามีการเสนอขอซื้อกิจการแต่อย่างใด

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
ขอแสดงความนับถือ
บริษัท สยามแม็คโคร จำกัด (มหาชน)

(นางเสาวลักษณ์ ถิฐาพันธ์)
รองประธานเจ้าหน้าที่บริหาร-สายงานบริหารการเงิน
ในความถูกต้องและครบถ้วนของเนื้อหา ตัวเลข รายงานหรือข้อคิดเห็นใดๆ ที่ปรากฎในสารสนเทศฉบับนี้
และไม่มีความรับผิดในความสูญเสียหรือเสียหายใดๆ ที่อาจเกิดขึ้นไม่ว่าในกรณีใด ในกรณีที่ท่านมีข้อสงสัย
หรือต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม โปรดติดต่อบริษัทจดทะเบียนและบริษัทผู้ออกหลักทรัพย์ซึ่งได้จัดทำ
และเผยแพร่สารสนเทศฉบับนี้
Factor_9

โพสต์ที่ 10

ผมต้องระวังให้มากในการเอาข่าวจากหนังสือพิมพ์ หรือสื่ออื่นๆ มาโพสถามแล้วครับ

ขออภัยด้วยนะครับ :cry: :cry:

โพสต์ที่ 11

6666666v เขียน:
อินทรีย์ทองแดง เขียน:

How do u know it is not a peak? Please share
จริงๆมันก็เป็นแค่ความเห็นของคนๆนึงเท่านั้นน่ะครับ
แต่บังเอิญว่าใกล้ชิดกับตลาดตรงนี้มากจึงกล้าออกความเห็นครับ.
อย่างที่รู้กันว่ายุทธศาสตร์Horecaที่แมคโครวางเอาไว้สัมฤทธิ์ผลมาก
จากเดิมๆเลยก่อนหน้านี้สัก10ปี แมคโครทำตัวเป็นตั่วปั๊วเป็นหลัก
ลูกค้าหลักๆก็เป็นยี่ปั๊ว ซาปั๊วทั้งหลาย กินกำไรบางๆ
พอเริ่มHoreca ก็สร้างฐานลูกค้าผปก. เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ไม่มีทีท่าจะหยุด
กินลามไปถึงend userด้วย เนื่องจากครัวเรือนสมัยนี้ส่วนใหญ่มีรถ
และก็มีทีท่าจะขยายฐานกว้างไปเรื่อยๆ
ไอ้สโลแกน "แมคโคร มิตรแท้โชวห่วย" มันไม่สมบูรณ์ครับ
จริงๆต้องเป็น "แมคโคร มิตรแท้โชวห่วย(ซาปั๊ว)"
ปัจจุบัน ร้านโชวห่วยขนาดใหญ่ประสบเหตุเดียวกันทั้งตลาด
คือ ลูกหลานไม่รับสืบทอดกิจการ ผปก. มีแต่จะลดลงเรื่อยๆในแต่ละปี
คุณๆต้องลอกนึกภาพ ร้านขายของชำขนาดใหญ่ ยอดขายหลักแสน/วัน
ต้องใช้แรงงานมากขนาดไหน ไม่ใช่minimart หรือร้านชำขนาดเล็ก
ที่ลูกค้าเดินไปหยิบ แล้วเดินมาจ่ายที่เคาเตอร์ น้ำมันปี๊บละ10กว่ากิโล
แป้งลังละ10กิโล เบียร์ลังละราว10กิโล สิ่งเหล่านี้ขาดknow how ในการจัดการ
สุดท้ายแล้วก็เล็กลงจนเลิกไปตามธรรมชาติ. แล้วร้านเหล่านี้ส่วนใหญ่ก็อยู่ตามตลาดสด
จอดรถยากมาก ไปแมคโครสบายกว่าทุกอย่าง สิ่งเดียวที่แมคโครยังทำไม่ได้ดีนัก
ก็คือคุณภาพอาหารสดยังไม่ถึง ซึ่งถ้าทำได้ดีมากๆ สิ่งนี้จะเป็นdcaชั้นเยี่ยมทีเดียว
เห็นไหมครับปัจจัยแวดล้อมมันเอื้อผลดีต่อแมคโครขนาดนี้ บวกกับการบริหารจัดการภายในที่ดี
ผมก็เลยฟันธงว่า ยังอีกไกลครับที่จะถึงยอดดอย
อ้อ นี่ยังไม่รวมความสามารถในการขยายตัวแนวราบเพิ่มสาขาได้อีกหลายจังหวัด
และบางจังหวัดก็มีได้มากกว่า1สาขานะครับ

