คนตายมาเร็วๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
S&K Fund
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: คนตายมาเร็วๆ

โพสต์ที่ 31

ควรจะเตรียมเงินสดกันไว้ คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของ พอร์ต ครับ
และอยากทราบว่า มีใคร Short Tfex เพื่อป้องกันความเสียหายบ้างครับ
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

tummeng เขียน:
ผมก็อยู่ในคอกด้วยคนครับช่วงนั้น จำได้ช่วง 400 ลงมา 300 นี่โหดมาก มีอยู่ 2-3 วันติดมั้งที่มี circuit breaker ต่อกัน ลงมาแบบหลอนมาก คุ้นๆว่า ราคาปูนใหญ่ลงมาต่ำกว่าปี 40 ซะอีก

ช่วงนั้น ลบไปเกือบ 60% เหมือนกันครับ ยังคิดเลยว่าอีกกี่ปีนี่กว่าเราจะคืนทุน ไปๆมาๆ กลับมาได้เร็วเกินคาดแถมเกินไปกว่าที่คาดซะอีก

อยากให้ใจเย็นๆกันนะครับ หุ้นพื้นฐานดียังไงก็ต้องกลับมาหาพื้นฐานที่ดีของมันและราคาที่เหมาะสมจริงๆครับ
ตอนปี 40 ปูนใหญ่พาร์ 10 ครับ ลงจากประมาณ 1 พันบาทเหลือ 200 กว่าบาทครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
VIT.ZERO

โพสต์ที่ 33

โดน 15 % รอบนี้คิดว่าปรับฐานหรือฟองสบู่จะแตกครับ
Suysak

โพสต์ที่ 34

แบบนี้ เขาเรียกว่า จงเป็นพ่อค้าที่มีเงินสดติดตัวไว้เสมอ และพ่อค้าก็ต้องรู้ว่าช่วงไหนถูกช่วงไหนแพง :P
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 35

รู้สึกผมจะโดนมากกว่าชาวบ้านลงไป 34% คิดเป็น upside ที่ 51%
เค้าลงกันมา 3-4 วัน เพิ่งเริ่มตกใจไม่นาน
ของผมเหมือนรู้ก่อน
โดนไป 8 วันติด 55555+
ไม่ได้มีหุ้นร่วงติด 8 วัน ในพอร์ทนานแล้ว :cry: :cry:
value trap
รูปภาพ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 36

ผมโดนไป -16%
แต่ถ้าวัดผลงานตั้งแต่ต้นปี
ยังชนะตลาดอยู่เยอะครับ
แค่นี้ผมก็พอใจแล้วล่ะ :D
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 37

วันศุกร์ได้ทีปรับพอร์ต เลยบวกกลับมา 4%
ที่ลงไป -16% นี่ ของผมถึงแค่วันพฤหัส
ก็ไม่รู้ว่าจะโชคดีโชคร้าย
แต่ทำตัวยังกะ trader
ปีนี้เป็นปีที่ผมปรับพอร์ตบ่อยมาก
ผ่านไปยังไม่ทันจะ 3 เดือน ปรับไป 4 ครั้งและ
ถ้าอาทิตย์หน้าลงต่ออีก ก็คงได้ปรับพอร์ตอีก
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
superboy

โพสต์ที่ 38

ยังไม่ตายครับ แต่นอนพะงาบๆๆ ครับ

หายใจรวยริบมากๆๆ 555555

แต่ละท่านโดนกันไปหนักไม่น้อย ผมได้แต่นั่งดูมูลค่าพอร์ตตัวเองลดลงโดนยังนิ่งอยู่ต่อไป

ปล. ที่นิ่งเพราะไม่รู้จะขายถูกๆๆไปทำไม ตอนแพงก็โลภคิดว่ายังไม่ถึงเป้าในใจ

สรุป ซื้อหุ้นแล้วไม่ต้องไปดูแบบที่ผู้รู้เคยบอกไว้ แต่ใจมันไม่ได้ ยังไงก็ดูมันทุกวัน 5555
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
musicman

โพสต์ที่ 39

ของผมก็ยังมีกำไรอยู่ 30 % ครับ แต่ก็เสียดายน่าจะขายทำกำไรก่อน แต่ไม่ได้ขายแต่เตรียม ซื้อเพิ่มอีกสักหน่อย รอให้มันนิ่งๆอีกสักนิด คงเอาปันผลมาซื้อตัวมันเองต่อครับ ส่วนตัวที่เหลืออีก 2 ตัว ขายทำกำไรไปบ้างแล้วก็เลยสบายใจหน่อยครับ สู้ๆครับ ให้กำลังใจทุกคนๆเลย
ดนตรีนั้นคือชีวิต
ส.สลึง

โพสต์ที่ 40

หุ้นขึ้นๆ ลงๆ ธรรมชาติของนายตลาด
บางครั้ง เราเห็นโอกาส
แต่หลายครั้ง เราก็ไม่จำเป็นต้องทำอะไร
เพียงแต่เราไม่ได้หว่านเมล็ด
เพราะเราหวังผลตอนนี้จริงๆ ใช่หรือเปล่า
miracle

โพสต์ที่ 41

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:รู้สึกผมจะโดนมากกว่าชาวบ้านลงไป 34% คิดเป็น upside ที่ 51%
เค้าลงกันมา 3-4 วัน เพิ่งเริ่มตกใจไม่นาน
ของผมเหมือนรู้ก่อน
โดนไป 8 วันติด 55555+
ไม่ได้มีหุ้นร่วงติด 8 วัน ในพอร์ทนานแล้ว :cry: :cry:
ไปโดนอะไรมาละครับ
บอกเล่ากันหน่อย
:)
:)
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 42

ในระยะสั้น การที่ราคาหุ้นที่เราถืออยู่ลดลงมาก บางทีมันก็ไม่ได้เกี่ยวกับว่าเรามองอะไรผิดหรอกครับ เพียงแต่โชคไม่ดีที่ไปถือตัวเดียวกับผู้ถือหุ้นท่านอื่นที่พอดีต้องมาอยากขายหุ้นตอนนี้พอดี แบบไม่ค่อยเกี่ยงราคาซะด้วย สิ่งนี้ใครจะไปห้ามได้ละครับ ก็มันหุ้นของเค้า

อีกด้่านนึง การที่เราซื้อหุ้นปุ๊บขึ้นปั๊บทันที มันก็ไม่ได้แปลว่าเราเก่งเทพ กดรีโมทสั่งได้ (ยกเว้นว่าท่านเป็นเจ้าปั่นหุ้นเอง) มันก็แค่เพราะโชคดีที่พอเราซื้อไปแล้ว เพิ่งมีคนอื่นที่รวยๆ แล้วก็มองในแง่ดีว่าหุ้นทู้กถูก เลยกระหน่ำเคาะขวาไม่ยั้งก็เท่านั้นเองครับ

หากเชื่อมั่นในแนวทางวีไอ ก็แค่ทำใจเผื่อสำหรับกรณีเหล่านี้ แล้วก็ใช้ประโยชน์ตามแนวคิดของนายตลาด

หากเชื่อมั่นในการผสมผสานแนวทางพฤติกรรมการเงิน ก็อาจศึกษาด้านจิตวิทยาการลงทุน หรือทางเทคนิคเพิ่มเติมครับ
Percen

โพสต์ที่ 43

ผมติดลบ -15% กลุ้มมากๆ :cry:
sci

โพสต์ที่ 44

tummeng เขียน:
miracle เขียน:
sci เขียน:
dome@perth เขียน:
tummeng เขียน:คงต้องเทียบกันเป็น % มากกว่านะครับ ฐาน set ตอนนี้สูง 1500 กว่า ลบ 60 จุด ยังไม่ถึง4% เลยครับ ถ้าย้อนกลับไปช่วง subprime นั่นโหดกว่าเยอะครับ set 500 กว่า ลบเกือบ 40 จุด นั่นสิตายเกลื่อนจริง circuit breaker กันรายวันเลย
ผมยังจำได้ติดตาเลย โหดกว่านี้เยอะ :cry:
จิ๊บๆ
ถ้าหนักจริงต้องประมาณ50%ทุกตัวนับจากปัจจุบัน
คนแถวนี้บางคน ลบ 70% กว่าๆ
บางคน -60%
โดยส่วนใหญ่ไม่ลบ เรียกว่านอกคอกในช่วงแฮมเบอร์เกอร์
ผมก็อยู่ในคอกด้วยคนครับช่วงนั้น จำได้ช่วง 400 ลงมา 300 นี่โหดมาก มีอยู่ 2-3 วันติดมั้งที่มี circuit breaker ต่อกัน ลงมาแบบหลอนมาก คุ้นๆว่า ราคาปูนใหญ่ลงมาต่ำกว่าปี 40 ซะอีก