แถมท้ายนิด ผมว่าตลาดโชวห่วยยังมีช่องว่างสำหรับผปก.รายใหม่อยู่เยอะ
เพียงแต่คนที่จะโดดลงสนาม ต้องพกเอาknow how ในการบริหารสินค้า
การจัดการคนงาน การบริหารพท.ขาย ฯลฯ มาด้วย และก็ใจสู้มากๆด้วยครับ

ผมเคยไปเดินร้านปั๊วใหญ่ที่ระยองเจ้านึง ไม่รุ้ชื่อ รู้สึกจะอยู่ถนนสายล่างหรือไงนี่แหละ
เค้าทำร้านได้ดีทีเดียว ยอดขายน่าจะไม่แพ้แมคโครนา ใครอยู่ระยองวานบอกทีชื่อร้านอะไรครับ
ขออภัยที่ร่ายเสียเยิ่นเย้อครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 12

ขออภัยท่านผู้ถือหุ้นหลายท่านครับ คงพิมอะไรผิดพลาดไปบ้าง 55
พีคของผมคือ ไม่ใช่ยอดดอยหรือว่าจุดสูงสุดอะไร ภาษาอังกฤษผมไม่แข็งแรงอย่าถือสา :mrgreen:
ผมหมายถึงช่วงจังหวะเวลานี้มันได้ราคาดี วัฏจักรธุรกิจเป็นขาขึ้นเต็มตัว และคนซื้อไปจะได้ราคาที่แพงแน่นอน
ถ้าอ่านให้ดีจะเห็นผมเขียนว่าเป็นผู้ชนะ และได้กันทุกฝ่ายก็คือ ธุรกิจยังโตไปได้เรื่อยๆ ผู้ชนะนับวันยิ่งแกร่ง :D
แต่คนซื้อไปก็ต้องจ่ายค่าพรีเมี่ยมเพิ่มกว่าสมัยก่อนมาก
อย่างเช่นถ้าคาร์ฟู มาประกาศขายเอาตอนนี้ ผมว่าน่าจะได้ราคาดีกว่าตอนบิ้กซีซื้อไปพอควร ซึ่งตอนนั้นหลายคนก็มองบิ้กซีซื้อคาร์ฟูแพงมาก แต่ปรากฏว่าคุ้มแสนคุ้ม จนหายใจรดต้นคอโลตัสหรืออาจจะแซงได้เลยในอนาคต

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าดีลนี้ของจริง ขายแน่ครับ
ต่อรองกันอยู่ อีก 3-4 เดือน น่าจะรู้หมู่ รู้จ่ากัน ไม่มีมูล หมามันไม่ขี้หรอก :mrgreen:

จบข่าว อิอิ
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 13

อินทรีย์ทองแดง เขียน: ผมเคยไปเดินร้านปั๊วใหญ่ที่ระยองเจ้านึง ไม่รุ้ชื่อ รู้สึกจะอยู่ถนนสายล่างหรือไงนี่แหละ
เค้าทำร้านได้ดีทีเดียว ยอดขายน่าจะไม่แพ้แมคโครนา ใครอยู่ระยองวานบอกทีชื่อร้านอะไรครับ
ขออภัยที่ร่ายเสียเยิ่นเย้อครับ
ไม่ได้อยู่ระยองนะครับ แต่ใช่ร้านนี่หรือเปล่าครับ พี่อินทรีย์ทองแดง
รูปภาพ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company

โพสต์ที่ 14

น่าจะใช่ครับพี่โคทาโร่ ไปsearchรูปมาดูเพิ่มเติมครับ. 2ปีก่อนร้านดูไม่ทันสมัยเท่านี้ สงสัยเพิ่งรีโนเวต
ในรูปมันออกแนวร้านขายปลีก หรือทางที่ผมเข้าไปมันเป็นหลังร้านหว่า! แต่ที่ผมเห็นของมันตั้งซู้งสูง
ถุงยางkingtexกองเป็นภูเขา ^ ^ จำได้ว่ากองโค้กขวดใหญ่ๆนี่ ขนาดทำบังเกอร์ ระเบิดลงก็ไม่กลัว
ร้านนี้เป็นแนวเดียวกับmakroครับ cash&carry แต่เหมือนจะมีถุงให้นะครับ
ไม่แน่ใจว่าออกส่งด้วยหรือเปล่า เห็นรถ4ล้อใหญ่จอดอยู่
ขอบคุณพี่โค ที่เอื้อเฟื้อภาพครับ
โพสต์โพสต์