ช่วงนั้น ลบไปเกือบ 60% เหมือนกันครับ ยังคิดเลยว่าอีกกี่ปีนี่กว่าเราจะคืนทุน ไปๆมาๆ กลับมาได้เร็วเกินคาดแถมเกินไปกว่าที่คาดซะอีก

อยากให้ใจเย็นๆกันนะครับ หุ้นพื้นฐานดียังไงก็ต้องกลับมาหาพื้นฐานที่ดีของมันและราคาที่เหมาะสมจริงๆครับ
ตอนแฮมเบอร์เกอร์
ของผมเหลือกำไรแค่ 5%ทั้งที่ควรจะได้ หลายสิบ พอหุ้นลงมาต่ำที่ 380 ก็ไม่รู้ว่าจะซื้อหุ้นอะไรดี
เพราะไม่มีประสบการณ์มากพอ เลยไปซื้อหุ้นที่จ่ายปันผลเยอะ แทนที่จะเป็นหุ้น ที่มีอัพไซด์เยอะ

ทุกวันนี้กลับไปอ่าน เพราะเขียนบันทึกไว้ ว่าครั้งนี้เป็นโอกาสทองของชีวิต แต่ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร
ไม่สามารถคว้าไว้ได้ ถ้ามีเพื่อนนักลงทุน หรือที่ปรึกษาที่ดี น่าจะเป็นการตีแตก เป็น 10 เด้งกันเลย

และถ้ามันเกิดวิกฤตหุ้นอีก ผมก็ยิ้มเลย เพราะเจอที่ไรรวยขึ้นทุกที ความรู้ก็มี ประสบการณ์ก็มี
เพื่อนนักทุนก็มี
leky

โพสต์ที่ 45

ถามนิดหนึ่งนะครับ ที่ว่าติดลบกันนี่หมายถึง "กำไรหายไปจากที่ควรจะได้" หรือว่า "ขาดทุนจริง ๆ" ครับ

เพราะถ้าเป็นกรณีแรก อย่าไปเครียดมากเลยครับ หุ้นมีขึ้นมีลงครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
nakhao

โพสต์ที่ 46

สรรพสิ่งมีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ เสื่อมสภาพ แล้วก็ดับไปเป็นธรรมดา
Financeseed

โพสต์ที่ 47

15-20% ฮับผม
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
cosmo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 48

วันศุกร์พอดีตื่นสาย ตอนเที่ยงเปิดเวปเซตเทรดดู แทบช้อคครับ ตลาดลงไป 60 จุด แต่ port ก็ยังเขียวอยู่
“Know what you own, and know why you own it.”- Peter Lynch -
RATTAWIT

โพสต์ที่ 49

-15% ครับ

สาเหตุ ปรับพอร์ท หุ้นน้องใหม่ในพอร์ต :P :P :P โชว์พลัง 555
Imagination is more important than knowledge... Albert Einstein!
kjarrung

โพสต์ที่ 50

จากต้นปีถึง 15 มีนาคม 56 พอร์ทผมโตประมาณ 26% พอถึงเย็น 22 มีฺนาคม 56 พอร์ทเหลือโต 15% ทำ short against port ไปบางตัว
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 51

ยังไม่ตายครับ ขาดทุนกำไร 10% กว่าๆ ของ Port
เห็นราคาหุ้นที่ถือลงเอาๆ เมื่อ Week ที่แล้ว ก็แอบเสียวเหมือนกัน
พอมานั่งดูอีกที ราคาหุ้น 3 เดือนที่ผ่านมา มันขึ้นเยอะเว่อร์เกินไปนั่นเอง ไม่ใช่ขึ้นจากปัจจัยพื้นฐานอย่างเดียวแน่ๆ

ตอนนี้กำลังอ่านหนังสือ Debunkery (ที่พี่ NB แนะนำ)
คุณ Ken Fisher แกบอกว่า คนเรามักจะรับรู้ความเจ็บปวดเวลาหุ้นลงเป็น 2 เท่าของเวลาหุ้นขึ้น นั่นคือหุ้นลง 10% ก็จะเจ็บปวด 2 เท่า คือ 20% แต่ช่วงเวลาที่หุ้นลงมักจะมีน้อยกว่าเวลาหุ้นขึ้น หากหนีไปเฉยๆ ตอนราคามันลง อาจเสียใจในภายหลังก็ได้ คือ เราพลาดโอกาสที่มันจะขึ้นอีกมหาศาล

ยังไงก็คงต้อง Stay Calm, Stay Invest ปรับ Port เด็ดวัชพืชทิ้ง เอาต้นไม้ที่ทนต่อโรคภัยไข้เจ็บเข้ามาแทนครับ
(ตอนนี้หวังแค่ผลตอบแทนระยะยาว พอจะชนะตลาดก็พอแล้ว)
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 52

ขาดทุนกำไรไป 30% แล้ว แต่ยังมองโลกในแง่ดีครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
wwwman

โพสต์ที่ 53

มีขายตัวที่ถือน้อยๆ ออกไป ขาดทุนกำไรน่าจะ 6-7% นะคับ
ตอนนี้เอาทุนกลับมาก่อนคับ let profit run ไม่ไหว 555
...แต่ยังไม่ได้ซื้ออะไรเพิ่มเลย
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 54

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ ส่วนตัวโชคดีที่ลดพอร์ตไปบ้างเลยกระทบนิดหน่อย แล้วก็ปรับพอร์ตswitchไปตัวที่upsideสูงกว่า
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 55

harikung เขียน:เข้ามาเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ ส่วนตัวโชคดีที่ลดพอร์ตไปบ้างเลยกระทบนิดหน่อย แล้วก็ปรับพอร์ตswitchไปตัวที่upsideสูงกว่า

เหมือนผมเลยครับ :D :D :D
musicman

โพสต์ที่ 56

ขาดทุนกำไรครับ
ดนตรีนั้นคือชีวิต
prichar s.

โพสต์ที่ 57

prichar s. เขียน:loss ที่เกิดจากความผันผวนของตลาด ถ้า...
หุ้นของเราพื้นฐานดี มีการเติบโต อนาคตสดใส
อาจเป็นแค่ loss ชั่วคราว (2-3 เดือน)
อย่างนี้ น่าจะยังไม่นับเป็นศพ(คนตาย)นะครับ

ถึงวันนี้ เห็นบางห้องถกเครียดเรื่องราคาหุ้นตก
เห็นเว็บเพื่อนบ้าน(แนวเม่า)กระทู้ติดคอยเกลื่อน
พอร์ตตัวเองก็ยุบลงไปพอควร

แต่ก็ยังมั่นใจว่าเป็น loss ชั่วคราว

Quote Of the Day
ยามมีภยันตราย คนเรามักมีความรู้สึกตื่นตัวและเฝ้าระวัง ในแง่การลงทุน
เราจะเริ่มดูพอร์ตตัวเองบ่อยขึ้นมาก กังวลกับทุกความผันผวนของตลาด
ตอบสนองต่อความกังวลด้วยการขายหุ้นแบบไม่ได้ใช้ความคิด
การตื่นตัวเฝ้าระวังทำให้เรามองสั้นลงๆ สั้นมาก และให้น้ำหนักกับเหตุการณ์
ที่เกิดขึ้นล่าสุดมากเกินไป – Richard Geist
pariyakh

โพสต์ที่ 58

ของผมคืนกำไรไปพอสมควร เกือบ20ได้ครับ ปรับพอร์ตไปทีนึง แต่รู้สึกว่าหนักๆจะขาดทุนจากตัวที่ปรับนี่แหละครับ :cry:
You get what you pay for
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 59

ซื้อเพิ่มไปเรื่อยๆครับ

:8) :8) :8) :8) :8) :8) :8) :8)
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 60

yoko เขียน:ซื้อเพิ่มไปเรื่อยๆครับ

:8) :8) :8) :8) :8) :8) :8) :8)

เหมือนกันเลย แต่แอบเสียดายCPF ที่ซื้อเร็วไปหน่อยอ่า T T